พับ vs mini mini ราคาถูกกว่ารึเปล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
tsu-na
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1

พับ vs mini mini ราคาถูกกว่ารึเปล่าครับ

โพสต์ โดย tsu-na »

เท่าที่เคยสุงเกตราคามา เหมือนว่าถ้าสเปคใกล้เคียงกัน mini จะราคาถูกกว่า หรือเท่าๆ กับพับ

ทั้งๆที่ ตามความรู้สึกของผม mini น่าจะแพงกว่า

อยากทราบว่าเพราะอะไรเหรอครับ หรือดีไซน์การพับได้ ทำให้ราคาแพงกว่า :?:

เทียบจากราคาที่เห็น ก็
[พับ]
Java FIT 16sp 15,900
[mini]
Java CL 16sp 13,900

เพื่อเป็นความรู้ แก้ความสงสัยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
manja
สมาชิก
สมาชิก

Re: พับ vs mini mini ราคาถูกกว่ารึเปล่าครับ

โพสต์ โดย manja »

ต้นทุนผลิตรถพับสูงกว่าครับ ดูชิ้นส่วนที่ต้องใช้ และ กรรมวิธีผลิต เทียบกันดูครับ
poneo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, X1 Auto

Re: พับ vs mini mini ราคาถูกกว่ารึเปล่าครับ

โพสต์ โดย poneo »

น่าจะเป็นที่รถพับมันมีชิ้นส่วนที่สลับซับซ้อนกว่า ทำยากกว่ารถมินิ

เลยราคาแพงกว่าครับ :D
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

อาจจะเกี่ยวกับภาษีด้วยครับ
เสือหมอบจัดเป็นอุปกรณ์กีฬา เสียภาษีนิดเดียว แต่รถพับเจอภาษีเต็มๆ 30%
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”