พอดีลอง app bike fast fit แล้วลอง fitting ดูเองนิดหน่อยแล้วอยากได้คำแนะนำเพิ่มครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
grandangle
สมาชิก
สมาชิก

พอดีลอง app bike fast fit แล้วลอง fitting ดูเองนิดหน่อยแล้วอยากได้คำแนะนำเพิ่มครับ

โพสต์ โดย grandangle »

ตามรูปเลยครับ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: พอดีลอง app bike fast fit แล้วลอง fitting ดูเองนิดหน่อยแล้วอยากได้คำแนะนำเพิ่มครับ

โพสต์ โดย iN2 »

Bike Fitter ตกงานกันหมดพอดี ^^ ชีวิตจริงๆมันไม่ง่ายอย่างนั้นเสมอไป
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
grandangle
สมาชิก
สมาชิก

Re: พอดีลอง app bike fast fit แล้วลอง fitting ดูเองนิดหน่อยแล้วอยากได้คำแนะนำเพิ่มครับ

iN2 เขียน:Bike Fitter ตกงานกันหมดพอดี ^^ ชีวิตจริงๆมันไม่ง่ายอย่างนั้นเสมอไป
ผมก็แค่ขอคำแนะนำครับ หากผมไปรบกวนรายได้ของท่านก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ
พอดีผมยังมือใหม่เห็นมันมีแอพให้ลองเล่น 5$ ก็ลองใช้ดูหน่ะครับ ไม่คิดว่าจะได้รับคำแนะนำแบบนี้กลับมา :(
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

grandangle เขียน:
iN2 เขียน:Bike Fitter ตกงานกันหมดพอดี ^^ ชีวิตจริงๆมันไม่ง่ายอย่างนั้นเสมอไป
ผมก็แค่ขอคำแนะนำครับ หากผมไปรบกวนรายได้ของท่านก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ
พอดีผมยังมือใหม่เห็นมันมีแอพให้ลองเล่น 5$ ก็ลองใช้ดูหน่ะครับ ไม่คิดว่าจะได้รับคำแนะนำแบบนี้กลับมา :(
มิได้ครับ ผมไม่ใช่คนทำฟิตติ้งนะ แต่เรื่องพวกนี้ทำเองมันไม่ได้ง่าย เพราะเราไม่เห็นการปั่นของตัวเอง แต่ล่ะคนมีลักษณะการปั่นเฉพาะไม่เหมือนกัน ทีแรกผมก็คิดแบบคุณนี่แหละ พอเอาเข้าจริงๆ ไปทำกับคนที่เขาชำนาญ รายละเอียดมันเยอะ โปรแกรมมันปรับได้แค่คร่าวๆ ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยมันต้องปั่นไปดูไป ซึ่งตัวเราเองทำตรงนี้ไม่ได้ ^^ ส่วนถ้าคอมเม้นผมทำให้รู้สึกไม่ดีก็ต้องขออภัยไว้ตรงนี้ด้วย
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ไม่อยากจะบอกว่า บางที Bike Fitter ก็ Fit ไม่ตรงนะ อย่างเพื่อนในกลุ่มไปฟิตกับช่างคนดังมา บอกให้จัด Stem ยาวๆมาเลย ท่าปั่นยังกะนอนปั่น ขนาดผมปั่นอยู่ข้างยังรู้เลยว่าไม่ถูกต้อง ผมก็แนะนำให้ไปลด Stem ลงไป 20 มม พอเพื่อนผมลองก็ดีขึ้นมาก
โปรแกรมพวกนี้มันช่วยได้มากนะ ช่วยให้ปรับฟิตติ้งให้ดีขึ้นพอสมควรโดยไม่ต้องเสียเงินเลยนอกจากค่าแอป ที่เหลืออีกนิดๆหน่อยๆ ก็ค่อยๆปรับไป
สำหรับจขกท ผมแนะนำให้ถอยเบาะสัก 10-15 มม ลอ Stem ลงอีก 10 มม
grandangle
สมาชิก
สมาชิก

Bkkbikelove เขียน:ไม่อยากจะบอกว่า บางที Bike Fitter ก็ Fit ไม่ตรงนะ อย่างเพื่อนในกลุ่มไปฟิตกับช่างคนดังมา บอกให้จัด Stem ยาวๆมาเลย ท่าปั่นยังกะนอนปั่น ขนาดผมปั่นอยู่ข้างยังรู้เลยว่าไม่ถูกต้อง ผมก็แนะนำให้ไปลด Stem ลงไป 20 มม พอเพื่อนผมลองก็ดีขึ้นมาก
โปรแกรมพวกนี้มันช่วยได้มากนะ ช่วยให้ปรับฟิตติ้งให้ดีขึ้นพอสมควรโดยไม่ต้องเสียเงินเลยนอกจากค่าแอป ที่เหลืออีกนิดๆหน่อยๆ ก็ค่อยๆปรับไป
สำหรับจขกท ผมแนะนำให้ถอยเบาะสัก 10-15 มม ลอ Stem ลงอีก 10 มม
ขอบคุณมากครับ จะลองกลับไปทำดูเสาร์นี้ครับ
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

ลองอ่านข้อมูลจากเว็บนี้ดูครับผู้เคยทำฟิตติ้งให้ทีมชาติออสเตรเลียhttp://www.stevehoggbikefitting.com
อธิบายด้วยการจับความรู้สึก และอธิบายปัญหาต่างๆใว้ละเอียดมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”