อยากประกอบรถพับเกียร์ดุมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
yodOly
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากประกอบรถพับเกียร์ดุมครับ

โพสต์ โดย yodOly »

จากทีแรกใช้ Dahon P8 และขายทิ้งไปแอบคิดถึงรถพับ ว่ามีงบอีกจะกลับไปสอยต่อ แต่ไปงานจักรยานได้ลอง Java X1 เอ๊ะปั่นง่ายดี
เลยตั้งใจว่างวดนี้ถ้าเอารถพับคงจะใช้เกียร์ดุมครับ อาจะเป็น sram Auto หรือ Struny 3 เกียร์ ครับ
เลือกแบบงบไม่สูงครับ
เลือกรถไว้ตามประมาณนี้ครับ

1. Dahon SUV
2. Dahon Boardwalk
3. เฟรมเปล่า Java Mini ( ไม่รู้ใส่ V break ได้ไหม)

อีกช้อย Crius 3.0 ล้อ 14 นิ้ว
อีกช้อยไม่รู้จะยังหาได้ไหม Dahon Cruve D3

สุดท้าย มีใครแนะนำตัวเลือกอื่นบอกได้ครับ ทั้งประกอบและรถสำเร็จ อยากได้ในงบประมาณ 15k ครับ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: อยากประกอบรถพับเกียร์ดุมครับ

โพสต์ โดย Paddock »

เฟรม Java Mini มันพับไม่ได้นิครับ

แต่ใส่ วีเบรคได้แน่นอน มีหลักมาให้พร้อมครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: อยากประกอบรถพับเกียร์ดุมครับ

โพสต์ โดย toop »

ชั่วโมงนี้ เชียร์ Crius 3 เกียร์เลยครับ

:D :D :D
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

แนะนำ Boardwalk ครับ

ชุดขับดุม Shimano nexus inter7 ก็แจ่มแล้วครับ :D
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:P :P แนะนำให้ลองขี่ดูครับว่ารุ่นไหนเหมาะกับสรีระเราครับ :P และเลือกว่าจะใช้ล้อขนาดไหนและเราจะใช่เพื่อการอะไรครับ ลองพิจรณาดูครับ :P :P
yodOly
ขาประจำ
ขาประจำ

Shimano nexus inter7 แนะนำด้วยครับ หาแหล่งหนใด

ส่วนตัวมีใจใน Boardwalk อยู่แล้วครับเพราะชอบ Cromo จาก P8

แต่คิดว่า SUV ให้ฟิวลิ่งพอกันไหมครับ ในราคาที่จ่ายเบาหน่อย

ส่วน Crius เคยปั่น Dove มารู้สึกสัดส่วนมันออกฝืนๆครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

yodOly เขียน:Shimano nexus inter7 แนะนำด้วยครับ หาแหล่งหนใด

ส่วนตัวมีใจใน Boardwalk อยู่แล้วครับเพราะชอบ Cromo จาก P8

แต่คิดว่า SUV ให้ฟิวลิ่งพอกันไหมครับ ในราคาที่จ่ายเบาหน่อย

ส่วน Crius เคยปั่น Dove มารู้สึกสัดส่วนมันออกฝืนๆครับ
แบบนี้คงต้องไปล้อที่ใหญ่กว่า 14 แล้วล่ะครับ

:D :D :D
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:) อีกหนึ่งตัวเลือกครับ DAHON -SPEED FALCO ครับล้อ451เฟรมโคโม ราคา=17,500=บาทผมว่า OKนะครับ ขี่ดีใช้ได้เลยครับ เชียร์ครับ :P :P
yodOly
ขาประจำ
ขาประจำ

Ood classic เขียน::) อีกหนึ่งตัวเลือกครับ DAHON -SPEED FALCO ครับล้อ451เฟรมโคโม ราคา=17,500=บาทผมว่า OKนะครับ ขี่ดีใช้ได้เลยครับ เชียร์ครับ :P :P
ถ้าไปเพิ่มเกียร์ดุมต่อ งบบานปลานอ่ะครับ :D
จริงๆผมไม่ได้พับบ่อย แต่เห็นเกียร์ดุมแล้วดูเรียบร้อยดีครับ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

คีือเฟรมรถพับมันหายากนะครับ :oops:

คือถ้าอยากได้จริง ลองไปหาตามร้านมือสองอะครับ

ต่อรองเขาว่า ซื้อเฉพาะ เฟรม และ คอ ได้ไหม (วัดหางหลังก่อนนะครับว่าพอดีกับเกียร์ดุมไหม)

ถ้าได้ก็จับมาเลยครับ หากได้เฟรมไม่เกิน 5k คงจบในงบไม่ยาก

ถ้าหากหาเฟรมไม่ได้ คงแนะนำ SUV อะครับ ค่าตัว 9k ถอดเกียร์เฟืองขาย ได้ทุนกลับมาหน่อย

เหลือ 6k ลงกับดุม คงไม่เกิน
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

แคร์เรื่องน้ำหนักไหมครับ ถ้าไม่ รถเฟรมเหล็กราคาเบาลงมาก ที่หน้าตาคล้ายบอร์ดวอล์คมีเยอะ สองพันกว่าใน olx เผื่อเอามาเปลี่ยนอุปกรณ์ทุกชิ้น เหลือเฟรม คอ ขาจาน วงล้อ(ถ้ายังสภาพดี) เอามาทำสีใหม่

ส่วนเรื่องเกียร์ดุม ผมลองมาหลายตัว แต่สรุปแล้วว่าถ้าไม่ได้ไปทริปแบบเจอเขาเจอสะพานเยอะๆ nexus3speed คือสุดยอดเกียร์ที่คุ้มราคาต่อประสิทธิภาพต่อน้ำหนักและความยากง่ายในการหาอะไหล่มากที่สุด กับรถล้อ 16 จานหน้า 46 แต่หาเฟืองหลัง 13 ฟันใส่ ผมอัดได้ถึง 40 km/h สบายๆ เร็วกว่านั้นสำหรับล้อเล็กจะเสี่ยงไป เบรคฉุกเฉินนี่แทบพลิกเลยครับ สามเกียร์เพียงพอกับการใช้งานทั่วไปแล้วครับ สองเกียร์แรกไว้ออกตัวกับขึ้นเนินขึ้นสะพานสูง เกียร์สามเป็นเกียร์เดินทาง รอบขาปกติ 90 ก็ทำได้ 20-25 แล้ว แต่สำคัญอยู่ที่ยางครับ หน้าแคบอัดลมแข็งๆจับคู่กับเฟรมเหล็กหรือโครโมขี่สบายเลยครับ รถผม curve d3 เดิมเกียร์ผู้ดีอังกฤษยังต้องเปลี่ยนมา nexus3 เลย ดีกว่าหลายๆด้าน เบากว่า เปลี่ยนเกียร์ไม่ต้องฟรีขารอ อะไหล่เพียบ ราคาถูกมาก ของผมถอดจากพ่อบ้านเก่ามาใส่ครับ เกียร์ดุมอื่นๆหนักกว่า หนืดกว่า(แม้แต่ alfine ผมก็ว่าหนืดกว่า เพราะหนักกว่ากันเกือบโล)
ปกติเวลาผมขี่หมอบก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนเกียร์อยู่แล้วถ้าขี่ทางราบ ตอนนี้ยังอยากเอา tokyo มาเปลี่ยนเกียร์เฟืองออกใส่ nexus3 อยู่เลยครับ ให้ภรรยาขี่สบายๆ
ไฟล์แนบ
20140405_160008-resized-800.jpg (82.21 KiB) เข้าดูแล้ว 1768 ครั้ง
20140405_160134-resized-800.jpg (74.02 KiB) เข้าดูแล้ว 1768 ครั้ง
20140405_160200-resized-800.jpg (81.13 KiB) เข้าดูแล้ว 1768 ครั้ง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

yodOly เขียน:จากทีแรกใช้ Dahon P8 และขายทิ้งไปแอบคิดถึงรถพับ ว่ามีงบอีกจะกลับไปสอยต่อ แต่ไปงานจักรยานได้ลอง Java X1 เอ๊ะปั่นง่ายดี
เลยตั้งใจว่างวดนี้ถ้าเอารถพับคงจะใช้เกียร์ดุมครับ อาจะเป็น sram Auto หรือ Struny 3 เกียร์ ครับ
เลือกแบบงบไม่สูงครับ
เลือกรถไว้ตามประมาณนี้ครับ

1. Dahon SUV
2. Dahon Boardwalk
3. เฟรมเปล่า Java Mini ( ไม่รู้ใส่ V break ได้ไหม)

อีกช้อย Crius 3.0 ล้อ 14 นิ้ว
อีกช้อยไม่รู้จะยังหาได้ไหม Dahon Cruve D3

สุดท้าย มีใครแนะนำตัวเลือกอื่นบอกได้ครับ ทั้งประกอบและรถสำเร็จ อยากได้ในงบประมาณ 15k ครับ

มี Dahon อยู่รุ่นหนึ่ง เฟรมคล้าย Speed P8 ล้อ 20 นิ้ว เกียร์ดุม 3 สปีด เคยเห็นขายที่ร้าน Bm Bike ลองโทรไปถามดูครับว่ายังมีเหลืออยู่หรือเปล่า
ราคาถ้าจำไม่ผิดอยู่ 15900 บาทครับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

รุ่นนี้ครับ ไม่ทราบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่ครับ

รูปภาพ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ทำไมไม่หาแบบหางตรงที่ไว้ขยับโซ่ให้ตึงได้ครับ จะได้ไม่ต้องมีตัวรั้งโซ่เพิ่ม เฟรมโครโมลี่ผมแนะนำ speed uno น่าจะถูกที่สุดแล้ว ทำอะไรมาให้เรียบร้อยหมดด้วย เกียร์ดุมหาแบบคลอสเตอร์เบรคเหมือนเดิมเลยก็ได้ จะได้สะดวกไม่ต้องใส่เบรคหลัง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
yodOly
ขาประจำ
ขาประจำ

Pisit sirichote เขียน:รุ่นนี้ครับ ไม่ทราบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่ครับ

รูปภาพ
น่าสนดีครับ ไว้พิจารณาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”