Dahon Speed Falco อยากใส่แฮนด์หมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA หนัก14.8

Dahon Speed Falco อยากใส่แฮนด์หมอบ

โพสต์ โดย benzd »

ถ้าจัดพวกแฮนด์ มือตบมือเบรค ต้องใช้งบประมาณเท่าไร รุ่นไหนดีครับ
จานหน้าเอาชั้นเดียวเหมือนเดิมได้ไหม และมันมีขนาดใหญ่กว่า 56T ไหมครับ
ooakeoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Speed falco

Re: Dahon Speed Falco อยากใส่แฮนด์หมอบ

โพสต์ โดย ooakeoo »

เท่าที่เคยสอบถาม falco ทั้งหลายที่เป็นแฮนหมอบไปแล้ว
เหมือนต้องมีเงินหมืนเหมือนกันนะครับ
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

Re: Dahon Speed Falco อยากใส่แฮนด์หมอบ

โพสต์ โดย chalit_lee »

งบประมาณก็ขึ้นอยู่กับความต้องการของเจ้าของปัจจัยเป็นหลัก ว่าต้องการจะทำประมาณไหน 8สปีดเหมือนเดิมหรือ 9,10,11สปีดไปเลย อย่างของผมๆก็ใช้มินิjava 8สปีดอยู่ก็เปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบ ก็ใช้งบประมาณอยู่ประมาณ4 พันกว่าบาท
ไฟล์แนบ
IMG_20140121_211028.jpg (118.12 KiB) เข้าดูแล้ว 3187 ครั้ง
1389588287135.jpg (19.1 KiB) เข้าดูแล้ว 3187 ครั้ง
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

chalit_lee เขียน:งบประมาณก็ขึ้นอยู่กับความต้องการของเจ้าของปัจจัยเป็นหลัก ว่าต้องการจะทำประมาณไหน 8สปีดเหมือนเดิมหรือ 9,10,11สปีดไปเลย อย่างของผมๆก็ใช้มินิjava 8สปีดอยู่ก็เปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบ ก็ใช้งบประมาณอยู่ประมาณ4 พันกว่าบาท
ถ้าใช้8สปีดเดิมได้ก็อยากใช้ครับ ถ้าราคา3-4พันก็พอไหวอยู่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

หาซื้อ ชิพเตอร์แบบหมอบอะครับ

ในห้องมือสองมาถอดกันเรื่อย ประมาณ 30-35 สำหรับ 8 สปีด (เกินนี้ถือว่าแพง)

ซื้อแฮนด์ใหม่ แล้วก็ผ้าพันแฮนด์
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

Paddock เขียน:หาซื้อ ชิพเตอร์แบบหมอบอะครับ

ในห้องมือสองมาถอดกันเรื่อย ประมาณ 30-35 สำหรับ 8 สปีด (เกินนี้ถือว่าแพง)

ซื้อแฮนด์ใหม่ แล้วก็ผ้าพันแฮนด์
คือถ้าใช้เกียร์เดิม8สปีด ของผมเป็นaltus
หาชิพเตอร์แบบหมอบ8สปีดของอะไรก้ได้หรอครับ
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

benzd เขียน:
Paddock เขียน:หาซื้อ ชิพเตอร์แบบหมอบอะครับ

คือถ้าใช้เกียร์เดิม8สปีด ของผมเป็นaltus
หาชิพเตอร์แบบหมอบ8สปีดของอะไรก้ได้หรอครับ
ต้องใช้ชิฟเตอร์หมอบของshimano 8 sp. เช่น claris รุ่นใหม่ หรือ 2300รุ่นเก่า ครับ ตีนผีน่าจะใช้ของเดิมได้
แก้ไขล่าสุดโดย chalit_lee เมื่อ 05 มิ.ย. 2014, 07:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

benzd เขียน:

ดึงกันได้ครับ

อ้อราคาที่บอกนี่ต้องยกชุดนะครับ (ชิพเตอร์ ตีนผี สับจาน ใบจาน)

ชิพเตอร์อย่างเดียวไม่เกิน 22 ไม่งั้นก็แพงเกินแล้วครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

ผมมีวิธีใส่แฮนด์หมอบ งบไม่เกิน 3พัน(แฮนด์600 มือเบรคหมอบ800 ข้องอปรับได้300 ผ้าพันแล้วแต่งบ อุปกรณ์วิเศษชิ้นที่1 350บาท อุปกรณ์วิเศษชิ้นที่2 150บาท) หรือหาของได้ถูกกว่านี้ก็ได้ครับ อันนี้เป็นราคามือ1เท่าที่ผมทราบ สามารถใส่จานหน้าใบเดียวได้ ใส่ตีนผีเดิมได้ โซ่เดิมได้ ใช้กับวีเบรคได้ อยากรู้เทคนิคจริงๆ PM มาครับ แต่ถ้ามีงบจะแต่งของดีๆ ก็ตามที่ท่านอื่นๆแนะนำครับ ของผมเทคนิคหล่อแบบประหยัดครับ
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ลำบากตอนตั้งระยะเบรคนี่แหละครับ มือเบรคหมอบระยะดึงจะสั้นกว่าวีเบรคทำให้ต้องตั้งผ้าเบรคชิดขอบล้อมากกว่าปกติ จนมันอาจเคลื่อนระหว่างขี่ไปสีกับขอบล้อได้ครับ แต่ก็เบรคอยู่ใช้งานได้เหมือนกันถ้ามีความเข้าใจในการปรับแก้ระหว่างการขี่ แต่ถ้ามือใหม่ยังตั้งเบรคเซ็ทเกียร์เองยังไม่เป็นนี่อาจลำบากหน่อยควรฝึกตั้งเบรคเกียร์ดูครับ หาอ่านเอาในนี้มีให้อ่านเยอะ แต่ไม่ใช่บอกว่าใส่ไม่ได้ ผมก็ทำใช้อยู่กับแฮนด์บุลฮอร์น แค่เล่าปัญหาที่เคยเจอมาให้ฟังครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
sabily-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878875856
team: Alone Team
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย sabily-bike »

รูปภาพ

ผมพึ่งไปเปลี่ยนมาครับ
------------------------
ขาอ่อน ปั่นแบบอ่อนๆ
------------------------
มาตอนที่หกกันแล้วกับทริปการเดินทางมันส์ อย่างทริปเบตง
ห้ามพลาด !!!

[youtube]j0uI1kCiIws?autoplay=0[/youtube]

>>> จิ้ม Like http://www.facebook.com/Ukhuwah.Bike
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

sabily-bike เขียน:รูปภาพ

เบตง...บ้านเกิดพ่อแม่ผมเลยครับ ผมไม่ได้กลับไปสิบกว่าปีแล้วครับ ยังนึกถึงตอนเด็กๆขี่ราเล่ย์รอบเมืองเบตงอยู่เลย มีความสุขสุดๆ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

sabily-bike เขียน:รูปภาพ

ใช้ของอะไรไปบ้าง เท่าไรครับ
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

shpiak เขียน:ลำบากตอนตั้งระยะเบรคนี่แหละครับ มือเบรคหมอบระยะดึงจะสั้นกว่าวีเบรคทำให้ต้องตั้งผ้าเบรคชิดขอบล้อมากกว่าปกติ จนมันอาจเคลื่อนระหว่างขี่ไปสีกับขอบล้อได้ครับ แต่ก็เบรคอยู่ใช้งานได้เหมือนกันถ้ามีความเข้าใจในการปรับแก้ระหว่างการขี่ แต่ถ้ามือใหม่ยังตั้งเบรคเซ็ทเกียร์เองยังไม่เป็นนี่อาจลำบากหน่อยควรฝึกตั้งเบรคเกียร์ดูครับ หาอ่านเอาในนี้มีให้อ่านเยอะ แต่ไม่ใช่บอกว่าใส่ไม่ได้ ผมก็ทำใช้อยู่กับแฮนด์บุลฮอร์น แค่เล่าปัญหาที่เคยเจอมาให้ฟังครับ
ตั้งเบรคกะตั้งเกียร์เป็นตอนใช้จักรยานคันเก่าอ่ะครับ
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

One_Man_Show เขียน:ผมมีวิธีใส่แฮนด์หมอบ งบไม่เกิน 3พัน(แฮนด์600 มือเบรคหมอบ800 ข้องอปรับได้300 ผ้าพันแล้วแต่งบ อุปกรณ์วิเศษชิ้นที่1 350บาท อุปกรณ์วิเศษชิ้นที่2 150บาท) หรือหาของได้ถูกกว่านี้ก็ได้ครับ อันนี้เป็นราคามือ1เท่าที่ผมทราบ สามารถใส่จานหน้าใบเดียวได้ ใส่ตีนผีเดิมได้ โซ่เดิมได้ ใช้กับวีเบรคได้ อยากรู้เทคนิคจริงๆ PM มาครับ แต่ถ้ามีงบจะแต่งของดีๆ ก็ตามที่ท่านอื่นๆแนะนำครับ ของผมเทคนิคหล่อแบบประหยัดครับ
ใช่ที่เอาเกียร์บิดมือมาใส่รึปล่าวครับ ช่วงความเร็ว40กว่า หน้ามันไว กลัวคว่ำตอนเปลี่ยนเกียร์น่ะสิ่

เพิ่งไปคว่ำมา หน้ารถพับไวกว่าเสือภูเขาแบบเยอะมากๆ ตั้งหลักไม่ทัน ปีนหินก้อนเล็กกว่ากำปั้นนิดนึง มองไม่เห็น สบัดล้ม แถมยางแตกอีก TT
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”