จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

Re: จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

โพสต์ โดย Gakman »

nicestomeetyou เขียน:เจ้า KROCK ล้อ 14 นี้พับแล้วเข็นหรือลากได้หรือเปล่าครับ, ลำบากหรือเปล่า
ของผม พับแล้วจับอานเข็นแบบนี้ไปได้สะดวกมากครับ เดินตัวปลิวเลย เวลาเข้ารถไฟใต้ดินก็เข็นเข้าช่องตั๋วได้เลย
รูปภาพ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

Re: จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

โพสต์ โดย wannabe »

jinny777 เขียน:ล้อเล็ก14นิ้วขนาดตัวถังรถหนักๆ ปั่นเกิน 40ผมก็เสียวแล้วครับ T_T ผมจะตกใจมากถ้าอยู่ๆมีคนเอารถ 12 นิ้ว ปั่นความเร็วเกิน 40 เนี่ย เสียวปลิวมากครับถ้ารถตัวถังไม่หนักเจอก้อนดินก้อนหินเล็กๆ อยู่ที่ถนนเหยีบไป มีคว่ำครับ ต้องฝึกมากๆ ตาต้องไว สมาธิต้องดีจริงๆครับ รถเล็กๆเนี่ย ยังไงก็ระมัดระวังกันมากๆด้วยนะครับ ไม่ใช่อ่านกระทู้ผมแล้วเอารถเล็กไป ปั่นเร็วๆ ล้มมาผมคงเสียใจ ไม่อยากให้กระทู้ผมเป็นต้นเหตุครับ ถ้าไงก็ ปั่นถนนที่คุ้นเคยนะครับจะได้ปลอดภัย ผมก็แฮปปี้ เป็นห่วงชาวรถเล็กครับ
ดีจังเลยครับ เซฟตี้ต้องมาก่อน

รถน่าเล่นมากเลยครับ ผมเคยลองคร่อมปั่นคันเหล็กไม่มีเกียร์ ใช้ได้เลย ทั้งเหล็กทั้งอลูน่าสนใจมากครับ

พอทราบขนาดหลักอานมั๊ยครับ ถ้าใช้ชุดแต่งร่วมกับค่ายอื่นได้ โดนเลย
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

Gakman เขียน:K-Rock เฟรมอลูมิเนียมของผม ใส่จานหน้าได้ 52 ฟัน กับเฟืองหลัง 11 ฟัน โซ่เฉียดเฟรมหลังพอดีครับ ใส่จานใหญ่กว่านี้ไม่ได้แล้ว ถ้าจะแต่งมากๆ ก็เล่นเฟรมเหล็กแบบเจ้าของกระทู้ดีครับ แต่ของผมเน้นพับแล้วเบา ยกง่าย เข็นลงรถไฟใต้ดินสะดวก คันนี้น้ำหนักรวมกระเป๋าเครื่องมือใต้อานและรวมหมวกแล้ว 10.8 กก วิ่งความเร็วสูงสุด 37 กม./ชม.

รูปภาพ

เฟืองหลัง 11 ฟันเป็นฟรีวีลหรือฟิกซ์ครับ หรือแปลงโม่เอาครับ ถ้าเป็นฟรีวีลต้องเป็นดุมเกลียวเล็กใช่มั๊ยครับ
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

wannabe เขียน: เฟืองหลัง 11 ฟันเป็นฟรีวีลหรือฟิกซ์ครับ หรือแปลงโม่เอาครับ ถ้าเป็นฟรีวีลต้องเป็นดุมเกลียวเล็กใช่มั๊ยครับ
พอดีได้ชุดล้อของ Dahon Dove เป็นฟรีท้าย 11 ฟันติดมาอยู่แล้ว เลยเอามาเปลี่ยนใช้กับ K-Rock คันนี้ครับ แต่ขนาดความกว้างของเฟรม K-Rock มันกว้างกว่า Dahon มาก เลยต้องเปลี่ยนแกนดุมให้ยาวขึ้น แล้วขึงซี่ลวดใหม่ให้มันโย้มาทางขวาเพื่อให้แนวโซ่ตรงกับจานหน้า อันนี้ให้โปรตี๋เชียงกงทำให้ครับ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
nicestomeetyou
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nicestomeetyou »

ตัวเฟรมอลู ที่ใหนยังมีขายอยู่บ้างครับ แถวปทุมวันมีขายหรือเปล่า
กะว่าซื้อเสร็จวิ่งเข้าร้านโปรตี๋เลย
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

Gakman เขียน:
wannabe เขียน: เฟืองหลัง 11 ฟันเป็นฟรีวีลหรือฟิกซ์ครับ หรือแปลงโม่เอาครับ ถ้าเป็นฟรีวีลต้องเป็นดุมเกลียวเล็กใช่มั๊ยครับ
พอดีได้ชุดล้อของ Dahon Dove เป็นฟรีท้าย 11 ฟันติดมาอยู่แล้ว เลยเอามาเปลี่ยนใช้กับ K-Rock คันนี้ครับ แต่ขนาดความกว้างของเฟรม K-Rock มันกว้างกว่า Dahon มาก เลยต้องเปลี่ยนแกนดุมให้ยาวขึ้น แล้วขึงซี่ลวดใหม่ให้มันโย้มาทางขวาเพื่อให้แนวโซ่ตรงกับจานหน้า อันนี้ให้โปรตี๋เชียงกงทำให้ครับ
ขอบคุณมากครับ
nicestomeetyou เขียน:ตัวเฟรมอลู ที่ใหนยังมีขายอยู่บ้างครับ แถวปทุมวันมีขายหรือเปล่า
กะว่าซื้อเสร็จวิ่งเข้าร้านโปรตี๋เลย
ลองดูใน olx.co.th ครับ เห็นมีดีลเลอร์ประกาศอยู่
Madgorilla
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816380828
Bike: Bruno Mini Velo , NEO Bike 14

โพสต์ โดย Madgorilla »

nicestomeetyou เขียน:ตัวเฟรมอลู ที่ใหนยังมีขายอยู่บ้างครับ แถวปทุมวันมีขายหรือเปล่า
ตัวแทนจำหน่ายที่บางแคถูกกว่าเจ้าอื่น ๆ นะครับ แต่ต้องสั่ง 2 วันเนื่องจาก ไม่ค่อยมีคนซื้อตัว Alu เพราะแพงกว่า Hi Ten นิดนึง คับ :o
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

สำหรับชาวล้อ 14" ถึงคุมได้ แต่ถ้าเจอหลุมไม่ดีนี่ล้อพลิกเลยนะ เพลาๆ ลงหน่อยเถอะครับ :cry:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Madgorilla
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bruno Mini Velo , NEO Bike 14

ผมก็กะว่าจะสอยตัว Alu อยู่เหมือนกัน เนื่องจากมิติมันใกล้ ๆ กับ Dove แต่ราคาห่างกันเกินครึ่ง คุ้มค่าคับ แค่เปลี่ยนจานกับขาเป็นอลู ติดติ๊กเกอร์สวย ๆ กับ Bullhorn ก็จบแระ
mojojiro
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mojojiro »

ใส่เกียร์แบบไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่สนใจอยากได้ k rock มาใส่เกียร์บ้าง
Madgorilla
สมาชิก
สมาชิก

อิจฉาเพื่อน ๆพี่ๆ K-rock 1401 ใช้กันเหลือเกินคับ
ผมสั่งซื้อ รุ่นนี้ ทาง net ไป ปรากฏว่า รถที่ได้มา รอยถลอกเพียบ สีหยดตามตะเกือบ ไม่เรียบร้อย ที่แย่ที่สุดคือ หลักอานสีแตก และพ่นมาไม่ดี ผมส่งเคลมกับตัวแทนที่ผมซื้อ ซึ่งเป็นร้านเล็ก ๆ รออีก 2 วันทางร้านก็แจ้งมาว่า ได้ใหม่รถแล้วแต่ รถที่ส่งมาให้ก็เป็นเหมือนเดิม Oh! No.. เป็นเรื่องที่ไม่คิดว่าจะเจอกับจักรยานใหม่นะครับ ผมไม่อยากเหมาว่ารถจากจีนยี่ห้อนี้ไม่ดีนะครับ แต่เหมือนกับว่าไม่มี QC ก่อนที่ส่งต่อให้ลูกค้า ไม่เช็คไม่ดูสินค้าก่อนส่ง สักแต่ว่าขาย แนะนำว่าถ้าจะซื้อยี่ห้อนี้ก็ไปเลือกที่ ร้านตัวแทนจำหน่ายจะดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลาและอารมณ์นะครับ
ไฟล์แนบ
20141015_152649.jpg (27.25 KiB) เข้าดูแล้ว 628 ครั้ง
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

shpiak เขียน:เปลี่ยนเฟืองหลัง 13 ฟันครับ สองร้อยกว่าบาทเอง ทำเองก็ได้ด้วยครับแค่ถอดสายเกียร์ ถอดล้อออกมา งัดแหวนสปริงล็อคเฟืองออกแค่นี้เองครับ อยากทราบรายละเอียดเพิ่ม pm มาได้ครับ ผมใส่กับรถล้อ 16 จานหน้า 46 หลัง 13 เกียร์ nexus3 ก็อัดขึ้น 40 ได้เช่นกันครับ
ปล. บุลฮอร์นเหมือนกันเลยครับ ยางที่ใส่นี่ลองมาเป็น ksmart 14x1.35 อัดลมได้ 85 ตัวนี้จี๊ดมากเลยครับ สุดยอดยางล้อเล็กเลยทีเดียว
หาที่ไหนครับ 13ฟัน ของ nexus จะไปหามาใส่บ้าง
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”