Java Fit พับแล้วเข็นได้ม้ัยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
komsorn
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Java Fit พับแล้วเข็นได้ม้ัยครับ

โพสต์ โดย komsorn »

พอดีมีแนะคิดว่าจะไปปั่นไปทำงานอ่ะครับ ต้องเอาขึ้นรถไฟฟ้า ถ้าพับแล้วยก ตายแน่ๆ เลยอยากขอถามว่า
Java Fit พับแล้วเข็นได้ม้ัยครับ เพราะ จาวาตัวนี้อัพได้ทั้งคัน ถ้าทางจะอัพกันสนุก
จะได้ใช้งานได้เติมที่ ทั้งพับ เข็น แต่ง ซึ่นตอนนี้ผมทราบว่า พับได้ แต่งได้ แต่ไม่ทราบว่าเข็นได้ด้วยหรือป่าว
อยากอยากรบกวนพี่ๆ กีะทู้รถพับนี่หน่อยอ่ะครับ
ขอบคุณครับ
จำหน่าย
กระเป๋ากันชุดโซ่จักรยาน
ช่วยป้องกันคราบเลอะเทอะจากการใช้งาน
ท่านใดที่ใส่จักรยานไว้ในห้องโดยสารรถยนต์
ผลิตจากผ้า PVC ล้างทำความสะอาดได้
สั่งซื้อผ่านช่องทางนี้ได้เลยครับ
ราคา 290 บาท ส่งฟรี
Tel.0656533952
Line :: the_bigg
รูปประจำตัวสมาชิก
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Java Fit พับแล้วเข็นได้ม้ัยครับ

โพสต์ โดย ngoa »

เวลาพับไม่ต้องพับคอลง จับแฮนเข็นสบายเลย
แต่ต้องหาอะไรมามัดกันมันกางออก
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: Java Fit พับแล้วเข็นได้ม้ัยครับ

โพสต์ โดย umbabab »

....
ปัญหาของพับ การเข็น จริงๆแล้ว ไม่ใช่เรื่อง ล้อหน้าหลังกางออกจากกัน แต่เป็นเรื่องล้อหน้าส่ายไปมาตอนพับตอนเข็น(สำหรับรถไม่มีแม่เหล็ก)
การแก้ปัญหาล้อหน้าส่ายดีสุดคือแม่เหล็ก รองมาคือ หาอะไรมัดหรือล๊อก ตรงคอแฮนด์ที่พับลงเข้ากับเฟรม(อย่างเช่นใช้ปลอกคอหมาอันละ20) การมัดตะเกียบหน้ากับหลังเข้าด้วยกันจะยังเหลือจุดส่ายได้อยู่ดีและยังเปลอะเปื้อนมือด้วย มันคอที่พับเข้าเกมเฟรมจะมั่นคงกว่า

แต่ จาวาฟิต เมื่อพับคอสุด เสต็ม มันจะชนติดกับยางหน้า...ทำให้ยางหน้าหมุนไม่ได้
ถ้าจะเข็น จะเป็นต้องเข็นด้วยล้อหลัง ยกล้อหน้าลอย(แต่เวลาพับจาวาฟิต ล้อหลังหน้าจะสูงไม่เท่ากันอยู่แล้ว)

เวลาเข็นจริงๆเข็นด้วยเบาะ จะนิ่งกว่า เพราะเข็นด้วยแฮนด์ แรงดันเราจะมีผลกับการบิดล้อหน้า
แต่การเข็นด้วยเบาะ จะมีปัญหาตอนหยุดเข็น มันปล่อยมือไม่ได้ จานหน้าจะฟาดพื้น
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

ถ้าจะเข็น ก็ไม่ต้องพับครับ

ไม่มีรถยี่ห้อไหน ที่พับแล้วเข็นสะดวกกว่าตอนกาง

บรอมตันพับแล้วเข็นได้ แต่ก็หนักเกินกว่าจะยกขึ้นยกลง ราคาก็เกินเอื้อมสำหรับบางคน

ลองดูอีกทีครับ ว่าเราจำเป็นต้องเข็นจริงๆหรือปล่าว ถ้าไม่ได้จำเป็นจริงๆ เลือกที่เราถูกใจ และตามงบที่มี แค่นั้นจบครับ
รอด้วยซิ
chilife
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-6006696
Bike: mini folding bike
ตำแหน่ง: โชคชัยภ กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chilife »

ผมใช้ Neo Bike16" เก่าๆพับลง MRT ทุกวันครับเป็นรถที่พับแล้วจับเบาะเข็นสะบายที่สุดเพราะพับแล้วล้อขนานกันและระนาบกับพื้นเท่ากันโดยไม่ต้องมัด ตั้งแต่ผ่านมือมาหลายคันทั้ง dahon java พับแล้วล้อจะไม่ขนานกันเท่าที่ควรทำให้เข็นยากและทิศทางไม่เป็นไปดังใจเวลาเข็น หรืออาจมีบางรุ่นที่ข็นง่ายอยู่ต้องรอท่านอื่นๆละครับ :mrgreen: :mrgreen:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

Neo bike
มีการคิดตั้ง กระดุม ล็อกคอเข้ากับเฟรมเวลาพับ แน่นหนาและนิ่งมาก
โดยบอกมาจาก บรอมตันอีกที ครับ ทำให้Neo bike ทั้งพับทั้งเข็นนิ่งมากโดยไม่ต้องพึ่งแม่เหล็กเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
komsorn
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย komsorn »

umbabab เขียน:Neo bike
มีการคิดตั้ง กระดุม ล็อกคอเข้ากับเฟรมเวลาพับ แน่นหนาและนิ่งมาก
โดยบอกมาจาก บรอมตันอีกที ครับ ทำให้Neo bike ทั้งพับทั้งเข็นนิ่งมากโดยไม่ต้องพึ่งแม่เหล็กเลย
มีรูปมั้ยครับ อยากเห็นเป็นแนวทาง
จำหน่าย
กระเป๋ากันชุดโซ่จักรยาน
ช่วยป้องกันคราบเลอะเทอะจากการใช้งาน
ท่านใดที่ใส่จักรยานไว้ในห้องโดยสารรถยนต์
ผลิตจากผ้า PVC ล้างทำความสะอาดได้
สั่งซื้อผ่านช่องทางนี้ได้เลยครับ
ราคา 290 บาท ส่งฟรี
Tel.0656533952
Line :: the_bigg
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

ผมใช้ CarryBoy รถพับที่แถมกับชุดแต่งรถกระบะ หรือที่มือหนึ่งมีการซื้อ-ขายกันถูกที่สุดในวงการรถพับ

จากที่ได้สัมผัสจักรยานพับมาบ้าง ไม่น่าเชื่อเลยครับว่า CarryBoy ถ้าไม่แต่งแฮนด์ตรงเดิมๆ พับแล้วเข็นง่ายกว่ารถแพงๆเสียอีก

ล้อเท่ากัน หาสายรัดนิดหน่อยเข็นแล้วไม่ถ่าง เข็นลื่นไม่ติดเบรคและอื่นๆ เข็นมือเดียวสบายมาก ตอนจะวางก็ไม่ต้องกังวลจานหน้า มีตัวค้ำรองรับ

ตอนสมัยยังไม่แต่งแฮนด์ มีแต่คนถามว่าใช้รถอะไรทำไมเข็นดูชิลมาก

บางทีผมก็แอบสงสัยนะครับว่า ทำไมรถที่มีราคา เค้าน่าจะทำให้มันดีหน่อย ทั้งกาง ทั้งพับ ทั้งเข็นเนอะ :D

แต่ก็อย่างว่าครับ เคยอ่านเจอความคิดเห็นของท่านเซียน ท่านกล่าวไว้ว่า จักรยานมีไว้ปั่น ไม่ได้มีไว้เข็น :lol:
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

รถที่เข็นดีๆ มีนะครับ คงยกตัวอย่างได้แต่บอกไม่หมด อย่าง bike friday tikit อันนี้ดีเวอร์แบบที่เคยเห็นกัน ดาฮอนใหม่ๆ อย่าง horize ผมว่าเข็นตรงนะครับ รถเล็กล้อ 14 อย่างดาฮอน dove หรือ crius ก็ตรงนะครับ ตั้งแต่ใช้ dove ผมก็เข็นบ่อยๆ (พับกลางไม่พับคอ) แต่ตอน crius นี่มันเบาเลยยกมากกว่า แต่ลองเข็นก็สะดวก tern อันนี้ตรงส่วนใหญ่เข็นโอเคเกือบหมด Strida นี่ออกแบบไว้เข็นอยู่แล้ว Carry me ล้อ 12 นิ้วก็๋ด้วย

รถพับกลางถ้ารถไม่หนักเวลาเข็นล้อเดียวจะสะดวก ถ้าอยากได้เข็นแบบแทบไม่ใช้แรงเลยยังไงก็ต้องติดล้อเสริมใต้กระโหลกครับ (หรือต่อล้อใต้ท่อหลักอานด้านล่าง) อันนี้เข็นแบบชิลๆ แทบไม่ออกแรงเลย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
harry19
สมาชิก
สมาชิก
Bike: All Kind of Folding bike

โพสต์ โดย harry19 »

เคยเห็นรถ TERN ครับพับคอเก็บพร้อมเข็น 2 ล้อได้
http://www.youtube.com/watch?v=bYMR5imyjDI
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”