หลักอานรถพับแบบเยื้องหลัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tong solitary
สมาชิก
สมาชิก

หลักอานรถพับแบบเยื้องหลัง

โพสต์ โดย Tong solitary »

ผมใช้จักรยานพับCronus Knight อยู่ครับ เวลาปั่นทางไกลเป็นเวลานานๆจะรู้สึกปวดเข่าและหลัง อาจเพราะตำแหน่งของเบาะกับกระโหลกแทบจะเป็นแนวดิ่งเลยครับ พอจะมีหลักอานแบบเยื้องหลังขนาดเท่าของเดิมหรือมีวิธีปรับแต่งตำแหน่งเบาะเลื่อนไปข้างหลังได้กว่าปกติหรือปล่าวครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: หลักอานรถพับแบบเยื้องหลัง

โพสต์ โดย Cookiebike »

หลักอานขนาดเท่าไหร่ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
สมาชิก
สมาชิก

Cookiebike เขียน:หลักอานขนาดเท่าไหร่ครับ
ไม่แน่ใจครับที่หลักอานไม่มีตัวเลขบอก ใช้ไม้บันทัดวัดได้33-34mm. ยาวประมาณ600mm.ครับ
คากิ 089-1250747
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1250747
team: ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC
Bike: Folding bike-..bikefriday dahon brompton / Mtb Cannondale Panasonic Bridgestone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 »

รถพับของผมเป็นหลักอานเหล็ก สองท่อนยืดหดได้แต่นั่งปั่นข้อศอกชนเข่าอีกทั้งชิดตัวเกินไป
ผมแก้ไขแบบตามมีตามเกิดโดยหาแฮนด์ยกของเสือภูเขาที่เป็นเหล็กที่ไม่ใช้งานแล้วมาตัดต่อ
โดยตัดตรงส่วนกลางของแฮนด์ออกให้หมดเหลือเพียงช่วงยกและปลายแฮนด์ เอามาใส่ลงไป
ในท่อหลักอานส่วนบนสุดให้จมลงไปยาวพอควรแล้วกดปลายแฮนด์ให้งัดกับปลายหลักอาน
เอาไปเชื่อมให้ติดกันจนแน่นเจียรแต่งให้เข้าท่าเข้าทางพอสวยจะส่งชุบหรือดิบๆอย่างผมก็ตามใจ ครับผม

รูปภาพ
แฮนด์เหล็กเก่าๆที่ไม่ใช้งานแล้วเอามาตัดทอนกลางออก เหลือเพียงส่วนยกและปลายแฮนด์ก็พอ

รูปภาพ
เชื่อมให้ติดกันจนแน่นเจียรแต่งให้เข้าท่าเข้าทางพอสวยจะส่งชุบหรือดิบๆอย่างผมก็ตามใจ

รูปภาพ
คันนี้หลักอานเหล็กสองท่อนยืดหดได้ แต่นั่งปั่นข้อศอกชนเข่าอีกทั้งชิดตัวเกินไป
เยื้องหลังแค่นี้ปั่นสนุก ครับผม

หากเป็นหลักอานอลูมิเนียมก็คงต้องอาศัยวิธินี้หละครับ "ยาวตัดสั้นต่อ"
ใช้ท่อหลักอานเดิมตัดส่วนฐานหรือส่วนที่เป็นคอขวดยึดเบาะออก แล้วหาหลักอานที่มีขนาดท่อเล็กกว่าจะเยื้องหลังหรือยาวกว่าเดิมก็ตามใจ
กลึงให้ท่อใหม่เท่ารูในของท่อหลักอานเดิม อัดยัดลงไปในท่อหลักอานเดิมให้จมลงไปจนสุด(ไม่จำเปฯต้องเชื่อม) แล้วนำไปขัดเงาให้สวยดั่งใจ
หลักอานอันที่เห็นเป็นการต่อความยาวแต่ใช้วิธีนี้ทำหลักอานเยื้อหลังได้เช่นกัน ครับผม

รูปภาพ
ใช้ท่อหลักอานเดิมตัดส่วนฐานหรือส่วนที่เป็นคอขวดยึดเบาะออก

รูปภาพ
หาหลักอานที่มีขนาดท่อเล็กกว่าจะเยื้องหลังหรือยาวกว่าเดิมก็ตามใจ
กลึงให้ท่อใหม่เท่ารูในของท่อหลักอานเดิม

รูปภาพ
ที่เห็นเป็นการต่อความยาวแต่ใช้วิธีนี้ทำหลักอานเยื้อหลังได้เช่นกัน
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณKAKIมากครับที่มาแนะนำ
จักรยานรุ่นนี้มันแปลกคือกระโหลกมันอยู่หลังท่อนั่ง ผมสูง180ซม.ครับ จากรูปผมลองลากเส้นจากเบาะลงมาหากระโหลกมันแทบจะตั้งฉากเลยครับ เวลาปั่นบันไดจะอยู่กลางเท้าทำให้ลักษณะมันผิดจากจักรยานทั่วไปเลยอยากได้หลักอานเยื้องหลังมาแก้ปัญหาจุดนี้ครับ แต่เท่าที่ค้นหาดูยังไม่เจอหลักอานเยื้องหลังที่มีขนาดเท่าตัวเดิมเลยครับ
ไฟล์แนบ
image.jpg (81.43 KiB) เข้าดูแล้ว 2135 ครั้ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

http://www.aliexpress.com/item/Stanchar ... 36446.html
รูปภาพ
เยื้องหลัง 17mm คอนโทรลเทค
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
tom3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: น่าถีบ(20"ปั่น),พับ-เพียบ
Bike: 2 Topone + STRiDA + 2 Louis Garneau pop + Lamborghini Concetto + Oyama Skyline Pro + Merida Speeder T2 + Louis Garneau RSR-V
ตำแหน่ง: รามคำแหง52

โพสต์ โดย tom3 »

ผมสูง 182 ปั่นรุ่นนี้อยู่พักนึง เกียร์เยอะ แต่ปั่นยังไงก็ไม่พุ่ง มาสังเกตุว่ากระโหลกอยู่หลังท่อนั่ง เงิบเลยครับ ปัจจุบันปั่น LG pop กดบันไดครั้งใดพุ่งจี๊ดทุกครั้ง
ดีกว่าเดิน เพลินกว่าวิ่ง
สมาชิก
สมาชิก

tom3 เขียน:ผมสูง 182 ปั่นรุ่นนี้อยู่พักนึง เกียร์เยอะ แต่ปั่นยังไงก็ไม่พุ่ง มาสังเกตุว่ากระโหลกอยู่หลังท่อนั่ง เงิบเลยครับ ปัจจุบันปั่น LG pop กดบันไดครั้งใดพุ่งจี๊ดทุกครั้ง
ผมชอบตรงที่เกียร์เยอะนี่แหละครับ แต่มันปั่นไม่พุ่งเลยจริงๆ กินแรงด้วย แต่เอาออกทริปทัวร์ริ่งไกลๆชอบตรงรถมันนุ่มและไหลดีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”