ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

Re: ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

โพสต์ โดย attakorn80 »

นายไวไวครับ เขียน:ผมก็จอดรอ แปปเดียว เด๋วเค้าก็ไป :lol: (ยิ้มให้แล้วด่าในใจ ไอ้ฟายเอ้ยยยย) :oops:
อันนี้ดีและสมควรอย่างยิ่ง :D
hai เขียน:สิ่งแรกที่ต้องทำคือดูให้ชัดว่า เค้าเห็นเราปล่าว ถ้าเห็นก็แบ่ง ๆ กัน ไป ถ้าเค้าไม่เห็นเราก็กระโดดหลบได้เลยยยย :D :D :D :D
บางทีเหมือนจะแกล้งไม่เห็นดิครับ พุ่งมาเลย :o
Toshi เขียน:หลบซ้าย ชิดข้างทาง รอครับ

เพราะเราไม่มีตาหลัง มองรถที่ตามเรามา

มอไซเห็นรถที่วิ่งมาอยู่แล้ว

ในใจก็แช่งให้โดนรถ+ :twisted:
นี่ดิ...ตามหลักการเป๊ะ โดยที่เฉพาะขอให้เจอ+ :twisted:
Oate_MTB เขียน:เจอบ่อย เลยครับ ปั่น บนถนน ยานนาวา เจอ มอร์ไซค์ย้อน เค้าชิดซ้ายให้เราไป เสี่ยง เอา เอง
บางที่มองแบบเราผิด เลย ทั้งที่ เค้าขับย้อน มา
ผมเคยหยุดแล้วมันบอกให้ผมหลบออกไป....ผมเลยบอกให้คุณ(มรึง)นั่นแหละออกไป :x
paak เขียน:จอดรอนิด แต่ให้คงเลน ท่านไว้ น่าจะดีกว่า เดี๋ยวเค้าก็ต้องหลบเราเอง :mrgreen:
แช่งซะหน่อยม๊ะ :!: :!: :twisted: :twisted:
Kritk เขียน:จอดรอ มองหน้ามัน เงียบไม่ตอบโต้อะไร เดี๋ยวมันทนเปลืองน้ำมันไม่ไหวมันก็ไปเองครับ ถ้ามันอยากมีเรื่องก็โทรหาตำรวจหรือหน่วยร้องเรียนของคสช.ครับ
ช่วงนี้คสช.งานบานนนนนน ส่วนตำรวจกับมอไซค์รับจ้าง เค้าพวกเดียวกันไม่ใช่เหรอครับ อิอิ ขออภัยตำรวจนักปั่นด้วยครับ เค้าล้อเล่น ;) :mrgreen:
ปั่น เพื่อสุขภาพ
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

Re: ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

iN2 เขียน:สำหรับผม ถ้าออกไม่ได้ผมก็จอดรอครับ
แบบนี้ผมว่าดีมากเลยครับ แบ่งๆกันใช้ถนน :D :D

ngoa เขียน:ด่ามันสิ จะเก็บไว้ทำไมไอ้พวกนี้
มาตรฐานครับ .... สสสสสสส

nubeau เขียน:ปกติปั่นหลายคน ถ้าเริ่มเห็นมอไซต์เริ่มมา ปกติจะไม่หลบเพราะถือว่าเรามาถูกทาง จะตะโกนบอกคนข้างหลังว่าระวังมอเตอร์ไซต์สวนแต่ก็แอบชะลอจักรยานนิดหน่อย และจะสั่นกระดิ่งให้มันรู้ว่ามันต้องจอดหลบ หรือชิดซ้ายไปเลย แต่เคยวัดใจเหมือนกัน ด้านขวาก็มีรถตามมา ถ้ามันไม่หลบ เราก็ไม่หลบเหมือนกัน จะชนก็ชน ตั้งใจเตรียมด่ามันแน่นอน เพราะเราไม่ผิดค่ะ :evil: เบื่อพวกชอบสวนมากเลย
อย่างโหด :evil: :evil: :evil:

umbabab เขียน:ผมคิดว่า เพราะรถม.ไซด์ที่ย้อน(จักรยานด้วย) เห็นชัดเจนว่า เราไม่เบี่ยงหลบให้ และ ข้างๆก็มีรถใหญ่พุ่งมา
อีกฝ่ายเห็นอันตรายที่ชัดเจนกว่าเรา จึงเลือกจะหยุดครับ ไม่ใช่ว่าเขาจะบังคับให้เราเป็นฝ่ายหลีก หรอกครับ
ก็น่าจะมีส่วนนะครับ ประมาณว่าเค้าหยุดให้เราไป(เสี่ยง)ก่อน :o :shock:

peep_bmw เขียน:แย่งกันชิดริมครับ ใครชิดก่อนก็ได้เปรียบ หรือไม่ก็วัดใจ ไม่ได้บ้าระห่ำพุ่งเข้าไปนะครับ ไปช่้าๆ เดี๋ยวมันต้องมีคนนึงหลบก่อน 555
เออจริงนิ... :geek:
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

ถ้ามีไหล่ทางผมปั่นไหล่ทาง
ถ้าทางมีฟุตบาท ปกติผมปั่นกลางเลน
ไม่ชิดขอบซ้าย เพราะสารพัดเศษ ฝาท่อ
เจอพวกสวน ก็ออกมานิดนึงให้ตรงกับแนวล้อขวา
แค่นี้ก็สวนกันได้แล้ว

ผมขี่แซงรถจอดรถช้า ออกเลนกลางเป็นเรื่องปกติ
เลยไม่ค่อยมีปัญหากับพวกสวนเลน

ผมเน้นความต่อเนื่อง ขี้เกียจวัดใจให้avตก
TS57.3 CS35± AV28 LT240
Torapichart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08หนึ่ง.31เก้า.ห้า06.ห้า
team: หิ่งห้อย
Bike: ฺิิGiant propel sl isp
ตำแหน่ง: จ.ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torapichart »

Machonut เขียน:ถ้ามีไหล่ทางผมปั่นไหล่ทาง
ถ้าทางมีฟุตบาท ปกติผมปั่นกลางเลน
ไม่ชิดขอบซ้าย เพราะสารพัดเศษ ฝาท่อ
เจอพวกสวน ก็ออกมานิดนึงให้ตรงกับแนวล้อขวา

ผมขี่แซงรถจอดรถช้า ออกเลนกลางเป็นเรื่องปกติ

ผมเน้นความต่อเนื่อง ขี้เกียจวัดใจให้avตก
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ

Machonut เขียน:ถ้ามีไหล่ทางผมปั่นไหล่ทาง

วิธีนี้ก็ดีนะครับ แต่ผมเคยเจอรถตู้วินหมั่นไส้รึไงก็ไม่รู้ ขับแซงขึ้นมาแบบใกล้ๆเรา
ก็เลยรู้สึกว่าเราไม่เร็วพอ ไปขวางเขา(รึป่าววะ?)
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

attakorn80 เขียน:

วิธีนี้ก็ดีนะครับ แต่ผมเคยเจอรถตู้วินหมั่นไส้รึไงก็ไม่รู้ ขับแซงขึ้นมาแบบใกล้ๆเรา
ก็เลยรู้สึกว่าเราไม่เร็วพอ ไปขวางเขา(รึป่าววะ?)
ผมไม่ขี้ตกใจมั้งครับ ใกล้ๆได้ แต่อย่าโดนกรูก็พอ
ปกติผมปั่น30-40 ก็เสมือนมอไซค์ช้าๆ
ไม่ค่อยมีปัญหานะ จะมีส่วนน้อยที่คิดว่าช้า
พอกะจะแซงได้แค่ตีคู่ พอรู้ว่าเร็วก็ผ่อนลงไป
อีกอย่าง ปั่นกลางเลนไม่ค่อยมีที่ให้แทรก
บางวันขี่รถพับ หรือรถแม่บ้าน ใช้ความเร็ว20-25-30
อันนี้ ค่อยเจอปัญหาโดนตัดหน้า หรือปาดเข้าซอย มากกว่าขี่หมอบ
TS57.3 CS35± AV28 LT240
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

ถ้ามีเวลาผมจะ trackstand รอ
ไม่ก็...
วัดใจกันไปเลย :twisted:
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”