ฟันธงให้ทีครับ Dahon Speed Falco VS Dahon Horize

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Werldklass
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ฟันธงให้ทีครับ Dahon Speed Falco VS Dahon Horize

โพสต์ โดย Werldklass »

คือผมตัดสินใจปุปปัปก็จะไปซื้อมาเลย วันเดียวเท่านั้นในการหาข้อมูล เมื่อวานก็ตามล่าหาของเกือบ 10 ร้าน
หาทั้งกรุงเทพแทบจะไม่มี จนสุดท้ายไปเจอร้านหนึ่งดันมีทั้ง 2 รุ่นซะงั้น แถมเป็นสีที่ชอบของทั้งสองอีก

พี่ๆช่วยฟันธงให้ทีครับ ตัวไหนแจ่มกว่า คุ้มกว่า
ใจผมคิดว่าหวยต้องออกที่ Speed Falco แน่เลย แต่อีกใจก็นะ Horize ทรงมันสวยแหวกจาก Dahon อ่ะครับ

จบกระทู้นี้ผมจะต้องมีรถพับ 1 คันมาอยู่ในกำมือ อิอิ
เพราะเดี๋ยวสัก 10 โมงผมคงออกไปสอยแล้ว ฮ่าๆ
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

Re: ฟันธงให้ทีครับ Dahon Speed Falco VS Dahon Horize

โพสต์ โดย Bluewhite »

ถ้าขาแรง แต่งบ่อย จัด FALCO ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mayo
สมาชิก
สมาชิก
team: No
Bike: Araya Shiro, Brompton, Dahon dash

Re: ฟันธงให้ทีครับ Dahon Speed Falco VS Dahon Horize

โพสต์ โดย mayo »

speed falco
maxxilla
สมาชิก
สมาชิก
team: ----

โพสต์ โดย maxxilla »

สงสัยจะได้มาแล้วมั้ง
Kritsadakorn
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Kritsadakorn »

สรุปได้รุ่นไหนครับ ผมรอลุ้น เพราะตามหาอยู่เหมือนกัน
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

แสดงว่าชอบดำด้านทั้งคู่แน่ๆ ร้านที่ไหนมีอยู่ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Werldklass
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Werldklass »

ตอบทุกท่านครับ

ผมได้ Speed Falco สีส้มมาจากร้านเทพเจริญ Bike แถวโชคชัย 4 ซอย 5 ครับ
ถามว่าแพงไหม ก็ไม่ถึงกับแพง แต่ก็สูงกว่าช่วงที่เข้ามาใหม่ๆนะ เพราะตอนนี้โคตรเหมือนงม Speed Falco ในมหาสมุทร
ผมเองดั้นด้นเดินทางไกลจากบ้านที่ราชบุรี ไปหาเพื่อนที่บางปะอินแล้วเข้ามากรุงเทพ เข้าเมืองมาสอยมันกลับไปคลองหก อื้อหือ!

มิหนำซ้ำด้วยความที่รถยนต์ไม่อยู่ เลยต้องมารถเมล์หลายทอด ส่วนขากลับนั่งแท็กซี่ขึ้นทางด่วนยาว
โดนค่าเดินทางมาหิ้วไปเยอะอยู่ครับ แตะ 400 ได้ แต่ก็คุ้มครับกับจักรยานคันแรกของมือใหม่อย่างผม(ไม่นับตอนเด็กๆสิ)

อย่างร้านที่ผมไปสอยมานี่หมดแล้วครับ Speed Falco เหลือแต่ Horize สีเขียว
ส่วนใครต้องการ Speed Falco สีส้ม ยังมีอีกคันที่ร้าน Bike Bike Ride แถวบางใหญ่นนท์นู่นแหนะ ราคาก็เทือกนี้แหละครับ

ผมเองต้องขอโทษพี่ผู้หญิงเจ้าของร้าน Bike Bike Ride ด้วยที่สุดท้ายผมไม่ได้ไปเอา พอดีมันไกลมาก ไกลแบบสุดยอด แล้วมาเจอร้านที่ใกล้กว่าครับผม
พี่เค้าคุยดีมากครับ ผมไปลำบากขาซื้อเสร็จก็ขันอาสาจะมาส่งผมที่ป้ายรถเมล์อักด้วย
แต่ยอมรับว่าการไปทรหดสุดๆจากที่ๆผมอยู่ นั่งต่อแล้วต่ออีก ขากลับก็ลำบากไม่ได้วิ่งยาวขึ้นทางด่วนแบบนี้ เลยต้องเลือกทางที่สะดวกกว่าครับ

ส่วนร้านใหญ่ๆ ร้านดังๆ ร้านในเมือง ไม่ต้องตามหาแล้วครับ ไม่เหลือสักร้าน ผมโทรแทบเกลี้ยงกรุงเทพ
จะมาอีกทีก็ล็อตใหม่กลางเดือนกรกฎาคมนี้ครับ เห็นว่าวันที่ 10 นะ เป็นสีดำด้านทั้งสิ้น เห็นเขาว่าล็อตสุดท้ายครับ

สุดท้ายขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำต่างๆที่ผมขนมาถามครับ
ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อนาคตจะงอกหมอบ งอกอะไรอีกหรือไม่นั้นเป็นเรื่องที่ไม่แน่นอน 555+

ปล. ปั่นคนเดียวต่อไป น่องยังอ่อน T_T
แก้ไขล่าสุดโดย Werldklass เมื่อ 27 มิ.ย. 2014, 15:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Werldklass เขียน:ตอบทุกท่านครับ

ผมได้ Speed Falco สีส้มมาจากร้านเทพเจริญ Bike แถวโชคชัย 4 ซอย 5 ครับ ราคาก็ 17.2k ครับ
ถามว่าแพงไหม ก็ไม่ถึงกับแพง แต่ก็สูงกว่าช่วงที่เข้ามาใหม่ๆนะ เพราะตอนนี้โคตรเหมือนงม Speed Falco ในมหาสมุทร
ผมเองดั้นด้นเดินทางไกลจากบ้านที่ราชบุรี ไปหาเพื่อนที่บางปะอินแล้วเข้ามากรุงเทพ เข้าเมืองมาสอยมันกลับไปคลองหก อื้อหือ!

มิหนำซ้ำด้วยความที่รถยนต์ไม่อยู่ เลยต้องมารถเมล์หลายทอด ส่วนขากลับนั่งแท็กซี่ขึ้นทางด่วนยาว
โดนค่าเดินทางมาหิ้วไปเยอะอยู่ครับ แตะ 400 ได้ แต่ก็คุ้มครับกับจักรยานคันแรกของมือใหม่อย่างผม(ไม่นับตอนเด็กๆสิ)

อย่างร้านที่ผมไปสอยมานี่หมดแล้วครับ Speed Falco เหลือแต่ Horize สีเขียว
ส่วนใครต้องการ Speed Falco สีส้ม ยังมีอีกคันที่ร้าน Bike Bike Ride แถวบางใหญ่นนท์นู่นแหนะ ราคาก็เทือกนี้แหละครับ

ผมเองต้องขอโทษพี่ผู้หญิงเจ้าของร้าน Bike Bike Ride ด้วยที่สุดท้ายผมไม่ได้ไปเอา พอดีมันไกลมาก ไกลแบบสุดยอด แล้วมาเจอร้านที่ใกล้กว่าครับผม
พี่เค้าคุยดีมากครับ ผมไปลำบากขาซื้อเสร็จก็ขันอาสาจะมาส่งผมที่ป้ายรถเมล์อักด้วย
แต่ยอมรับว่าการไปทรหดสุดๆจากที่ๆผมอยู่ นั่งต่อแล้วต่ออีก ขากลับก็ลำบากไม่ได้วิ่งยาวขึ้นทางด่วนแบบนี้ เลยต้องเลือกทางที่สะดวกกว่าครับ

ส่วนร้านใหญ่ๆ ร้านดังๆ ร้านในเมือง ไม่ต้องตามหาแล้วครับ ไม่เหลือสักร้าน ผมโทรแทบเกลี้ยงกรุงเทพ
จะมาอีกทีก็ล็อตใหม่กลางเดือนกรกฎาคมนี้ครับ เห็นว่าวันที่ 10 นะ เป็นสีดำด้านทั้งสิ้น เห็นเขาว่าล็อตสุดท้ายครับ

สุดท้ายขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำต่างๆที่ผมขนมาถามครับ
ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อนาคตจะงอกหมอบ งอกอะไรอีกหรือไม่นั้นเป็นเรื่องที่ไม่แน่นอน 555+

ปล. ปั่นคนเดียวต่อไป น่องยังอ่อน T_T
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่ได้เจอเนื้อคู่ที่รอเราอยู่ครับ
:D :D :D
Kritsadakorn
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Kritsadakorn »

Werldklass เขียน:ตอบทุกท่านครับ

ผมได้ Speed Falco สีส้มมาจากร้านเทพเจริญ Bike แถวโชคชัย 4 ซอย 5 ครับ ราคาก็ 17.2k ครับ

ผมโทรไปรัานเทพเจริญหลังท่านนิดเดียวครับ เค้าบอกมีคนจองแล้ว ยังไงก็ยินดีด้วยครับ น้องส้มคันนี้คงไม่ใช่เนื้อคู่ผม
สงสัยผมต้องเดินทางไปถึงบางใหญ่แล้วครับอิอิ
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

ยินดีที่ได้รถคู่ใจคันแรกด้วยครับสีเดียวกับเจ้าส้มปรี้ดผมเลย :D
BCC 133
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:P ยินดีด้วยครับที่คุณเลือกรถได้ถูกแล้วครับ ผมว่าอีกไม่นานSPEEDจะต้องเป็นรถยอดนิยมแน่นอนครับ ทั้งเรื่องวัสดุของตัวถัง และขนาดล้อ แล้วยังจะแต่งได้ให้สมใจกับท่านที่ชอบความเร็วด้วยครับ :P
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

เฉกเช่นเดียวกับ ARCHER
nattapol2810
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853326838
Bike: Focus Culebro SL1.0,Brompton P6R Raw Lacquer,Dahon Speed Falco(Black)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nattapol2810 »

ทุกวันนี้ ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอา Speed Falco ดำด้าน หรือ Horize เขียว ดีกว่ากัน
อยากสิบถามทุกๆท่านว่า ตัวไหนถ้าแต่งแล้วสวยกว่ากัน
แต่ยังมีเวลารอ ถึงกลางเดือนหน้า ของเข้าก่อนตัดสินใจ ว่าจะเอาอันไหนดี
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

nattapol2810 เขียน:ทุกวันนี้ ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอา Speed Falco ดำด้าน หรือ Horize เขียว ดีกว่ากัน
อยากสิบถามทุกๆท่านว่า ตัวไหนถ้าแต่งแล้วสวยกว่ากัน
แต่ยังมีเวลารอ ถึงกลางเดือนหน้า ของเข้าก่อนตัดสินใจ ว่าจะเอาอันไหนดี
:P speed ครับ komorly ตัวถังแข็งแรงกว่า ขี่ดีกว่า alu ครับ แข็งแรงกว่าด้วยครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) :D
nattapol2810
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853326838
Bike: Focus Culebro SL1.0,Brompton P6R Raw Lacquer,Dahon Speed Falco(Black)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nattapol2810 »

Ood classic เขียน:
nattapol2810 เขียน:ทุกวันนี้ ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอา Speed Falco ดำด้าน หรือ Horize เขียว ดีกว่ากัน
:P speed ครับ komorly ตัวถังแข็งแรงกว่า ขี่ดีกว่า alu ครับ แข็งแรงกว่าด้วยครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) :D
ขอบคุณมากๆนะครัย มีเรื่องนึงผมยังไม่เข้าใจ ตัวถัง Alu กับ Como อันไหนสนิมขึ้นง่ายกว่ากัน
เคยอ่านกระทู้ต่างๆ ว่าตัวถัง อลู จะดูแลรักษา ง่ายกว่า เวลาขี่พุ่งกว่า , ส่วน ตัวถัง โครโม สนิมขึ้นง่ายกว่า แต่ขี่สบาย นุ่มกว่า

และพึ่งรู้ว่า โครโม แข็งแรงกว่า อีก 1 ข้อ มีข้อไหนผมยังไม่ทราบอีกไหมอ่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”