เจ็บใกล้ๆขาหนีบ เวลาปั่นนานๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
areliang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA

เจ็บใกล้ๆขาหนีบ เวลาปั่นนานๆ

โพสต์ โดย areliang »

เรียน พี่ๆน้องๆทุกท่านครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาเวลาปั่นจักรยานานๆครับ ผมจะเจ็บตรงใกล้ๆกับขาหนีบ ค่อนไปทางด้านหลัง หลังจากปั่นจักรยานเสร็จครับ ตอนปั่นจะไม่เจ็บครับ เเต่ปั่นเสร็จตรงที่บอกนี่เเบบ ชา เลย เเทบกระเพก ปวดไปหมด ไม่เเน่ใจว่า เกี่ยวกับการเปลี่ยนเบาะจักรยานรึเปล่า(เปลี่ยนเบาะธรรมดาเป็นเบาะเเมงมุม) เจ็บตรงนี้ครั้งเเรกตอนไปเเข่งไตรกีฬาครับ ปั่นไป40KM ลงจักรยานเเล้วเจ็บมากๆชาเลย(ผมใส่กางเกงจักรยานน่ะ) ตอนเเรกมีคนเเนะนำว่าเบาะสูงไป ผมก็ลองปรับเตี้ยลงมาหน่อย เเต่วันนี้ไปจัดพื้นเขียวมา3รอบ พอลงจักรยาน อาการเดิมก็มาอีกเเล้วครับ ชาเลยยย เจ็บๆ ปวดๆปลายปีนี้จะไปเเข่งไตรที่ภูเก็ตครับ ถ้าเป็นเเบบนี้สงสัยเเย่เเน่ครับ วิ่งต่อคงไม่ไหว พี่ๆช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ว่าเพราะอะไร หรือเเก้ไขยังไงดีครับ ขอบคุณครับ
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: เจ็บใกล้ๆขาหนีบ เวลาปั่นนานๆ

โพสต์ โดย Lange »

เบาะอาจนุ่มเกินไปครับ
เบาะแมงมุมนี่เคยใช้ของเดคาฟ
นุ่มจนย้วยปั่นๆปวดก้นมากๆ
แต่ปั่นเบาะคาร์บอนแข็งๆกลับสบายกว่าเยอะ

ลองง่ายๆเปลี่ยนกลับเบาะเก่า
หรือยืมเพื่อนฝูงถ้ามีเหลือมาใส่ปั่นดู
Spin up
areliang
สมาชิก
สมาชิก

Re: เจ็บใกล้ๆขาหนีบ เวลาปั่นนานๆ

Lange เขียน:เบาะอาจนุ่มเกินไปครับ
แต่ปั่นเบาะคาร์บอนแข็งๆกลับสบายกว่าเยอะ

หรือยืมเพื่อนฝูงถ้ามีเหลือมาใส่ปั่นดู
เบาะของเก่านิ่มกว่า เบาะเเมงมุมอีกครับ อาจลองกลับไปใช้เบาะเก่าดูครับ
ขอบคุณครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ใช่บริเวณในรูปรึเปล่าครับ?
ผมเคยเป็น ตอนเปลี่ยนมาใช้เบาะใหม่ แล้วมันต่ำไป เหมือนมันไปกระแทกกับขอบเบาะจนเจ็บ เลยยกหลักอานให้ถูกต้องตามทฤษฎี (ส้นเท้าวางบนบันไดที่6นาฬิกาแล้วขาตึงพอดี) ก็หาย
อีกเคสที่เจอสดๆร้อนๆ คือ เบาะมันนิ่มและปีกเบาะมันกว้างไป ก็ทำให้เจ็บบริเวณดังกล่าวได้
ไฟล์แนบ
5903e37c.jpg (66.64 KiB) เข้าดูแล้ว 2154 ครั้ง
คนเดียวกูก็ไป
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

areliang เขียน:
Lange เขียน:เบาะอาจนุ่มเกินไปครับ

เบาะของเก่านิ่มกว่า เบาะเเมงมุมอีกครับ อาจลองกลับไปใช้เบาะเก่าดูครับ
ขอบคุณครับ
เบาะเก่านุ่มแต่ลองเอามือกดทั้งฝ่ามือดูครับมันไม่ค่อยให้ตัวเบาะทั่วไป
เบาะแมงมุมเหมือนแข็งกว่ากดดูนี่ยวบเสียทรงเลยครับ
Spin up
sadao2k
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 100Kg Team
Bike: Bianchi Kuma 5100
ตำแหน่ง: SongKhla Thailand

โพสต์ โดย sadao2k »

แล้วถ้าเจ็บค่อนไปทางข้างหน้าละครับ เกิดจากสาเหตุใด
areliang
สมาชิก
สมาชิก

แอ้ม เขียน:ใช่บริเวณในรูปรึเปล่าครับ?
ผมเคยเป็น ตอนเปลี่ยนมาใช้เบาะใหม่ แล้วมันต่ำไป เหมือนมันไปกระแทกกับขอบเบาะจนเจ็บ เลยยกหลักอานให้ถูกต้องตามทฤษฎี (ส้นเท้าวางบนบันไดที่6นาฬิกาแล้วขาตึงพอดี) ก็หาย
อีกเคสที่เจอสดๆร้อนๆ คือ เบาะมันนิ่มและปีกเบาะมันกว้างไป ก็ทำให้เจ็บบริเวณดังกล่าวได้
ดูคล้ายๆ น่าจะเป็นอันนี้ครับ เดี๋ยวผมจะลองดูอีกทีครับ
ขอบคุณมากครับ
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

โพสต์ โดย Checkchanok »

แนะนำเบาะ ที่มีร่องครับ เพื่อลดการกดทับ ให้เลือดหมุนเวียนสะดวก
ตั้งเบาะให้ขนานกับพื้น อย่าเทไปข้างหน้า หรืออย่าเชิดขึ้น
สนามเขียว เส้นทางขรุขระ มีการกระเทือนสูง ปั่น 3 รอบต้องใช้เวลาอย่างน้อยๆ 120 นาที
ควรยืนโยกเป็นช่วงๆ เพื่อให้กล้ามเนื้อผ่อนคลาย และเลือดได้หมุนเวียนบ้าง
นั่งดูหนังในโรง 2 ชม ยังชาเลยเนอะ ปั่นจักรยานก็คงแย่กว่ากันเยอะ
ลองดูนะครับ

ผมใช้ Fizik Arinone Versus
ปั่น 3 รอบก็ไม่ชาครับ อาจจะเมื่อยบ้าง เจ็บบ้าง นิดหน่อย ปกติ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”