ขอสำรวจประชากร DAHON HORIZE หน่อยค่ะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ชาติ ห้วยขวาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922468721
Bike: DAHON Horize ,TREK FUEL EX5
ติดต่อ:

Re: ขอสำรวจประชากร DAHON HORIZE หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย ชาติ ห้วยขวาง »

ไม่ได้แต่งอะไรเพิ่ม เพียงแต่ใส่บังโคลน ไฟหน้า ไฟหลัง ไมล์ และตะแกรงไว้มัดของได้บ้าง แค่นี้ พรุ้งนี้เพื่อนชวนไปขี่สนามเขียว 6โมงเช้าครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

Good Night......
รูปประจำตัวสมาชิก
saanitn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: NOOB Rider
Bike: Tokyo Bike, Dahon

Re: ขอสำรวจประชากร DAHON HORIZE หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย saanitn »

แต่งไปแต่งมาก็เหลือแต่เฟรมกับมือเบรคเท่านั้นที่เป็นของเดิม :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย saanitn เมื่อ 02 ก.ค. 2015, 17:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
^_^
What a bikes
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi, Merida, Specialized

โพสต์ โดย What a bikes »

ไม่ทราบพี่ๆ ท่านไหนทราบพิกัดร้านราคาส่วนลดพิเศษ หรือ ให้ของแถมดีๆ บ้างครับ รบกวนช่วย pm บอกได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
ชาติ ห้วยขวาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922468721
Bike: DAHON Horize ,TREK FUEL EX5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชาติ ห้วยขวาง »

ส่วนตัว ผมไม่ทราบร้านราคาส่วนลดพิเศษหรือให้ของแถมดีๆเลย ซื้อที่ร้าน เบิร์ดไบค์ เพราะใกล้บ้านบริการกันเองดีครับ
hernut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8947632
team: Indy Rider
Bike: Soma Saga
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hernut »

ออกแนว หวานมันส์ ขี่ดีครับ
ไฟล์แนบ
20150611_224449.jpg (741.3 KiB) เข้าดูแล้ว 1513 ครั้ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

hernut เขียน:ออกแนว หวานมันส์ ขี่ดีครับ
ถ้าตะเกียบดำนี่สีนี้ใช่เลย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
i@bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gios Ampio

โพสต์ โดย i@bike »

คือกำลังจะซื้อเจ้า Dahon Horize 2015 ครับ คือมือใหม่สมัครเล่นรถพับ5555+ ชอบเพราะมันดูแกร่งดี Design ลงตัว

แต่เข้าใจว่าของพึ่งมาก ทำให้ยังไม่ค่อยพบปัญหาเท่าไร แต่ผมมาสะดุดอยู่ page นึง เค้าว่า
หาก เส้นพลาสติกแตก ที่มันจะอยู่ใต้คอพับ มันจะอันตรายเวลาใช้งาน
ตามภาพแนบครับ

ผมเลยอยากทราบว่า อาการมันจะประมาณไหนครับ มโนภาพไม่ออก

ที่มาของภาพ : ขออนุญาติแหล่งที่มาของภาพด้วยครับ
http://webcache.googleusercontent.com/s ... clnk&gl=th

หากกระทู้ไม่เหมาะสมรบกวน Admin ลบกระทู้ออกได้เลยครับ
ไฟล์แนบ
ช่องสีเขียว
ช่องสีเขียว
RhEOpQ.jpg (38.37 KiB) เข้าดูแล้ว 1390 ครั้ง
saanitn
ขาประจำ
ขาประจำ

สำหรับคอแฮนด์รุ่นใหม่ๆ จะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่มีเฉพาะรุ่น Horize เท่านั้น ถ้าน็อตข้างพลาสติกมันคลายตัว คอแฮนด์จะคลอนเล็กน้อยก็ต้องปรับให้มันแน่นขึ้น จริงๆแล้วพลาสติกชิ้นนี้ไม่ได้แตกง่ายๆ ถ้าไม่ได้ปรับจนแน่นและต้องใช้แรงกดตัวคันล็อคมากเกินไป หากมีปัญหาคอแฮนด์ไม่แน่นก็ให้ร้านช่วยปรับให้ดีที่สุดครับ
^_^
คากิ 089-1250747
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1250747
team: ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC
Bike: Folding bike-..bikefriday dahon brompton / Mtb Cannondale Panasonic Bridgestone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 »

ฝากข่าวประชาสัมพันธุ์ งานประชุมใหญ่ ชมรมTFBC ด้วยครับผม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1270826
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517
i@bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gios Ampio

โพสต์ โดย i@bike »

saanitn เขียน:สำหรับคอแฮนด์รุ่นใหม่ๆ จะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่มีเฉพาะรุ่น Horize เท่านั้น ถ้าน็อตข้างพลาสติกมันคลายตัว คอแฮนด์จะคลอนเล็กน้อยก็ต้องปรับให้มันแน่นขึ้น จริงๆแล้วพลาสติกชิ้นนี้ไม่ได้แตกง่ายๆ ถ้าไม่ได้ปรับจนแน่นและต้องใช้แรงกดตัวคันล็อคมากเกินไป หากมีปัญหาคอแฮนด์ไม่แน่นก็ให้ร้านช่วยปรับให้ดีที่สุดครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ
(มุมมองของคนง่ายๆไม่ถนอมรถ)
สมมุติว่า ถ้ามันแตก แต่เราไม่รู้สึกระหว่างที่ขี่ จะมีผลกับวัสดุอื่นๆ หรือป่าวคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
saanitn
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้ามันแตกคอรถจะคลอน เวลาปั่นมันจะโยกได้ทำให้รู้สึกรำคาญบ้าง

โอกาสแตกยากพอสมควร ไม่ต้องกังวลครับ
^_^
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

หลังจากที่เคยเอามาโชว์และรีวิวไว้นิดหน่อย(p.10-11) วันนี้ขอเพิ่มเติมเป็นสารสนเทศของรุ่นนี้ครับ
คราวก่อนผมโชว์ติดสติ๊กเกอร์กันรอยที่ตะเกียบหน้าซ้าย เพิ่มเติมจากที่ร้านติดให้
วางใจไปแล้วนึกว่าหมดปัญหา พับไปพับมามันมี
รอยกระแทกแฮนด์กับหางหลัง ชิพเตอร์กับตะเกียบหลัง (งงยังเรียกไม่ถูก อะไรหาง อะไรตะเกียบหลัง)
เสียโฉมนิดหน่อยตามรูป แต่ก็ดีกว่าไม่เจอ
scatching-protect2.jpg (117.58 KiB) เข้าดูแล้ว 1254 ครั้ง
scatching-protect1.jpg (101.04 KiB) เข้าดูแล้ว 1254 ครั้ง
อ้อ ออกจากร้านล้อหลังมันฝืด ๆ ตึง ๆ ลองเอามือหมุนมันหยุดกึ๊กแทนที่จะค่อย ๆ หยุด
เลยเอาไปตั้งจี๋ซะลื่นปรื๊ดเลยครับ เสียค่าแรงไป 150 B ที่่ร้านใหญ่พุทธมณฑลสายสี่

ลากันด้วยภาพนี้ ออกงานที่พุทธมณฑลปั่นสนุกเช่นเคยครับ
blue-piggy.jpg (118.55 KiB) เข้าดูแล้ว 1254 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย athi เมื่อ 18 ส.ค. 2015, 15:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
โจนาธาน
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย โจนาธาน »

Cookiebike เขียน:เผื่อคนไม่รู้ horize ถือว่าเป็นรถที่นิ่งมั่นคงเพราะฐานนั่งมันยาว หลักอานเลยสวมไปได้ลึกกว่าเฟรมดาฮอนทั่วไปครับ

ถ้าเช่นนั้น giant expressway น่าจะมั่นคงเลยล่ะเพราะสามเหลี่ยมหลังมั่นคงกว่าเยอะนะผมว่า
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

โพสต์ โดย Triathlete »

สวัสดีคับ..ผมได้รุ่นนี้มาหมาดๆ อยากอัพล้อ (เฉพาะดุม?คับ) รบกวนชี้เป้าด้วยคับ กับ อยากเปลี่ยนจานหน้า (เฉพาะใบ ไม่ทราบว่า ใบเบี้ยวแบรนด์ไหนใส่ได้บ้างคับ)
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

i@bike เขียน:คือกำลังจะซื้อเจ้า Dahon Horize 2015 ครับ คือมือใหม่สมัครเล่นรถพับ5555+ ชอบเพราะมันดูแกร่งดี Design ลงตัว

แต่เข้าใจว่าของพึ่งมาก ทำให้ยังไม่ค่อยพบปัญหาเท่าไร แต่ผมมาสะดุดอยู่ page นึง เค้าว่า
หาก เส้นพลาสติกแตก ที่มันจะอยู่ใต้คอพับ มันจะอันตรายเวลาใช้งาน
ตามภาพแนบครับ

ผมเลยอยากทราบว่า อาการมันจะประมาณไหนครับ มโนภาพไม่ออก
ผมเคยทำแตกเพราะกะกำลังไม่ถูก ผมไปปรับให้น็อตมันตึงไปแล้วดันคานล็อคโดยที่รู้ว่ามันตึงมือมากแต่ก็ฝืนดันต่อ ผลคือเสียงแตกดังเป๊ะ แต่ไม่ต้องกังวลเพราะตัวพลาสติกมันจะหุ้มแกนเหล็กอีกที ไม่หลุดง่ายๆ ผมก็ใช้มาเกือบสองเดือนก็ไม่เห็นมีผลอะไรจนรถขายออกไป ผมบอกคนที่มาซื้อให้รู้ก่อนแล้วให้อะไหล่ติดไปด้วยเผื่ออยากจะเปลี่ยน อะไหล่ขายตัวละ 200 บาท ซื้อเมื่อ 3 ปีแล้วมั้งที่ร้าน navabike แต่ตอนนี้น่าจะถูกลง
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”