ช่วยบอกการรักษาบาดแผลถลอกแถวข้อศอกและสะโพกจากการล้มให้หายเร็วๆหน่อยคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
pakpoome k.
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ช่วยบอกการรักษาบาดแผลถลอกแถวข้อศอกและสะโพกจากการล้มให้หายเร็วๆหน่อยคับ

โพสต์ โดย pakpoome k. »

รูปประจำตัวสมาชิก
แอปเปิ้ล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865516250
team: ไร้สังกัด
Bike: BERGAMONT PLATOON 2000 เหลืองเขียว
ตำแหน่ง: 276 ถ.บันไดอิฐ อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000

Re: ช่วยบอกการรักษาบาดแผลถลอกแถวข้อศอกและสะโพกจากการล้มให้หายเร็วๆหน่อยคับ

โพสต์ โดย แอปเปิ้ล »

ห้ามโดนน้ำ ล้างแผลด้วยน้ำเกลือ ใส่ยาแบตต้าดีน ปิดแผล ทำซ้ำจนกว่าจะหาย
yytps
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: specialized

Re: ช่วยบอกการรักษาบาดแผลถลอกแถวข้อศอกและสะโพกจากการล้มให้หายเร็วๆหน่อยคับ

โพสต์ โดย yytps »

เพิ่มเติมครับพยายามกินโปรตีนช่วยด้วยครับ จะทำให้ร่างกายซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอได้เร็วยิ่งขึ้นครับ :ugeek:
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

คห.ส่วนตัวผม ถ้าหลีกเลี่ยงได้ เปิดแผลจะหายเร็วกว่า แผลจะแห้งเร็วกว่าปิดแผลครับ ถ้าเลือดหยุดแล้ว แผลเริ่มแห้ง ถ้าอยู่บ้านเฉยๆ ไม่ต้องออกไปเจอฝุ่นละออง หรือฝน เปิดแผลจะดีกว่า
เสือตุ้มอยุธยา
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรไออาร์พีซีอยุธยา
Bike: impulso2014, merida matts 1000

โพสต์ โดย เสือตุ้มอยุธยา »

เปิดแผลไว้ หายเร็วกว่าครับ
suree777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridgestone, Miyata, Peugeot, Yamaha

โพสต์ โดย suree777 »

ผมใช้แอลกอฮอล์เช็ดทำความสะอาด แล้วตามด้วยขี้ผึ้งคลอเมนท์
ควรเปิดแผลไว้ จะได้แห้งไวขึ้น ที่สำคัญระวังอย่าให้แผลโดนน้ำ
สังคมจะร่มเย็นถ้าทุกคนยึดหลักสุจริต
i.am.boy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi impulso

โพสต์ โดย i.am.boy »

ผมพึ่งหายสดๆร้อนๆเลยครับ ร่วม 3 อาทิตย์กว่าจะหายสนิทกลับมาปั่นได้
ตอนแรกก็ล้างแผลแอกอฮอบ้าง น้ำเกลือบ้าง หยอดเบตาดีนตลอด อาบน้ำไม่ให้โดนแผล 2 อาทิตย์สะเก็ดแผลก็ยังไม่หลุดซักทีตึงแผลมากๆๆ แต่พอไปซื้อยา
Bactroban ointment (เภสัชแนะนำมา) ทาไป 3 วันสะเก็ดเริ่มหลุด อีก 2 วันหลุดหมดเลย ผมว่ามันหายเร็วนะ ลองดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”