ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
foox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย foox »

ผมว่าความรู้สึกเป็นอย่างนั้นจริงๆ นะ
ถ้าคิดว่าจะพัฒนาฝีเท้าแล้ว ควรใส่รองเท้าที่มีคลิปเลส
แล้วก็ติดเข้ากับบันไดให้เรียบร้อยเวลาปั่น

ตอนปั่นจักรยานใหม่ๆ ผมก็ไม่ใส่เหมือนกัน
แต่พอมาอ่านในกระทู้ เลยไปซื้อรองเท้าที่มีคลิปมาใส่

พอใส่แล้วปั่นวันแรก โห.. มันให้ความรู้สึกแตกต่าง กะ ไม่ใส่มากเลย

ตั้งแต่ ความมั่นใจในการวางเท้าของเรา ว่า ถูกต้อง
การถ่ายน้ำหนัก ทั้งกดลง และยกขึ้น ทำให้ทุกรอบขาที่ออกแรงปั่น ไม่เสียแรงไปเปล่า
แบบมีแต่แรงกด แต่ไม่มีแรงยกด้วย
ทำให้สามารถรักษารอบขาได้อย่างสม่ำเสมอ
ทำให้รู้สึกว่าร่างกายของเราเป็นส่วนหนึ่งของจักรยาน (เวอร์ไป ปะ)

ผมอยากจะแนะนำให้ทุกท่าน ที่ปั่นมานานแล้ว หรือเป็นมือใหม่
มาใส่รองเท้าที่มีคลิปเลส ปั่นจักรยานกันดีกว่า ครับ

เพราะจะทำให้ท่าน ปั่นจักรยานด้วยความสนุก สนาน ขึ้นอีกเป็นกอง แถมฝีเท้าของท่านจะพัฒนาขึ้นอย่างรวดเร็วอีกด้วย

แม้จะเป็นการปั่นจักรยานเพื่อออกกำลังกาย ก็ตาม ใส่รองเท้าที่มีคลิปเลสให้เป็นนิสัย

ยกเว้นจะปั่นไปซื้อ ก๋วยเตี๋ยว ปากซอย อย่างนั้นใส่แตะปั่นก็ได้ อิ อิ :mrgreen:

รูปภาพ
ไฟล์แนบ
194102-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 11917 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 29 ก.ย. 2009, 08:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
trk93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-900-8893
team: Non
Bike: ..Wheeler เก่าๆ Maruishi...
ตำแหน่ง: กทมฯ...

Re: ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย trk93 »

เห็นด้วยครับ..ใส่แล้วมันดีกว่าตอนไม่ใส่มากๆ..
นึกถึงตอนเริ่มใส่รองเท้ามีคลิตใหม่ๆ..มันงึกงักน่าดู และมันทำขายขี้หน้า เพราะกลิ้งมาแล้วเหตุเพราะมันไม่ยอมปล่อย.. :lol: :lol:

อยากรบกวนถามต่อว่ามีใครบ้างไม่เคยกลิ้งบ้างใหม...
ความจริงเข้าใจง่าย.....
เสือทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868393421
team: เพิงหมาแหงนกรุ๊ป ชลบุรี
Bike: สับถังFUJI ทะลุมิติRITบรรทุก สนุกเร้าใจไปกะKHSคาร์บอน
ตำแหน่ง: ชลบุรี

Re: ปั่นจักรยาน ไม่ใส่รองเท้าติดคลิป ก็เหมือนใส่แตะลงไปเตะฟุตบอล

โพสต์ โดย เสือทะเล »

สนใจอยู่ครับ นานไม๊กว่าจะคุ้นเคย มีข่าวล้มโชว์บ่อยๆเพราะลืมว่าใส่คลีต
jackal2008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087.198.0944
team: none
Bike: Fuji Touring 2016

โพสต์ โดย jackal2008 »

โดยความเห็นส่วนตัวของผม

มันแล้ว แต่ประเภทของการขี่จัการยานนะครับ แต่ก็มีบางประเภทไม่เหมาะที่จะใส่รองเท้าจักรยาน เช่นการปั่นทัวร์ริ่ง โดยเฉพาะการปั่นทัวร์ริ่งระยะไกลๆ เพราะผมว่าใส่รองเ้ท้าธรรมดาน่าจะปลอดภัยกว่า เนื่องจากในการเดินทางไม่รู้ว่าจะเจอสภาพการเดินทางเป็นอย่างไรบ้าง

ผมไม่กล้าใส่ครับ กลัวถอดไม่ทัน เห็นแต่ละคนเจ็บ แล้วหนาวจริงๆ
foox
ขาประจำ
ขาประจำ

สนใจอยู่ครับ นานไม๊กว่าจะคุ้นเคย มีข่าวล้มโชว์บ่อยๆเพราะลืมว่าใส่คลีต

ใส่ ปุ๊บ ก็คุ้น ปั๊บ เลยครับ รับรอง เพราะมันให้ความมั่นใจครับ

ตั้งแต่ใส่มาสองเดือนยังไม่เคยล้มเลย สบายๆ :mrgreen:

ผมว่าคนที่กลัว เพราะยังไม่เคยลองใส่มากกว่า ฟังแต่เขาว่า .....

แต่พอใส่แล้วไม่อยากถอด .. แม้จะล้มกี่ครั้งก็ตาม .... เชื่อไหม ล่ะ...
:mrgreen:

ถ้าอยากเป็นส่วนหนึ่งของจักรยานต้องใส่.. ลองดูสักครั้ง... :D

กล้า.. ปะ.. ล่ะ.. :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 29 ก.ย. 2009, 09:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

ปั่นมาหลายปียังไม่เคยใส่เลยครับ อยากใส่เหมือนกัน :lol:
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
foox
ขาประจำ
ขาประจำ

ท่าน พี่ จุ๋ย ลอง ดิ... รับรอง... (ล้ม) จา ติด จายยย :mrgreen:

รูปภาพ
ไฟล์แนบ
194102-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 11828 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย foox เมื่อ 29 ก.ย. 2009, 10:04, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
trk93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-900-8893
team: Non
Bike: ..Wheeler เก่าๆ Maruishi...
ตำแหน่ง: กทมฯ...

โพสต์ โดย trk93 »

ท่านเสือที่สนใจ แต่กลัวว่า จะปลดไม่ทัน..ให้เลือกใช้คลีตตกใจซิครับ..
แล้วปรับสปริ้งให้อ่อน..แค่ตกใจก็หลุดแล้ว
ความจริงเข้าใจง่าย.....
foox
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่าก็เหมือนเราหัดขี่จักรยานใหม่ๆ ถ้ากลัวล้ม ก็ขี่จักรยานไม่เป็น... ว่ามั้ย

แล้วตอนหัดขี่จักรยานใหม่ๆ น่ะ ล้มมั้ย ล่ะ แล้วถึงตอนนี้เป็นไง

จากขี่จักรยาน ก็มา ขี่ " เสือ " แล้ว สิ...

ขี่เสือแล้วอยากลงจากหลัง " เสือ " ปะ ล่ะ :mrgreen: หุ หุ

รูปภาพ
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

โพสต์ โดย haow »

ตอนผมใส่ใหม่ๆตั้งแต่เริ่มฝึกเลย สองสามเดือนแรก ผมไม่เคยล้มเลยครับ ความกลัวทำให้มีสติอยู่ตลอดเวลา มาหลังๆจะมีบ้างก็เพราะความซ่านะหละครับ แต่มันก็หลุดเองทุกครั้ง ใครที่คิดจะเริ่มแต่กลัวไม่กล้า ของแบบนี้มันต้องลองครับ ตอนนี้ถ้าขี่เกินสามโล ไม่ใส่นี่ผมไม่ขี่เลยครับ
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

jackal2008 เขียน:โดยความเห็นส่วนตัวของผม

มันแล้ว แต่ประเภทของการขี่จัการยานนะครับ แต่ก็มีบางประเภทไม่เหมาะที่จะใส่รองเท้าจักรยาน เช่นการปั่นทัวร์ริ่ง โดยเฉพาะการปั่นทัวร์ริ่งระยะไกลๆ เพราะผมว่าใส่รองเ้ท้าธรรมดาน่าจะปลอดภัยกว่า เนื่องจากในการเดินทางไม่รู้ว่าจะเจอสภาพการเดินทางเป็นอย่างไรบ้าง

ผมไม่กล้าใส่ครับ กลัวถอดไม่ทัน เห็นแต่ละคนเจ็บ แล้วหนาวจริงๆ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง :mrgreen:
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
tassanaija
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085-1869022
Bike: LA BLACK LINE
ตำแหน่ง: อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี

โพสต์ โดย tassanaija »

ไม่ใส่ครับแค่นี้พอครับไปชิวๆ ไม่รีบครับไม่ใส่ปั่นสบายขาครับเป็นธรรมชาติดี ให้พวกใส่คลิปเขาไปก่อน เดียวเราตามไปครับ ผมมาปั่นจักรยานครับไม่ได้ให้จักรยานมาปั่นเรา แต่ถ้าพวกที่เขาเอาจริงหรือแข่งขันก็อีกเรื่องครับ
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ผมยังไม่เคยล้มนะครับ
เพราะถ้าไม่ใช่จังหวะสปริ้น ผมก็ไม่ล๊อกคลีทอะ :lol: :lol:
ก่อนใช้ กลัวมากๆเลยนะ
แต่พอใช้ไปซักพัก ก็ยังกลัวอยู่ :lol: :lol:
ลองใช้แบบแป้นใหญ่ๆ ดูซิครับ อีแตะก็ใส่ปั่นได้นะ :D :D
ไฟล์แนบ
อันนี้ ของพี่กล้วยเชื่อม
อันนี้ ของพี่กล้วยเชื่อม
IMG_1136.jpg (32.82 KiB) เข้าดูแล้ว 11667 ครั้ง
อันนี้ของผม
อันนี้ของผม
13032009.jpg (37.01 KiB) เข้าดูแล้ว 11664 ครั้ง
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

jackal2008 เขียน:โดยความเห็นส่วนตัวของผม

เห็นด้วยกับพี่ jackal2008 ครับ แล้วแต่สถานการณ์แต่การใส่ก็จะช่วยผ่อนแรงครับ
มีทั้งแรงถีบและแรงดึง บางประเภทก็ใส่ไม่ได้ครับ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
coolbeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant MCM

โพสต์ โดย coolbeer »

foox เขียน:

ใส่ ปุ๊บ ก็คุ้น ปั๊บ เลยครับ รับรอง เพราะมันให้ความมั่นใจครับ

ตั้งแต่ใส่มาสองเดือนยังไม่เคยล้มเลย สบายๆ :mrgreen:

ผมว่าคนที่กลัว เพราะยังไม่เคยลองใส่มากกว่า ฟังแต่เขาว่า .....

แต่พอใส่แล้วไม่อยากถอด .. แม้จะล้มกี่ครั้งก็ตาม .... เชื่อไหม ล่ะ...
:mrgreen:

ถ้าอยากเป็นส่วนหนึ่งของจักรยานต้องใส่.. ลองดูสักครั้ง... :D

กล้า.. ปะ.. ล่ะ.. :mrgreen:

รูปภาพ
เหนด้วยครับ ล้มยังงัย ก้อไม่เคยคิดจะ เปลี่ยน มันไม่ใช่ว่าถ้าใส่แล้วยังงัยก้อต้องล้มนี่ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”