รบกวนขอคำแนะนำ กำลังวางแผนซื้อ brompton ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mr-microwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

รบกวนขอคำแนะนำ กำลังวางแผนซื้อ brompton ครับ

โพสต์ โดย mr-microwave »

คือผมกำลังจะไปอังกฤษ ไปเรียนยาวประมาณ 4-5 ปี เลยตัดสินใจว่าจะไปซื้อใช้ที่นู่นครับ ที่เล็งไว้คือ M6R -12% ครับ
ที่จะรบกวนถามเลยคือ

1.) พี่ๆที่บำรุงดูแลรักษา brompton ด้วยตัวเองใช้กล่องอุปกรณ์เซ็ตไหนถึงจะครบถ้วน แล้ว brompton เค้าต้องใช้อุปกรณ์อะไรพิเศษหรือเปล่าครับ
2.) ดูแลรักษายากหรือเปล่าครับ (เช่น การเปลี่ยน/ปะยาง หล่อลื่นระบบ เป็นต้นครับ)

ขอบคุณมากๆครับ
Tamarind Boutique Resort @ Kanchanaburi

Leave the chaos behind, rest in a 'Green' resort in a peaceful village.
Design you sight seeing trip on your own bikes!

http://www.tamarindboutique.com
tamarindboutique@gmail.com

"CYCLISTS FRIENDLY"
(special price for 'CYCLISTS')
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

Re: รบกวนขอคำแนะนำ กำลังวางแผนซื้อ brompton ครับ

โพสต์ โดย jojoserie »

ของผม S2L นะครับ
1. เรื่องล้อมีปะแจถอดล้อ,ชุดปะยาง,ยางในสำรอง,แหนบ(ไว้แกะเศษวัสดุที่ทิ่มยาง)
เรื่องชุดขับเคลื่อนมีตัวถอดโซ่,ไขควงปากแบน(แกะเฟืองท้าย),น้ำมันหยอดโซ่,ตัวดูดขาจาน,ปะแจบล็อคถอดน๊อตปิดขาจาน,ตัวถอดกะโหลก,จาระบี
ปะแจหกเหลี่ยมใช้เปิดชิฟเตอร์,ถอดอาน,ปรับเบรค,ปรับน๊อตยึดแฮนด์
2. ไม่ยากครับ แต่ก็ต้องศึกษากันไป
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: รบกวนขอคำแนะนำ กำลังวางแผนซื้อ brompton ครับ

โพสต์ โดย toop »

วิธีบำรุงรักษาเบื้องต้น หาดูในเนตน่าจะมีเยอะครับ แต่ผมว่าบรอมตั้นเป็นรถที่ไม่จุกจิกนะครับ ปรับแต่งเข้าที่แล้ว ใช้ยาวๆเลยครับ ค่อยหยอดแต่น้ำมันหล่อลื่นอย่างเดียวครับ

:D :D :D
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

มีคู่มือบำรุงรักษาเบื้องต้นในเวบเค้าเลยครับ ลองโหลดมาอ่านดู ภาษาไทยก็มี ไม่ก็เข้า youtube มีละเอียดๆ เลย.

ถ้าไม่รีบซื้อ ค่อยๆ หาในเวบ gumtree ก็ได้ครับ มีมาเรื่อยๆ ของใหม่แกะกล่องก็พอมีบ้าง ถูกกว่าร้านพอสมควร เช็คพวกใบเสร็จดีๆ ก็โอเคแล้ว :mrgreen:

พวกเครื่องมือ ถ้าไม่อยากขนไปให้หนัก ไปหาซื้อแถวตลาดนัดวันอาทิตย์ เช่น แถวๆ ชอวดิชก็ได้ครับแนวๆ คลองถมบ้านเราแหละ อยากได้เครื่องมือชิ้นไหนก็หยิบๆ เอาในตะกร้าเลย :mrgreen: ชุดนี้ก็ถอดได้เกือบทั้งคันแล้วครับ เว้นจุดยากๆ เช่น กระโหลก พวกจุดหมุน ตัวเกียร์ดุม รูปภาพ
ชุดนี้ซื้อที่บ้านเรานะครับ

ถ้าที่พัก กับที่เรียนไม่ไกลมากนัก คุ้มแน่ๆ ครับ เก็บค่า tube รึบัส แป๊บๆ ก็ได้แล้ว :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย อ้วนค้าบ เมื่อ 30 เม.ย. 2014, 11:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
mr-microwave
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8

โพสต์ โดย mr-microwave »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ
ไม่ทราบว่าที่ลอนดอนมีกลุ่มจักรยานคนไทยบ้างไหมครับ
Tamarind Boutique Resort @ Kanchanaburi

Leave the chaos behind, rest in a 'Green' resort in a peaceful village.
Design you sight seeing trip on your own bikes!

http://www.tamarindboutique.com
tamarindboutique@gmail.com

"CYCLISTS FRIENDLY"
(special price for 'CYCLISTS')
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”