ถามวิธีการฝึกปั่นเกียร์หนักหน่อยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แรงน้อย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0846185251
team: -
Bike: diamond

ถามวิธีการฝึกปั่นเกียร์หนักหน่อยครับ

โพสต์ โดย แรงน้อย »

ฝึกปั่นหมอบอยู่เส้นเขียวครับพอดีได้เฟือง23-12 8สปีดมาใหม่ ปกติปั่นเน้นรอบเป็นหลักครับช่วงต้านลมเฟือง42/23 ได้ความเร็วประมาณ25-26 ไม่ทราบว่ารอบขาเท่าไรปัญหาคือพอลงเฟืองหลังเล็กลงจะเหนื่อยอย่างเร็วมาก ดูจากช่วงโรงสูบน้ำ1-จุดพักใต้สะพานที่มีห้องน้ำเฟือง52/19ได้ไม่เกิน38 แล้วเหนื่อยมากๆครับ สรุปได้เฟืองมาใหม่ใช้แค่3เฟืองรู้สึกเสียดายมากครับเลยอยากถามพี่ๆว่าต้องฝึกอย่างไรถึงจะใช้เฟืองเล็กลงมาได้นานๆมั่งครับ ขอบคุณครับ อ้อใส่คลีทปั่นนะครับ ช่วงความเร็ว35ขึ้นรู้สึกว่าออกแรงกดอย่างเดียวไม่รู้สึกถึงแรงดึงต่างจากช่วงความเร็วต่ำจะรู้สึกว่าดึงมากกว่ากดบันได (ยาวหน่อยขอโทดครับ)
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามวิธีการฝึกปั่นเกียร์หนักหน่อยครับ

โพสต์ โดย Tdf »

เฟือง/จานปั่นทางเรียบไม่จำเป็นต้องใช้ทุกเฟืองนะครับ เขามีเผื่อไว้ให้ใช้ตอนขึ้นลงทางชันด้วย ส่วนการฝึกเกียร์หนักก็ต้องซ้อมขึ้นทางชัน/สะพาน/ภูเขาบ่อยๆครับ มันจะสร้างกล้ามเนื้อเพิ่มขึ้นทำให้ได้แรงกดขามากขึ้น
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
ติดต่อ:

Re: ถามวิธีการฝึกปั่นเกียร์หนักหน่อยครับ

โพสต์ โดย Opikza »

ผมก้อเพิ่งหัดปั่นล้อใหญ่ (ปกติ ปั่นมินิหมอบใส่เกียร์5212 ความเร็ว35ได้ยาวๆ ไม่รู้สึกถึงความหนักตึงที่หน้าขา)

แต่ตอนนี้มาหมอบลำมาตรฐาน ใช้เกียร์ 52/ 14-18 ละมั้งครับ ลงไป 13,12,11 รู้สึกหนักหน้าขามาก หรือรอบขาไม่ได้ก้อไม่รู้ทราบ

แต่ที่เกียร์เบาความเร็วไหลขึ้นมาเองเรื่อยๆนะครับ ที่รอบขา100 (อยุ่ประมาณ28-30) แล้วแต่ปะทะลม
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
แรงน้อย
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ เมื่อเช้าหมกกลุ่มใหญ่สนุกมากเลยหัวลากโหดมาก av37แน่ะ ขอบคุณครับหมกนานเลย
DarkAngle
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Ride 88

โพสต์ โดย DarkAngle »

ผมว่าไม่ต้องห่วงเรื่องเกียร์มาก เราจะได้เร็วที่สุด โดยใช้เกียร์หนักสุดที่ยังยึดรอบขา 85-95 ตามถนัด และหัวใจอยู่ในโซนไม่สูงเกินไป ได้ในระยะยาว

หลักๆผมเน้นรอบขา กับ หัวใจนะ เพราะท้ายที่สุดเราจะได้ค่า Av ที่ดีที่สุดในระยะยาวครับ
แรงน้อย
สมาชิก
สมาชิก

ผมมีแค่ไมล์วัดความเร็วธรรมดาอ่ะครับ แล้วจะรู้ได้ไงว่าหัวใจอยู่โซนไหน รอบขาเท่าไร พอมีวิธีสังเกตุง่ายๆมั้ยครับ
pall3333
สมาชิก
สมาชิก
team: คนปั่นไฟ
Bike: Specialize Tarmac Expert
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pall3333 »

heart rate เป็นอะไรที่สำคัญนะครับ โดยเฉพาะทรานที่ชอบปี่นหนักๆ ปั่นตามกลุ่มขาแรงๆ สภาพร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน กาคสังเกตุก็ไม่ง่ายนัก บางทึรู้สึกวราเริ่มหายใจไม่ทันแต่ haertrate ก็ยังไม่สูงนัก เคยมีเพื่อนทึ่หักโหม แล้วถึงกะหน้ามืดล้มไปขณะปั่นก็มี หรือกะทั่งเสียชีวิตจาก อาการหัวใจล้มเหลวก็มี
แต่ถ้าไม่มี คงสังเกตุได้จากความเหนื่อย หายใจไม่ทันอย่างเดียวครับ
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
ติดต่อ:

เก็บตังค์ ซื้อ ไมล์ ฮาร์มเรทอยุ่ แต่ไม่ชอบคาด"อก "

รอสมาท์วอท ทำราคาถูกๆจะซื้อซ่ะหน่อย
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

Opikza เขียน:เก็บตังค์ ซื้อ ไมล์ ฮาร์มเรทอยุ่ แต่ไม่ชอบคาด"อก "

รอสมาท์วอท ทำราคาถูกๆจะซื้อซ่ะหน่อย
แล้วเวลาปั่นจะดูยังไงครับ ผมว่ามันจะไม่สะดวกเอานะ

คหสต ครับ
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
dak_chay_Lun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866901203
Bike: mtb merida

โพสต์ โดย dak_chay_Lun »

สำคัญจริงๆครับ ผมปั่นใหม่ ประมาณ 2 เดือน ปั่นคนเดี่ยวนะ แต่ไปเจอกลุ่มที่เค้าปั่นกันหลายๆคน
ผมความเร็วไม่เกี่ยว แต่ต้องได้รอบขาไม่ต่ำกว่า 90 และหัวใจไม่เกินโซน 3
ผมลากยาวได้ตลอด 30-40 กม...ไม่พัก สบายครับ av 23 ครับ แต่ผมเน้น แค่รอบขาและโซนหัวใจ
กม.รวม ยังไม่เกิน 500 กม.เลย ..
วันไหนไม่ได้ออกปั่นเหมือนมันขาดอะไรไปก็ไม่รู้
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมยังไม่มีฮาร์ทเรทนะครับ

เลยต้องใช้วิธีสังเกตตัวเอง

และเล่นแบบนี้ครับ
ปั่นวอล์ม 10กิโล รอบขาสบายๆ (จานเล็ก หลัง ประมาณ6 ไม่เบาจนเกินไป เบาให้ขึ้นเกียร์หนักมา+1
หลังจากวอล์มเสร็จ ก้อจัดไป ครับ ขึ้นจานใหญ่ เพิ่มเกียร์หนัก โดยรอบขาไม่นก (นับเอาครับ 10 วิต้องให้ได้ 15 รอบ [15×6=90] <ช่วงนี้ขาผม 17×6=102>
จากนั้น ก้อต่อด้วย ยืนโยกครับ ยืน10นั่ง10 (นับขาขวาข้างเดียว กดทั้งซ้ายและขวา) สัก 3-4 ยก (ความเร็วประมาณ 40+)
เสร็จก้อปั่นเบาครับ สัก4-5นาที (ปรับเกียร์เบา เล่นรอบขา ) ความเร็วจะเหลือ ประมาณ30-32 ที่รอบ 90
เมื่อร่างกายฟื้น ก้อ ก้อ เร็งรอบขา ขึ้น 100+ สักสองสามครั้ง ครั้งที่ 4 เร่งเราจะสปริ้นกันครับ สังเกตุที่ นาฬิกา 55.54.00 s ผมเองจะให้ลงที่เลข00 จะได้ง่ายๆ พอถึง ผมมีเท่าไหร่ก้อใส่หมด(ก่อนถึง00 15วิ จะเป็นเลข .45 ให้นับถอยหลังพร้อมกับ ควงขารอ เลย ถึง00 เร็งเลยครับ ฝึกเข้าเกียร์ เป็นจังหวะให้สัมผันกับรอบขา อัดสุดๆ ผมว่า หัวใจจะทำงานที่100% ±5 <<< อยู่ตรงนี้แค่45วิพอนะครับ ครบ 45. วิ ให้เบา ที่รอบขาหนัก (ลีเเร็ค ครับ ) เพิ่มเติม ก่อนครบ 45วิ ให้นับตรงจุด 15, 10, 5 แล้วเหมือนมีแรงฮึด

ผมมันก็แค่หมูสนาม ปั่นเดี่ยว ซ่ะส่วนมาก (ประสบการณ์แค่2,000Km.)

ปล.ผมมีเวลาปั่นได้ประมาณวันละ20-30กิโล Av 32 ปั่นชิวก็32. แล้วจะโหดทำไม ตอบเลยว่าบ้าพลัง ผผมเชื่อว่ายิ่งฝึก ระยะที่เราปั่นในช่วงโหดๆ น่าจะยาวขึ้น และช่วงหลังสปิ้น ก็สามารถฟื้นตัวได้เร็วขึ้น (อ่านมาว่าโปรแนะว่า ควรฟื้นใน 2.15นาที
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ผมว่าเรื่องโปรแกรมการฝึกนี่ ง่ายๆเลย ลองไปดูที่ห้องร้อยรอบก่อนก็ดีครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

และถ้าเราต้องการฝึกเพื่อให้พัฒนาขึ้น ตัววัดรอบขา กับหัวใจจำเป็นครับ และถ้าจะให้ตรงจุดจริงๆ ก็ต้อง power meter ซึ่งก็น่าจะหลังจาก step รอบขากับหัวใจอีกพักใหญ่ :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”