มีใครเคยขี่หมอบ แล้วเจ็บข้อศอกบ้างหรือเปล่าครับ????

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Snake44
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.2 2014

มีใครเคยขี่หมอบ แล้วเจ็บข้อศอกบ้างหรือเปล่าครับ????

โพสต์ โดย Snake44 »

สวัสดีครับ คือผมเริ่มซ้อมเสือหมอบได้ประมาณเกือบเดือนแล้วครับ เวลาซ้อมก็พยายามซ้อมเบาๆ กลัวจะเจ็บขา ผ่านมา 1 เดือน
ขาไม่เจ็บครับ กลับมาเจ็บข้อศอกขวาแทน :( :( จะเจ็บมากตอนจับแฮนด์บริเวณก้านเบรก หรือตอนที่ยืดแขนตึง (ตอนงอไม่เจ็บครับ)
มีใครเคยมีอาการแบบผมหรือเปล่าครับ และทำอย่างไรถึงจะหายครับ ตอนนี้เครียดมากครับ กลัวไม่หาย :? :?
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: มีใครเคยขี่หมอบ แล้วเจ็บข้อศอกบ้างหรือเปล่าครับ????

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

น่าจะกำลังปรับตัวครับ ยานวดช่วยบรรเทา ลองถามเภสัชตามร้านดูว่าใช้ยาอะไรดี และปั่นน้อยลงครับ พักบ้าง ฝืนปั่นแบบเจ็บจะยิ่งปั่นยิ่งช้าลง เหมือนกำลังกายถดถอย กำลังใจถดถอยครับ รออยู่ตัวก่อน ปั่นแบบไม่เจ็บไม่ชา สนุกกว่าเยอะเลยครับ ผมเคยเจ็บทั้งแขน คอ ง่ามตรูดถลอก (ไม่ใส่กางเกงจักรยาน)ขา2ข้าง(รถยืมพี่ชายมาเล็กไป) ยกแทบไม่ขึ้น หัวเข่าปวดมากจากการกดบันไดหนักเกินกำลัง ฝืนปั่นจนป่วย ไม่สนุกเลย :oops:

ปล. ผมแก้อาการเจ็บแขนโดยการเปลี่ยนท่าจับไปเรื่อยๆ จับท่าเดียวนานๆจะเมื่อยครับ ฝืนจับต่อไปจะยิ่งเกร็งจนกล้ามเนื้ออักเสบล่ะ :lol:
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

Re: มีใครเคยขี่หมอบ แล้วเจ็บข้อศอกบ้างหรือเปล่าครับ????

โพสต์ โดย k.nop »

เริ่มใหม่ๆผมก็เป็นอยู่หลายเดือน เดี๋ยวนี้ปั่นซ้อมเบาๆวันละสองสามชม. ก็โอเค ครับ.... :P
Apple CW
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854803740
team: Arena Bicycle Shop
Bike: BH

โพสต์ โดย Apple CW »

ปวดตรงศอกพอดีหรือว่าเลยมาด้านต้นแขนนิดนึงครับ ผมเป็นแบบหลัง หาสาเหตุตั้งนาน
ที่แท้ตอนเปลี่ยนผ้าพันแฮนด์ใหม่ ช่างขยับองศาชิพเตอร์เป็นตั้งฉากเวลาจับแฮนด์เหมือนจะหงายท้องแขนขึ้น
พอปรับให้องศาชิพเตอร์เบนเข้าหากันซักสิบองศา ปรากฎว่าอาการหายเป็นปลิดทิ้ง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ
แต่อันนี้อาจจะเป็นเฉพาะบุคคลหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ โปรดใช้วิจารณญานในการรับชมละกัน :lol:
ชีวิตเป็นของเรา เงินในกระเป๋าเป็นของเมีย
Snake44
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
Snake44
สมาชิก
สมาชิก

Apple CW เขียน:ปวดตรงศอกพอดีหรือว่าเลยมาด้านต้นแขนนิดนึงครับ ผมเป็นแบบหลัง หาสาเหตุตั้งนาน
ที่แท้ตอนเปลี่ยนผ้าพันแฮนด์ใหม่ ช่างขยับองศาชิพเตอร์เป็นตั้งฉากเวลาจับแฮนด์เหมือนจะหงายท้องแขนขึ้น
พอปรับให้องศาชิพเตอร์เบนเข้าหากันซักสิบองศา ปรากฎว่าอาการหายเป็นปลิดทิ้ง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ
แต่อันนี้อาจจะเป็นเฉพาะบุคคลหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ โปรดใช้วิจารณญานในการรับชมละกัน :lol:
อยากนี้แสดงว่าผมควรไปเซ็ตรถใหม่ใช่เปล่าครับ ???
Apple CW
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854803740
team: Arena Bicycle Shop
Bike: BH

โพสต์ โดย Apple CW »

Snake44 เขียน:
Apple CW เขียน:ปวดตรงศอกพอดีหรือว่าเลยมาด้านต้นแขนนิดนึงครับ ผมเป็นแบบหลัง หาสาเหตุตั้งนาน
อยากนี้แสดงว่าผมควรไปเซ็ตรถใหม่ใช่เปล่าครับ ???
ออกตัวก่อนครับว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ถามว่าควรเซ็ทรถใหม่หรือเปล่า ด้วยความรุ้เท่าหางอึ่งไม่กล้าตอบหรือแนะนำใดๆจริงๆครับ แต่ถ้ามีโอกาสและสิ่งแวดล้อมอำนวยก้อ
ควรไปทำ fitting ตามที่กูรูส่วนใหญ่แนะนำ สำหรับผมเองใช้วิธีครูพักลักจำครับ หาความรุ้เอาใน web นี้ละครับ แล้วลองเองทำดู
ผิดบ้างถูกบ้าง ไปเรื่อยครับ :lol: ขอให้หายจากอาการเจ็บไวๆนะครับ :D
ชีวิตเป็นของเรา เงินในกระเป๋าเป็นของเมีย
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

จับแฮนด์ไม่ควรให้แขนตึงนะครับ เพราะแรงกระแทกจากพืนจะส่งผ่านมาที่ข้อต่อกระดูกที่ข้อศอกทำให้เจ็บได้ ท่าขี่เสือหมอบที่ถูกต้องไม่ว่าจะจับแฮนด์ตำแหน่งไหน ข้อศอกต้องงอนิดๆใช้ท้องมาช่วยพยุงน้ำหนักตัวด้วยครับ
Nature Mirror
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR SLR May 2, 2014 ; Gary Fisher เสือภูเขา

โพสต์ โดย Nature Mirror »

ตอนผมปั่นเสือหมอบใหม่ๆเมื่อ 2 พ.ค.57 ตอนนี้เพิ่งยังไม่ครบ 7 เดือนดี ผมก็ปวดหลังข้อศอก น่าจะเป็นกล้ามเนื้อไบเซ็บที่เจ็บ ก็พยายามปรับท่าการปั่น อ่านเจอในนี้แหละว่าท่านั่งปั่นต้องนั่งหลังโค้งนิดๆ หรือเหมือนท่านั่งแบบคนขี้เกียจ น้ำหนักมันจะถ่ายไปอยู่ที่เบาะนั่งและขาแทน ส่วนแขนก็ทราบกันอยู่แล้วว่าต้องงอเล็กน้อย ฝึกปั่นอยู่นานกว่าจะหายเจ็บ แต่บางทีเผลอก็กลับไปเหมือนเดิม นึกได้ก็กลับมาทำใหม่ ท่านี้แขนจะไม่รับน้ำหนัก เพียงแค่ประคองแฮนด์ไว้ มือไม่กำแน่น แต่ยังมีต้องฝึกกล้ามเนื้อหน้าท้องให้แข็งแรง พร้อมๆด้วยการฝึกกล้ามเนื้อหลังส่วนล่างให้แข็งแรง เพื่อช่วยประคองน้ำหนักตัวที่โน้มไปข้างหน้า จะช่วยได้เยอะครับ ลองดูท่า Six Pack และท่าโยคะที่เรียกว่าท่างู หรือ อาจเป็นท่าซุปเปอร์แมนก็ได้ แล้วแต่ถนัด
ไฟล์แนบ
ท่าซุปเปอร์แมนบริหารหลังส่วนล่าง
ท่าซุปเปอร์แมนบริหารหลังส่วนล่าง
091003backpa6a.jpg (25.69 KiB) เข้าดูแล้ว 1786 ครั้ง
ท่างู
ท่างู
esq-yoga-0312-lg.jpg (23.47 KiB) เข้าดูแล้ว 1786 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”