เวลาปั่นจักรยาน ก่อนกินอาหารล้างมือกันรึเปล่าครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

เวลาปั่นจักรยาน ก่อนกินอาหารล้างมือกันรึเปล่าครับ?

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ถ้าเป็นอาหารที่ไม่มีส่วนใดสัมผัสกับมือ แกะห่อแล้วกินได้เลยก็โอเคไปครับ แต่บางอย่างนี่มันต้องสัมผัสกับมือ ผมเห็นนักปั่นบางท่านไม่ล้างมือกันแฮะ แวะ 7-11 ก็สวมถุงมือ แวะซื้อของกินที่ต้องหยิบด้วยมือ ผมว่ามันสกปรกมากเลยน่ะนั่น มือเราเหนียวเหนอะ จับแฮนด์ เหงื่อจากถุงมือ
ขวด

The Power Of Slow Ride
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: เวลาปั่นจักรยาน ก่อนกินอาหารล้างมือกันรึเปล่าครับ?

โพสต์ โดย jamzkub »

ก็ใช่ครับ อย่างที่พี่ว่า
แต่ไปซีเรียสกับชีวิตมากเกินไป ผมว่าจะทำอะไรมันลำลากครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: เวลาปั่นจักรยาน ก่อนกินอาหารล้างมือกันรึเปล่าครับ?

โพสต์ โดย แอ้ม »

ไม่เลอะพวกน้ำมัน ผมก็ไม่ค่อยได้ล้างนะ ปั่นจักรยานมันก็ต้องสมบุกสมบัน เลอะ เปอะ ชุ่มเหงื่อเป็นเรื่องธรรมดา 8-)
คนเดียวกูก็ไป
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

ก็คงต้องดู จังหวะ โอกาส และสถานการณ์ ด้วยครับ
ผมเองก็ไม่เคยซักที ไปแบบลูกทุ่ง ครับ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ใช้ปลายนิ้วครับ ไม่ได้กำทั้งถุงมือ ผมว่าถุงมือไม่น่ามีผลสำหรับกรณีนี้ ถ้าหาน้ำล้างได้สะดวกก็ล้างครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ รีบ ฯลฯ ก็ไม่ล้างครับ เช็ดๆเอา
โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ

โพสต์ โดย โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย »

แล้วแต่สถานะการณ์

มีน้ำก็ล้าง

ไม่มีน้ำ ก็เป่ามือ 3 ที

เรียกว่าดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
จิต เมตตา นิพพาน สุข เกิด เป็นปกติ เป็นธรรมดา เป็นธรรมชาติ ปลง ปล่อย วาง สุดท้าย.....
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ผมต้องหาพลาสติกหรืออะไรซักอย่างมาคีบ ไม่กล้าหยิบจับเพราะถือคติ
กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือครับ :lol:

ขนาดหยิบหลอด ยังต้องจับตรงกลางๆ หลอด บางร้านที่ไม่ใช่ 7-11 นะ พ่อค้าหยิบหลอดให้ จับตรงปลายหลอดเลย แต่ 7-11 ดีตรงที่จะหุ้มพลาสติกไว้
ที่แคนทีนที่ทำงานผมนี่ พวกเบเกอรี่นะ มีใส่ถาดไว้ พวกพนักงานจะต้องมาจับๆ หยิบๆ วางๆ หยิบขึ้นมาดูๆ แล้วก็วาง แล้วก็คุ้ยหยิบอันใหม่มา ไม่รู้จะว่ายังไงเหมือนกัน ผมต้องใช้ส้อมจิ้มขึ้นมา
ขวด

yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954397155
team: Tak bikes
Bike: Specialized /Cannondale
ตำแหน่ง: phuket
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yaes_u »

ถ้าอยู่กะเป๋าหลังกินตอนปั่นคงเป็นของที่อยู่ในถุง เปิบเลยครับ แต่ถ้าจอด ล้างมือซักนิดก็ดีครับ ถ้าไปกับกลุ่มเดี๋ยวโดนล้อเจ้าสำอางอีก :D :D อย่างเรื่องน้ำ เคยคิดเหมือนกันว่ามันต้องมีขี้ฝุ่นขี้ทราย ไม่สะอาด เกาะตรงปากขวด แต่เอาเข้าจริง เวลาเหนื่อย ฝุ่นก็ฝุ่นเถอะครับแต่ก็บีบทิ้งนิดหนึ่งอ่ะ :lol: :lol: :lol:
waratino
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867482429
Bike: Trek 4300

โพสต์ โดย waratino »

ไม่เคยได้ล้างเหมือนกันครับ

แต่ผมว่าบางที ร่างกายเราก็ควรเพิ่มภูมิคุ้มกันบ้างนะครับ
สังเกตเด็กบ้านนอกคลุกโคลนลงปลักควาย เป็นหวัดเป็นไข้ หายได้เองยาเยอไม่ต้อง
อึดกว่าเด็กกรุงเทพฯ อิอิอิ
ขาไม่แรง และรถแพง....ไม่มีตังค์ซื้อ T T
vitthawat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek, Java, Lamborghini
ตำแหน่ง: 12/33 สังคม 2 แจ้งวัฒนะ 14 ทุ่งสองห้อง หลักสี่ กรุงเทพมหานคร

โพสต์ โดย vitthawat »

ขี้นอยู่กับสถานที่ครับ ถ้ามีห้องน้ำก็ล้าง แต่ก็ไม่ใช้เรื่องสำคัญเพราะการทานอาหารเราใช้ช้อนส้อมครับ ถ้าพลาดมือเข้าปากก็ช่วยไม่ได้ครับ กินเชื้อโรคบ้างก็ดีครับ เดี๋ยวเม็ดเลือดขาวไม่มีงานทำครับ สำหรับผู้ชายอย่างพวกเราที่สำคัญคือเวลาฉี่ มือจับน้องชายแล้วล้างมือหรือเปล่า แบบนี้มันสำคัญกว่าน่ะครับ :lol:
series8
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย series8 »

ผมไม่ล้างครับ
:lol: :lol: :lol:
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

ตามอัทธยาศัยครับ.. :D
AUN.MTB
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือลำตะคอง mtb.
Bike: specialzed m-5
ตำแหน่ง: อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา

โพสต์ โดย AUN.MTB »

:lol: ผมเห็นด้วยกับพี่เค้าครับ ตามอัทธยาศัยครับ 5555 :lol:
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zefer111 »

สำหรับผมเน้นสะดวก บางทีหิวจนตาลาย เกิดเป็นคนไทยภูมิคุ้มกันมีเยอะ :lol: :lol: :lol:
Endurance & Durable !!!~~
ขาประจำ
ขาประจำ

vitthawat เขียน:ขี้นอยู่กับสถานที่ครับ ถ้ามีห้องน้ำก็ล้าง แต่ก็ไม่ใช้เรื่องสำคัญเพราะการทานอาหารเราใช้ช้อนส้อมครับ ถ้าพลาดมือเข้าปากก็ช่วยไม่ได้ครับ กินเชื้อโรคบ้างก็ดีครับ เดี๋ยวเม็ดเลือดขาวไม่มีงานทำครับ สำหรับผู้ชายอย่างพวกเราที่สำคัญคือเวลาฉี่ มือจับน้องชายแล้วล้างมือหรือเปล่า แบบนี้มันสำคัญกว่าน่ะครับ :lol:
นั่นแหละครับ เพราะแวะปั๊มปุ๊บ คนปั่นก็จะเข้าห้องน้ำก่อน แล้วก็หาซื้อของกินต่อ

เรื่องขวดน้ำนี่ ผมนิยมแบบมีฝาปิด เวลาปั่นลุยโคลนลุยฝน แบบเปลือยๆ มันมีน้ำโคลน น้ำขยะ(บางทีปั่นผ่านที่เขาทิ้งขยะกัน) มันน่าจะเปรอะปากขวดน้ำ
ขวด

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”