ความจริงเรื่องจักรยานในญี่ปุ่น...

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
King Kong United
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0822181188
team: No Team
Bike: Iron Horse
ติดต่อ:

Re: ความจริงเรื่องจักรยานในญี่ปุ่น...

โพสต์ โดย King Kong United »

shpiak เขียน:เพิ่งไปเมื่อสงกรานต์นี่ครับ
สัดส่วนจักรยานที่พบ
แม่บ้าน 99.5% ราคาของใหม่ราวๆ 23000 Yen ส่วนใหญ่ยี่ห้อไม่รู้จัก เจอส่วนน้อยมากเป็นบริดสโตนกับพานา
เสือภูเขา 0.3% เจอแต่ไจแอนท์กับเมอริด้า
หมอบ 0.05% ไจแอนท์กับเมอริด้าเหมือนเคย
city bike 0.05% ไม่เจอโตเกียวไบค์เลยแม้แต่ในโตเกียว... :shock:
พับ 0.1% ที่เจอมี my pallas , captain stag , ยี่ห้อแปลกๆล้อ 20 มีโช็คหลังเฟรมเหล็ก แต่มีเจอ tyrell คันนึงขี่ชานเมือง

ส่วนใหญ่รถแบบบ้านๆ แทบไม่เจอรถแต่งเลย khs, doppelganger ,dahon,araya, brompton, alex ไม่เจอซักคัน.... ฮาาาาาาา.....
ใช่ครับ ส่วนใหญ่รถที่เห็นทั่วไปจะเป็นแบบแม่บ้าน แต่พวกที่เล่นจักรยานในโรงงานที่ผมไปฝึกงานก็มีพวกที่เล่น Made to order แบบแพงๆเหมือนกันคันละประมาณ 3-400,000 เยน และเวลาที่มีการทำความสะอาดหอพัก ก็มีการทิ้งจักรยานที่ไม่ใช้เป็น ร้อยๆคันครับ มีรถบรรทุกขนไปทิ้ง โดยก่อนทิ้งจะคัดออกมาจากลานจอด แล้วติดป้ายแจ้งไว้ประมาณ 2 อาทิตย์ ถ้าไม่มาเอาก็ขนทิ้งเลย (อาจมีบางคันมาเมืองไทย)
รูปประจำตัวสมาชิก
The Chai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: Merida, Bianchi1885

Re: ความจริงเรื่องจักรยานในญี่ปุ่น...

โพสต์ โดย The Chai »

ผมคิดว่าบ้านเขาเดินทางด้วยจักรยานเป็นหลักอยู่แล้ว ปั่นมาขึ้นรถไฟ แล้วเค้าจะมาปั่นจักรยานแบบบ้านเราเพื่ออะไรอะครับ ทีเกียวโตนักเรียนก็ปั่นจักรยานไปเรียน
รับทำ Industrial Heater ทุกชนิด
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

Fisherman41 เขียน:
PrajNa เขียน:Mamachari = Mama + Chariots = รถศึกคุณแม่ = จักรยานแม่บ้าน
ใช้งานได้จริงจัง จอดไว้ได้ หายก็ไม่เสียดายมาก อีกอย่างญี่ปุ่นฝนตกบ่อยมากจะมีจักรยานอะไรที่ขี่ไปกางร่มไป(ต้องร่มใสใสที่มองทะลุได้ด้วยนะครับ)ได้เหมือนแม่บ้านล่ะครับ :D
อัพเดตนิดนึงครับ :)

Mama-charinko มาจาก 2 คำ คือ Mama = แม่ แม่บ้าน ผู้เป็นใหญ่ในบ้าน :mrgreen: + Charinko เป็นศัพท์แสลงแปลว่า จักรยาน คำที่ถูกต้องเป็นทางการคือ jitensha (ยานพาหนะที่เคลื่อนที่ด้วยการหมุน (บันได) ในตัวมันเอง คือไม่ต้องใช้เครื่องยนต์หรือพลังอื่นนอกจากแรงคนมาปั่น) ถ้าขับด้วยไฟฟ้าจะเรียก Dendosha

พอรวมคำ Mama+Charinko ก็ตัดให้สั้นลงเหลือแค่ Mamachari :D

จักรยานของแม่ ของยาย ของผู้หญิง....

ผิดถูกอย่างไรชี้แนะด้วยครับ :)
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ภาษาญี่ปุ่น charinko เป็นแสลงญี่ปุ่น ส่วน Chariots เป็นแสลงฝรั่งก็แล้วกันนะครับ :D
....คุ้นๆว่าผมเคยรับเฟรม LHT สีน้ำเงินมาจากคุณ fisherman ใช่ไหมครับ :?:
ผมเองก็มีจักรยานหลายคัน แต่ก็มีรถศึกแม่บ้านไว้ด้วยคันนึงครับ เอาไว้ใช้เวลาที่คันอื่นไม่สามารถใช้ได้ โดยเฉพาะขี่ไปทำงานหน้าฝนด้วยท่านั่งที่หลังตรงระยะแฮนด์ไม่เอื้อมมากทำให้สามารถถือร่มด้วยมืออีกข้างได้ และที่บอกว่าต้องร่มใสๆมองทะลุได้นี่เพราะเวลาขี่ลุยฝนจริงต้องเอาร่มเยื้องหน้าไว้เพื่อกันลมกันฝนสาดจากด้านหน้าครับ ;) เวลาติดไฟแดงก็เอาขายันพื้นได้ไม่ต้องลุกจากอาน ขี่ไปซื้อของแถวบ้านก็มีตะกร้าใบใหญ่ใส่ของและไม่ต้องกลัวรถหายถึงขนาดผมเคยไปจอดทิ้งค้างคืนที่สนามบินจนกลับมาอีกวันก็ไม่หายไปไหนครับ ;)
รูปภาพ
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ใช่เลยครับ โลกมันแคบลงจริงๆ
สบายดีนะครับ :x
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
ekkanut
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 228 ถ.สุโขทัย แขวงสวนจิตรลดา เขตดุสิต กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย ekkanut »

ได้รู้เรื่องราวจักรยานของเพื่อนบ้านแดนพระอาทิตย์ขอบคุณที่นำมาเล่าครับ
life
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ล้อเล็ก

โพสต์ โดย life »

คล้ายๆบ้านเราล่ะครับ เคยเห็นโมตั้น บรอมตั้น ดาฮอนจอดข้างถนนล็อกไว้ไหมล่ะครับ ส่วนมากรถใช้งานแม่บ้านเป็นส่วนใหญ่ครับ ต่อให้ปลอดภัยก้อกันไว้ดีกว่าแก้ ผมว่ารถดีๆแพงๆเค้าคงไม่ได้ใช้กันทุกวันมั้งครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”