ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tonyja
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: บางพลี สมุทรปราการ

ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

โพสต์ โดย tonyja »

:( เรื่องของเรื่องวันนี้ ที่สนามเขียว ผมโดน คนที่ปั่นอยู่ข้างๆ ขบวนรถเร็ว (แถวสอง )

เบียดจน ไม่สามารถควบคุมรถให้รอดพ้นจากอุบัติเหตุชนด้านท้าย รถคันหน้า

โดยถ้าเราแบ่งเลนออกเป็น สี่ ช่องทาง หนึ่งและสอง ด้านซ้าย สำหรับรถช้า และ ด้านขวา สามและสี่ สำหรับรถเร็ว (ผมคิดเองนะ )

คู่กรรมผม ขี่เลน หนึ่ง ผม เลนสอง (ถูกเบียดในเลนนี้ )

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเร็วมาก เร็วจนผมแก้ไขอะไรไม่ทัน ผลที่ได้หลังจากนั้น คือ รถผมและคู่กรณีเสียหาย ล้มทั้งคู่

และยังมีสมาชิกด้านหลังขี่ตามมาสมทบ อีกสองคัน เราเจ็บทั้งคู่ (คู่กรรมผมเป็นหญิง ) อีกสองท่านปลอดภัย

รถเธอเสียหายและเจ็บเยอะกว่าผมอีก สิ้นเสียงโครมๆๆๆ ผมก็ลงไปกอดอยู่กับรถ แล้วก็จุก ๆ อย่างไม่เคยเป็นมาก่อน ลุกไม่ขึ้น ทุกคนลุกขึ้นได้แล้ว

แต่ผมยัง...คิดว่าซี่โครงหักหรือเปล่า ? เจ็บหน้าอกมาก แต่ต้องลุก ๆ ไปดูเธอ ปรากฎว่า เข่าซ้ายแตก เลือดออก ไม่ใช่น้อย ปลายขางถลอก หน้าบวม

ผมรู้สึกเสียใจในเหตุการณ์ครั้งนี้มาก เพราะผมไม่ได้ตั้งใจ ให้เกิดขึ้น และยังมีผู้ที่ได้รับบาดเจ็บอีก มันหดหู่ อย่างไง บอกไม่ถูก

แต่เธอ (คุณอุ้ง จากสมาร์ทไบค์ ) พูดคุยกับผมอย่างใจดี สอบถามถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างใจเย็น ถ้าเป็นผมๆ ไม่รู้ว่าจะทำได้เหมือนเธอไหม ?

สุดท้ายก็เราก็แก้ไขรถ ให้ขี่กลับไปยังจุดเริ่ม ที่นั่น ทีมงาน ฯ เข้ามาดูผม ซักถามเกี่ยวกับตัวผมอย่างเป็นห่วงเป็นใย ผมได้แต่ยกมือไหว้ กล่าวคำขอโทษๆๆ

ไปกี่ครั้ง จำไม่ได้ ทุกคนบอกว่า ไม่เป็นไรพี่ อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด ไม่ต้องซีเรียส ๆ ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วง แล้วเราก็แยกย้ายกลับ

ที่เล่ามายืดยาว เพื่อจะเล่าที่มาที่ไปของคำถาม และขอบคุณในน้ำใจ ของชาวสมาร์ทไบค์ เป็น อย่างสูง

และขอทราบ

1) วิธี หรือเทคนิค การหลบหลีก ผู้ที่ขี่เบียดเราอย่างกระชั้นชิด ได้อย่างปลอดภัยทั้งต่อตนเองและผู้อื่นด้วยครับ

2 ) ท่านผู้นำ (หัวลาก ) ขบวนรถเร็ว ได้โปรดให้สัญญาญ ก่อนแซง เพื่อนสมาชิกด้วยครับ (ท่านที่แจ้งอยู่แล้ว OK ครับ )

3 ) ท่านที่ชื่นชอบความเร็ว โปรดเอื้อเฟื้อเพื่อนร่วมทางด้วยการขี่แบบแถวตอนเรี่ยงเดี่ยว อย่าซ้อนสอง ได้ไหมครับ ?

zone 1 = 123 - 133
zone 2 = 133 - 145
zone 3 = 145 - 159
zone 4 = 159 - 172
zone 5 = 172 - 189
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมเคยปั่นซ้ายสุด ขบวนที่มาเร็วเล่นแซงแบบยึด 3 เลนที่เหลือเลย แถมเบียดซะผมเกือบตกไหล่ทาง ไม่ไหวๆ :cry:

ถ้าให้ปลอดภัยก็ต้องไม่ประมาท เว้นระยะคันหน้าพอสมควร หัดสังเกตุเวลาจะเปลี่ยนเลยหรือชะลอ/จอดรถ ผมว่าคร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับทุกคนรู้ดี อยู่ที่จะทำหรือไม่ทำ

อยากขอร้องพวกพี่ๆที่แรงๆทั้งหลายเวลาเจอกลุ่มที่ช้าก็เพลาๆหน่อยครับ ยังไงก็ที่สาธารณะ ส่วนใครที่ช้าก็ชิดซ้ายครับ อย่าส่ายไปมา เห็นใจกับเหตุการณ์นี้ครับ เป็นผมก็คงรู้สึกผิดเหมือนคุณเช่นกันครับ
Milktea
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอทราบเทคนิคการขี่รถที่สนามเขียว อย่างปลอดภัย ด้วยครับ

โพสต์ โดย Milktea »

เจอเบียดเหมือนกัน ไม่รู้ว่าทำไมต้องโค้งมาเบียดเราด้วย ด้านขวาก็เหลือที่ตั้งเยอะตกใจหมด
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ถ้าช่องแซงไม่กว้าง หลังไม่ว่าง ดูแล้วไม่ปลอดภัย ผมไม่แซง ยอมไล่รอบขาใหม่ ไม่ใช่เรื่องที่ต้องไปเสี่ยงเลย ชนไปไม่คุ้ม
บางทีเรารู้ว่ามาถูกต้อง แต่คันหน้าเราเดาใจไม่ได้ เวลาแซงก็ออกขวาเต็มเลนไม่เบียดแซงในเลนซ้าย ใครจะทิ้งจะหนีไปเลยเดี๋ยวค่อยไล่ เหนื่อยดีกว่าเจ็บ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ไม่ว่าจะปั่นที่ไหน ผมพึงเตือนตัวเองเอาไว้เสมอว่า อย่าเพลิน อย่าเผลอ ตาดู หูฟัง ระวังหลังบ่อยๆ :arrow:
ปั่นๆไป ต้องรู้จักหันหน้ามาดูด้านหลังเป็นระยะๆด้วยครับ บ่อยครั้งที่เห็นคือ คันหน้า ไม่รู้ว่าเพลินหรืออะไร มักจะแถกินเลนออกไปด้านขวาเยอะ โดยเฉพาะตอนปั่นกลุ่ม :|
อีกอย่างที่ต้องระวังให้มากก็คือ คนที่ปั่นแล้วเอาหูฟังใส่หู ปั่นไปด้วย ฟังเพลงไปด้วย :?
ถ้าเจอแบบนี้อยู่ด้านหน้า พยายามแซงห่างๆครับ เขาอาจจะเพลินจนไม่ได้ยินเสียงอื่นใด นอกจากเสียงจากในหูฟังนั่น :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ใช้หลักเดียวกับการขับรถยนต์ครับ คุณต้องรู้สภาพจราจรทั้งข้างหน้าข้างหลังซ้ายขวา ถ้าไม่มีกระจกข้างก็ต้องหันไปมองข้างหลังเป็นระยะว่ามีขบวนใหญ่มาเร็วหรือไม่จะได้ระวัง ให้สัญญานมือ สัญญานปากทุกครั้ง ไม่ใช่ปั่นไปเงียบๆคนเดียวไม่สนใจสิ่งรอบข้าง ผมขี่มาตั้งนานไม่เคยเกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นเพราะระวังตลอด จะแซง จะเบรค จะจอด ส่งเสียงบอกทุกครั้งหันมองข้างหลังตลอดเวลา นิ้วแตะอยู่ที่เบรคพร้อมจะใช้ตลอดเวลา
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

อ่านแล้วสรุปได้ใจความว่า ผมขี่อยู่แถวบ้านอย่างเดิมปลอดภัยดีแล้ว ^^
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
choteene
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Outpace
Bike: Fuji SST 1.0 ,GT Avalanche 1.0 upgrade
ตำแหน่ง: 36 ซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 38 แยก 1-1-1 ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choteene »

สำหรับผม เวลาปั่นก็ปั่นช่องซ้ายครับ มองหลังเป็นระยะๆ ไม่ควรปั่นตีคู่นะครับ อันตราย ผมเห็นหลายคนปั่นตีคู่ แล้วเวลารถแซงอาจจะโดนเบียดได้ครับ
tonyja
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: บางพลี สมุทรปราการ

โพสต์ โดย tonyja »

ขอบคุณ ทุกท่านที่อ่านแล้ว ให้ความเห็นเพิ่มเติม แนะนำข้อมูลดี ประสบการ ฯ ต่างๆ ที่เป็นประโยชน์
เมื่อสมาชิกท่านอืนๆ ได้อ่านความเห็นเหล่านี้

ขอบคุณมากๆครับ ต่อไปจะระวังยิ่งๆขึ้นไป
zone 1 = 123 - 133
zone 2 = 133 - 145
zone 3 = 145 - 159
zone 4 = 159 - 172
zone 5 = 172 - 189
RoadVelo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadVelo »

เรื่องเบียดเกิดบ่อยมากครับ แต่ไม่ได้มาโพสท์บอกกันทุกครั้ง ส่วนใหญ่ที่เกิดคือเวลาตามกันเป็นกลุ่มพอแซงขวาแล้วเบี่ยงเข้าซ้าย คนขี่ตามกลุ่มก็จะจิกก้นกันไม่ให้โดนลม ยิ่งคันหลังๆที่เบี่ยงซ้ายตามกันมันก็จะเข้ามาชิดรถช้าที่อยู่ทางซ้ายมากขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งถ้าคนที่ขี่ช้าทางซ้ายไม่เบรกช่วย คนที่แซงคันหลังๆของกลุ่มก็จะไปเกี่ยวล้อหน้าเค้า เห็นเกิดเกือบทุกอาทิตย์ครับ
คือผมว่าเวลาแซงไม่ว่าจะเบี่ยงซ้ายหรือขวาตามกลุ่มนี่ถ้ามันใกล้รถคันอื่นมากขึ้นเรื่อยๆก็ยอมโดนลมบ้างก็ได้ครับจนแซงคันข้างๆพ้นระยะอันตรายแล้วค่อยเบี่ยงเข้าไปตามกลุ่มใหม่
ยิ่งกลุ่มยาวๆนี่ผมเห็นประจำว่าหางแถวนี่เกือบจะเบียดคันข้างๆตกถนน เพียงเพื่อจะหลบลมให้ได้ตลอด ยิ่งเจอรถช้าขี่คร่อมสองเลนส่ายไปมายิ่งอันตราย ผมว่าต้องช่วยกันระวังๆตัวเองไว้ก่อน คือถ้าเห็นกลุ่มยาวแซงก็เตรียมๆชลอไว้ก่อน แต่ถ้าแซงเค้าก็ให้ห่างๆหน่อยค่อยเบี่ยงเข้า อันนี้ไม่พูดถึงใครผิดใครถูกนะครับ
อีกอย่างคือเห็นบางกลุ่มขี่ 35-40 มาหลายคันแต่จะมี 1-2 คันขี่ขนานขึ้นๆลงๆด้านซ้ายของกลุ่มแม้แต่เวลาแซงลูกเด็กเล็กแดง อันนี้ขอถามเป็นความรู้ครับว่าเค้าทำอะไรกันหรือกำลังเปลี่ยนตำแหน่งกันครับ เพราะเห็นแม้แต่เวลาแซงและมีพื้นที่น้อยก็จะยังขี่ขึ้นๆลงขนานด้านซ้ายของกลุ่มอยู่เกือบเกี่ยวรถช้าฝั่งซ้ายหลายครััง คือเวลาผมขี่กลุ่มตอนแซงนี่จะพยายามให้ห่างรถช้าและเป็นเส้นตรงมากที่สุดพอถนนว่างถึงสลับตำแหน่ง หรือเค้าไม่ได้มาด้วยกันแต่ไม่ยอมให้กลุ่มใหญ่แซงก็ไม่ทราบ
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

หนึ่งช่องทาง ควรขี่แค่หนึ่งคันครับ ถึงแม้บางท่านจะเห็นว่าจักรยานคันผอมๆ ขี่คู่สองคันในช่องทางเดียวก็ยังได้ แต่มันไม่ปลอดภัยครับ แค่เอียงนิดเดียวก็เกี่ยวกันล้มได้ ลองพิจารณาดูครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
nuttein
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nuttein »

มองหลังบ่อยๆครับ ไม่ว่าจะอยู่เลนไหนก็ตามครับ
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

ติดกระจกมองหลังช่วยท่านได้
Crazy
alfahero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831888363
Bike: BMC slr 01

โพสต์ โดย alfahero »

ผมไม่ได้ไปปั่นสนามเขียวนานแล้วเพราะช่วงหลังรถเยอะคนแยะเรื่องเยอะ ปั่นแถวบ้านดีกว่าสบายใจ
PMP
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02-589-2614, 02-591-5220-1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PMP »

พยายามชิดซ้ายสุดตลอด และเรียงเดี่ยวค่ะ จะแซงค่อยออกขวา
อยู่เลนซ้ายก็อย่าตีคู่เลยค่ะ ทางมันแคบเกิน เสียจังหวะนิดเดียวเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายๆ อันตรายทั้งคนที่ตีคู่ และคนเลนขวาที่ต้องการแซง
สนามเขียวเป็นที่สาธารณะ ต้องแบ่งๆกันใช้ค่ะ

มีกรณีหนึ่งที่น่าจะให้ตีคู่ได้
สำหรับผู้ปกครองที่พาเด็กเล็กๆไปด้วย ควรให้เด็กอยู่ซ้ายสุดนะคะ แล้วผู้ปกครองคอยคุมอยู่ด้านขวา
เคยเจอเด็กเล็ก ขี่อยู่ด้านขวาของผู้ปกครอง หวาดเสียวแทนมากๆ ไม่กล้าแซงเลย กลัวมากค่ะ
ต้องรอจังหวะให้แน่ใจว่าน้องเค้าจะไม่เป๋มาทางขวา และเลนด้านขวาของเราว่างมากๆจริงๆ
http://www.pmpaccess.com
http://www.facebook.com/pmpaccess

พหลโยธินกลการ
โทร. 02-589-2614, 02-591-5220-1
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”