กลุมโรคเกี่ยวกับการทรงตัวเช่น น้ำในหูไม่เท่ากัน. กับ การปั่นจักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
hacehace
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 025701078
team: HACE
Bike: trek

กลุมโรคเกี่ยวกับการทรงตัวเช่น น้ำในหูไม่เท่ากัน. กับ การปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย hacehace »

ผมเป็นคน นึงที่มีอาการกลุ่มนี้ เป็นมา2-3 ปีแล้ว. และกำลังรักษากับคุณหมอเฉพาะทางอย่างต่อเนื่อง. เวลามีอาการ บางครั้งต้องหยุดปั่น เป็นเดือนๆๆ. แต่ สามารถปั่นบน เทรนเนอร์ ทดแทนได้. เลยอยากจะขอร่วม แชร์ประสบการณ์ การปฎิบัติตัว กับท่านที่ มีปัญญา เกี่ยวกับโรคกลุ่มนี้ ขอบคุณครับ :P :P :P
ไฟล์แนบ
image.jpg (11.98 KiB) เข้าดูแล้ว 763 ครั้ง
แมวด่าง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek madone 4.3 , java ira
ติดต่อ:

Re: กลุมโรคเกี่ยวกับการทรงตัวเช่น น้ำในหูไม่เท่ากัน. กับ การปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย แมวด่าง »

รอฟังด้วยคนครับ
ความรู้ มีไว้ให้นำไปปรับใช้ ไม่ใช่มีไว้เพื่อดูถูกคนอื่น
ch_doi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา LOUIS GARNEAU....Rit Touring
ติดต่อ:

Re: กลุมโรคเกี่ยวกับการทรงตัวเช่น น้ำในหูไม่เท่ากัน. กับ การปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย ch_doi »

ผมเองปีที่ผ่านมา56ประสบอุบัติเหตุโดนรถยนต์ชน จนตัวลอยไปโหม่งกระจกรถแตกกระจาย หัวปูดเป็นลูกมะนาวมีแผลถลอกเล็กๆ(ไม่ถึงกับหัวแตก)
โชคดีต้นขาที่ถูกรถพุ่มเขาชนกระดูไม่แตกหัก ไปนอนรักษาตัวอยู่โรงพยาบาล3-4วัน ก็ออกมานอนพักที่บ้านได้2-3วัน ก็เกิดอาการเป็นโรคบ้านหมุน
คือเวลานอนแล้วลุกขึ้นนั้งบ้านจะหมุนจนเราไม่สามารถทรงตัวได้ ต้องล้มตัวลงไปนอน จะเป็นแบบนี้ตลอดซึ่งเป็นเรื่องที่ผมวิตกมาก เพราะตัวเองเป็นคนที่ต้องขับรถตลอด
ก็ได้ไปหาหมอเล่าอาการให้หมอฟัง หมอก็ส่องช่องหูแล้วบอกว่าหินปูนในหูได้รับการกระทบกระเทือนอย่างแรงจนหลุด(อาการก็คือน้ำในหูไม่เท่ากันอะไรประมาณนี้)ช่วงแรก
จะไปไหนต้องขอให้ลูกขับรถให้ก่อน ไม่กล้าขับเองเพราะกลัวจะเกิดขึ้นขณะที่ขับรถอยู่ ก็ทานยาที่หมอให้มาประมาณ1อาทิตย์ อาการบ้านหมุนก็ค่อยๆหายไป ประมาณ1เดือน
ผมก็เริ่มมั่นใจว่าหายแล้วก็ขับรถด้วยตัวเองเป็นปกติ ผ่านมาประมาณ4-5เดือนอาการก็กลับมากำเริบอีกครั้ง ผมก็รีบไปหาหมอเล่าอาการให้ฟัง หมอก็แค่ให้ยามาทานประมาณ1อาทิตย์
ผมก็กลับมาใช้ชีวิตเป็นปกติขับรถไปโน้นไปนี่ ถึงเวลานี้ผ่านมาประมาณเกือบ1ปีแล้วก็ไม่มีอาการดังกล่าวย้อนกลับมาอีก แต่ก็ยังมีแอบวิตกอยู่บ้างเหมือนกัน
เพราะกลัวมาเกิดขณะกำลังขับรถ หรือปั่นจักรยานอยู่บนถนนนัั้นเอง...คงช่วงอะไรเจ้าของกระทู้ไม่ได้มากนัก ก็ขอเล่าให้ฟังเท่านั้นนะครับ... :)
นายเชิงดอยครับ
ขายังอ่อน แรงไม่ดี มีแต่ใจ ไปช้าๆ ไม่ไหวก็กลับครับ...
hacehace
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 025701078
team: HACE
Bike: trek

โพสต์ โดย hacehace »

กลุ่มที่พี่เป็น หินปูนหลุด หมอจับพลิกไปพลิกมา ใส่ เฝือกอ่อนที่คอ ไม่กี่วันก็หายแล้ว. ยา ก็คงไม่พ้น สตูจิร่อน เสริท เมอริสร่อน อะไรพวกนี้ ผมทานมาหมดแล้วครับ ไม่หาย แต่ของผม ไม่ได้ถึงกับหมุน แต่ โคลงเครง เหมือนเกินบนเรือครับ แต่พี่ไม่ต้องกลัวครับ หินปูนหลุด หมอตรวจ จับพลิกคอ ส่องม่านตา ก็รู้แล้ว ครับ ปต่ของผมยังหาสาเหตุที่แท้จริงไม่เจอ mri ก็ทำแล้ว ตรวจทุกเครื่องที่โรงพยาบาลมี ตรวจเลือด ทุกอย่างปกติ หมด แต่ขอบคุณ สำหรับ ประสบการณ์ ดีๆๆครับ ขอให้หายขาดนะครับ
meen6336
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida matt5 40v , TREK 2.1 10 ,CAAD10 ultrega 12
ตำแหน่ง: บัวทองธานี บางบัวทองครับผม

โพสต์ โดย meen6336 »

ต้องใช้ประสาทสัมผัสด้านอื่นมาช่วยแทนครับ พวกsensation proprioseption มาช่วยครับ
เอาแค่ปั่นขำๆ
ผมทำงานด้านสุขภาพในโรงพยาบาล และการฟื้นฟูผู้ป่วยในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าเรื่อง สมองและระบบประสาท ระบบทางเดินหายใจ กระดูกและข้อต่อ มีอะไรพอช่วยได้บ้างสอบถามได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”