การปฐมพยาบาลเวลาหายใจไม่ทัน เเละชัก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

การปฐมพยาบาลเวลาหายใจไม่ทัน เเละชัก

โพสต์ โดย kantamate » 17 ก.ย. 2014, 11:58

cpu ทำตอนหมดสติเเล้วใช่ไหมครับ

Re: การปฐมพยาบาลเวลาหายใจไม่ทัน เเละชัก

โพสต์ โดย iN2 » 17 ก.ย. 2014, 14:03

kantamate เขียน:cpu ทำตอนหมดสติเเล้วใช่ไหมครับ

CPR ครับ CPU คือหน่วยประมวลผลของคอมพิวเตอร์ ^^

ปฏิบัติการช่วยฟื้นคืนชีพ (Cardiopulmonary resuscitation : CPR)
หมายถึง การช่วยเหลือผู้ที่หยุดหายใจหรือหัวใจหยุดเต้น ให้มีการหายใจและการไหลเวียนกลับคืนสู่สภาพเดิม ป้องกันเนื้อเยื่อได้รับอันตรายจากการขาดออกซิเจนอย่างถาวร ซึ่งสามารถทำได้โดยการช่วยฟื้นคืนชีพขั้นพื้นฐาน (Basic lifesupport)ได้แก่ การผายปอด และการนวดหัวใจภายนอก
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ

Re: การปฐมพยาบาลเวลาหายใจไม่ทัน เเละชัก

โพสต์ โดย soonchai » 14 ม.ค. 2015, 15:56

kantamate เขียน:cpu ทำตอนหมดสติเเล้วใช่ไหมครับ
ต้องทำตอนมีสตินะครับ ไม่เช่นนั้น เครื่องอาจจะระเบิดได้ครับ ตอนหมดสติก็ไม่สามารถทำได้ครับ นะครับ CPU

CPR ลองหาคลิปดูจาก google ได้ครับ ผมว่าคนไทยควรจะศึกษาและเรียนรู้ไว้ครับ ผมโชดดีที่บริษัทเปิดอบรมฝึกสอนให้ขั้นพื้นฐานครับ แต่ก็ยังดีครับ ถ้าไม่เคยฝึกหัดมาก่อนคงทำอะไรไม่ถูกแน่นอนครับ