Archer P18 VS Speed falco ใครเจ๋งกว่าใคร!!หรือใครเจ๋งกว่านี้ พอดีกำลังจะซื้อรถใหม่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
จาง เหว่ย เจี๋ย
สมาชิก
สมาชิก
Bike: กำลังเก็บเงิน
ตำแหน่ง: สัตหีบ-ระยอง

Archer P18 VS Speed falco ใครเจ๋งกว่าใคร!!หรือใครเจ๋งกว่านี้ พอดีกำลังจะซื้อรถใหม่

โพสต์ โดย จาง เหว่ย เจี๋ย »

ผมสูง 171 หนัก 60 อายุ 25 ปี

ผมกำลังมองหาจักรยานสักคันเพื่อปั่นไปทำงาน แทนการใช้รถจักรยานยนต์
ระยะทางไป-กลับ ประมาณ 20 กิโลกว่า เป็นถนนลาดยาง+คอนกรีต >> ยกขึ้นรถสองแถวของบริษัท มีพนักงานยืนเบียดค่อนข้างแน่น>>นำไปขี่ในไซด์งานก่อสร้างปิโตรเคมี มีหลุม บ่อ แต่ไม่ลึก มีทรายบ้างบางจังหวะ พื้นถนนส่วนมากเป็นดินแดง+ลูกรังเม็ดเล็กๆ

สเป๊คที่ต้องการมีประมาณนี้ครับ

1.จักรยานพับได้ เพราะต้องยกขึ้น-ลงรถสองแถวทุกวัน ไม่ต้องการให้กินเนื้อที่มาก เพราะไปกับพนักงานคนอื่นด้วย รถไม่ค่อยพอ ต้องยืนเบียดๆกัน 555+
2.สามารถใช้ขี่ทำความเร็วบนถนนปกติเพื่อออกกำลังกาย และขี่บนถนนดินแดงได้เวลาทำงาน
3.งบ 20,000 บาท

ที่เล็งไว้มี archer p 18 (จะมีมือ 1ขายอยู่ไหมเนี่ย) กับ Speed falco 2014 แต่ falco แลล้อบอบบาง น่าจะทำความเร็วได้ดีบนถนนลาดยาง แต่แอบน้อยใจที่มีจานหน้าจานเดียว ตั้งใจว่าจะเอาไว้ขี่ขึ้นเนิน ขึ้นเขา เอาไปทัวร์ริ่งบ้าง ถ้าจะอัพก็กลัวบานไปเยอะ(แต่คิดว่าคงได้อัพแน่ๆในอนาคต 555+) และก็กลัวเวลานำไปใช้ที่ไซด์งาน ล้อจะเบี้ยว อิอิ เพราะทางไม่ค่อยเรียบ จะเอาเสือภูเขาก็คงไม่ไหว คันใหญ่กินเนื้อที่เยอะ และไม่ชอบสไตล์นั้นครับ หรือท่านใดมีข้อเสนอยี่ห้อ หรือรุ่นอื่นๆ เสนอมาช่วยผมได้นะครับ แต่ใจชอบ Dahon เพราะขี่แล้วน่าจะหล่อขึ้น ถูกตาต้องใจบุคคลทั่วไปรวมถึง...โจร 555+

อีกอย่างผมเป็นมือใหม่ หากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย จาง เหว่ย เจี๋ย เมื่อ 20 เม.ย. 2014, 21:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: Arher P18 VS Speed falco ใครเจ๋งกว่าใคร!!หรือใครเจ๋งกว่านี้ พอดีกำลังจะซื้อรถใหม่

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

Speed Falco ถ้าขี่ขึ้นเขาไม่ไหวค่อยเพิ่มจานหน้าเป็น 2 จาน
ลองขี่ให้ล้อพังดูครับ น้ำหนักแค่นี้ผมว่าพังยากครับ
สมาชิก
สมาชิก

Re: Arher P18 VS Speed falco ใครเจ๋งกว่าใคร!!หรือใครเจ๋งกว่านี้ พอดีกำลังจะซื้อรถใหม่

Pisit sirichote เขียน:Speed Falco ถ้าขี่ขึ้นเขาไม่ไหวค่อยเพิ่มจานหน้าเป็น 2 จาน
ลองขี่ให้ล้อพังดูครับ น้ำหนักแค่นี้ผมว่าพังยากครับ

พอดีว่าทางไม่ค่อยเรียบหน่ะครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: Archer P18 VS Speed falco ใครเจ๋งกว่าใคร!!หรือใครเจ๋งกว่านี้ พอดีกำลังจะซื้อรถใหม่

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมว่าspeed falcoล่ะครับ ทางไม่ค่อยเรียบถ้ารั่วบ่อยก็เปลี่ยนยางหน้าใหญ่ขึ้น :oops:
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

Re: Archer P18 VS Speed falco ใครเจ๋งกว่าใคร!!หรือใครเจ๋งกว่านี้ พอดีกำลังจะซื้อรถใหม่

โพสต์ โดย saruno »

ผมมีความเห็นว่า archer p18 เหมาะสมที่ล้อเป็น 406 ใส่ยางสำหรับลุยทางดินและหินได้เช่น continental ที่เป็นยางทัวริง ขนาด 20x1.5 ขึ้นไปหรือพวก schwabe big apple 20x2.0 แต่รถไม่มีประกันนี่สิ หนักใจ

ส่วน falco ล้อ 451 ผมไม่ค่อยเห็นยางหน้ากว้างมากนักหาซื้อทั่วไปได้น่าจะเป็น panaracer minut tough น่าจะลุยสุดแล้ว
จริงๆวิ่งได้ครับ แต่ถ้าเป็นล้อ 406 จะเหมาะกว่า

สรุป

acher
- ยางลุยได้มากกว่า win!!
- เฟรมไม่มีประกัน มีปัญหาเรื่องอะไหล่จะลำบาก

falco
- เฟรมมีประกัน อะไหล่มีครบแน่นอน กับการใช้งานแบบสมบุกสมบัน win!!
- ล้อและยางติดรถ ใช้งานตามต้องการได้ อาจไม่ดีที่สุด แต่ใช้ได้
- ไม่ชอบ 451 เปลี่ยนเป็น 406 ทีหลังได้หรือไม่ ไม่แน่ใจ รอผู้รู้

นาทีนี้ ผมขอตัดสินให้ falco ชนะครับ 555

ท่านอื่นเห็นว่าไงเพิ่มเติมนะครับ
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

จานหน้าใบเดียวก็เอาอยู่ครับ ล้อ20รอบมันจัดกว่าล้อใหญ่ ยังไงก็ขึ้นเนินไหว เฟืองหลังก็ใส่ใหญ่ผสมไป ไม่ต้องใส่เรียงชิดเหมือนหมอบ

หรือถ้าจะติดตั้งจาน2ชั้นแบบหมอบ เฟรม Falco ก็มีหูยึดสับจานมาให้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าจานปั่นใบเดียว 56ฟันก็ครอบคุมและเอาอยู่ทุกสถานะการณ์สำหรับล้อ20นิ้วครับ แต่ถ้าจัด2ใบได้ก็จะดีไม่ใช่น้อย :lol:

เรื่องการปั่นไปทำงาน Falco สบายมากครับ ระยะทางแค่ 10กิโลสำหรับขาไป และอีก10กิโลสำหรับขากลับ

ผมก็ปั่นไปทำงานทุกวันเหมือนกันครับ แต่สั้นกว่าเล็กน้อย ประมาณ8กิโลขาไป แต่ขากลับเกิน8ครับ เพราะแอบอ้อมก่อนเข้าบ้าน :lol:

เรื่องการปั่นไกล ทัวร์ริ่ง ไม่ต้องกังวลครับ Falco มีหูยึดเพิ่มตะแกรงไว้พาดกระเป๋าได้ รถผมราคาแค่ 2,500บาท ยังปั่นถึงหัวหินเลย Falco ไปได้ยันดาวอังคารครับ

ส่วนเรื่องการปั่นออฟโรด พื้นที่ขรุขระ Falco ไม่มีประสิทธิภาพจริงๆครับ ไม่รู้ยางใหญ่มีหรือเปล่า ก็รถสปอร์ต จะไปปั่นออฟโรดได้ไง :D

Falco มีจุดเด่นอีกเรื่องนึงก็คือ คอพับนอกครับ เวลาพับรถเสร็จแล้วคอรถจะอยู่ด้านนอก ทำให้สามารถแต่งแฮนด์ได้หลากหลาย

จะใส่แฮนด์หมอบ ผีเสื้อ เพิ่มบาร์เอ็น บูลฮอน เขากวาง งาช้างได้หมดครับ พับยังไงก็ไม่ติดเฟรม

ข้อเสียเดียวของ Falco ที่ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัวคือ ให้เบาะสีขาวมาทำไม :(

อุปกรณ์ของแต่ง อะไหล่มีครบทุกชิ้นส่วนครับ จัดไปเลย Dahon Speed Falco :P

นึกถึง Dahon นึกถึง Bird Bike ครับท่าน 8-)
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
สมาชิก
สมาชิก

ชัดเจนครับ แล้วถ้าเทีบบสเป๊คระหว่าง 2 รุ่นดังกล่าวเป็นเช่นไรบ้างครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย apisit69 »

รถพับ 20" ขึ้นรถสองแถวคนแน่น ไม่เหมาะแน่ๆครับ พับแล้วยังใหญ่เกะกะอยู่ดี
จาระบีจากโซ่จะไปเปื้อนคนอื่นด้วย

ยกเว้นว่าคุณเอารถขึ้นก่อนเอาไว้ในสุดก่อนคนอื่นขึ้นได้ทุกวัน และลงท้ายสุดด้วย

ส่วนรถ 20" เส้นทางแบบที่คุณว่า เฟรมอลู หรือโครโม คงไม่ต่างกันมากแล้ว เปลี่ยนยาง
เป็น Big Apple น่าจะเหมาะกว่า
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

apisit69 เขียน:รถพับ 20" ขึ้นรถสองแถวคนแน่น ไม่เหมาะแน่ๆครับ พับแล้วยังใหญ่เกะกะอยู่ดี
จาระบีจากโซ่จะไปเปื้อนคนอื่นด้วย

ยกเว้นว่าคุณเอารถขึ้นก่อนเอาไว้ในสุดก่อนคนอื่นขึ้นได้ทุกวัน และลงท้ายสุดด้วย

ส่วนรถ 20" เส้นทางแบบที่คุณว่า เฟรมอลู หรือโครโม คงไม่ต่างกันมากแล้ว เปลี่ยนยาง
เห็นด้วยว่าปัญหาขึ้นรถสำคัญสุด ถ้าคิดจะพกขึ้นรถแน่นๆ ล้อ 20 ไม่เวิร์คครับ 14-16 ดีกว่า อีกอย่างคือรถคันเดียวจะให้มันครบเครื่องดีถึงทัวร์ริ่งเป็นไปไม่ได้หรอกครับ มันจะขาดๆ เกินๆ เป็นเป็ด สู้ทำแยกออกมาอีกคันดีกว่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

Cookiebike เขียน:
apisit69 เขียน:รถพับ 20" ขึ้นรถสองแถวคนแน่น ไม่เหมาะแน่ๆครับ พับแล้วยังใหญ่เกะกะอยู่ดี

เห็นด้วยว่าปัญหาขึ้นรถสำคัญสุด ถ้าคิดจะพกขึ้นรถแน่นๆ ล้อ 20 ไม่เวิร์คครับ 14-16 ดีกว่า อีกอย่างคือรถคันเดียวจะให้มันครบเครื่องดีถึงทัวร์ริ่งเป็นไปไม่ได้หรอกครับ มันจะขาดๆ เกินๆ เป็นเป็ด สู้ทำแยกออกมาอีกคันดีกว่า
เห็นด้วยคับ
ไปทาง Dahon Cruve D7 ดีกว่าคับ งบสองหมื่น เอาตังทอนเปลี่ยนจานหน้า Litepro 53 ฟัน กับเปลี่ยน คอพับนอก ท่อนเดียว
รุ่นนี้กับระยะทาง 20 โลเอาอยู่ เหลือๆคับ ทีนี้พับขึ้นสองแถวสะดวกโยธิน ยางก็ลุยลูกรังได้ จัดไปคับแนะนำรุ่นนี้ :lol: :lol: :lol:
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859
สมาชิก
Tel: 0844246199
team: Someday Bike FC
Bike: Dahon broadwalk

โพสต์ โดย god67 »

ถ้าไม่เอาขึ้นสองแถว แต่ปั่นไปเลยพอได้ไหมครับ :D เชียร์ falco ครับ
สมาชิก
สมาชิก

god67 เขียน:ถ้าไม่เอาขึ้นสองแถว แต่ปั่นไปเลยพอได้ไหมครับ :D เชียร์ falco ครับ
คงจะต้องออกจากบ้านตี 4 ละครับ เพราะที่ทำงานจริงๆต้องไปอีก 30 กม. ครับ เพราะเริ่มงาน 7 โมงเช้า อิอิ
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

Speed Falco เป็นตัวขายในญี่ปุ่น งานสี เงางามกว่าเยอะครับ แต่ถ้าเอาแค่สเป๊ก ก็เล่น Archer แต่ไม่มีรับประกันนี่ซิ ผมว่าเรื่องใหญ่
รอด้วยซิ
NEVADA 4.0
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI NEVADA 4.0 เป็นความทรงจำ

โพสต์ โดย NEVADA 4.0 »

ถ้าดูเป็นรถมือ1 speed falco ราคาน่าจะถูกกว่า Archer P18 นะครับ (ถ้าหาได้ตอนนี้) :P
เอาเงินที่เหลือไว้เลี้ยง สาวๆในไซด์งานก่อสร้างปิโตรเคมี ดีกว่ามั้ยครับ :o

สรุปผมเชียร์ speed falco ใหม่สดกว่า แถมมีประกันให้ด้วย ;)
ลูกชาวนา ราชาที่ดิน ชีวิตไม่สิ้น ปั่นไปสู่ทางฝัน
----------------------------------------------------------
lafael
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836757732
Bike: mtb

โพสต์ โดย lafael »

แนะนำp18 ผมใช้อยู่พับแล้วก็ไม่ใหญ่เกิน ล้อ 14-16 เท่าไหร่อีกอย่างp18ไปไกลๆที่ไหนก็ได้เทียบได้กับล้อ26
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”