แก้ปัญหา Dr.Hon Mu Uno พับตั้งแล้วรถเอียง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

แก้ปัญหา Dr.Hon Mu Uno พับตั้งแล้วรถเอียง

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

เนื่องจากรถพับ Dr.Hon Mu Uno ที่ผมใช้อยู่ เวลาไม่ใช้งานก็พับเก็บไว้ แต่ปัญหาที่เจอทุกครั้งคือพับตั้งแล้วรถมันเอียง ถ้าชนเบาๆก็ล้มแล้ว จะเข็นไปวางที่ไหนก็ระแวงว่าจะล้มโครมเสียของ

ผมสงสัยว่าทำไมมันถึงเอียง ลองสังเกตก็พบว่าเมื่อพับแล้วแกนล้อหน้าและล้อหลังมันไม่เสมอกัน แกนล้อหน้าอยู่ต่ำกว่าเลยทำให้ล้อไม่เสมอกันจึงทำให้เอียง

วิธีแก้ที่คิดไว้คือเปลี่ยนยางหลังให้ใหญ่กว่ายางหน้า เพื่อให้ความสูงของขอบยางล้อหลังดันให้ล้อมันสูงขึ้นให้เสมอกับล้อหน้า หรือเปลี่ยนล้อหลังเป็น 451 แล้วใช้ยางรุ่นเดียวกันกับล้อหน้า แต่มาคิดว่าวิธีแรกทำได้ง่ายและประหยัดตังค์กว่า เดิมที่ใช้ยาง Panaracer Minits Lite PT 1.25 ทั้งหน้าหลัง แต่ที่คิดไว้คือหน้าให้เป็น Schwable Durano 1.1 หลังใช้ Schwable Kojak 1.35 ล้อหลังมีของแล้วเป็นขอบพับ แต่ล้อหน้าหาขอบพับไม่ได้ แต่เมื่อตอนสงกรานต์ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณ Thanakrit9192 ที่ใจดีให้ Durano ขอบลวดมาฟรีๆ 2 เส้นสภาพดีใช้ได้เลยจึงเอามาทำเป็นล้อหน้า

หลังจากติดตั้งแล้วก็ใช้ได้ดี น้ำหนักยางทั้งคู่มากกว่า Panaracer แต่ก็ไม่มาก ฟิลล์การขี่ก็ไม่หนีกัน ล้อหน้าไหลลื่นไปไวแต่ล้อหลังหนึดกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ที่สำคัญคือตั้งแล้วมั่นคงกว่าเดิมไม่ล้มง่าย การเข็นก็ไม่ต้องเข็นล้อเดียว แค่ถือเบาะลากไปสบายๆไม่ต้องเกร็งมือบังคับ ถือว่าการเปลี่ยนครั้งนี้บรรลุผลตามต้องการแล้วครับ
ไฟล์แนบ
ยางซ้าย Durano 1.1 ยางขวา Kojak 1.35
ยางซ้าย Durano 1.1 ยางขวา Kojak 1.35
IMG_0403_Compress_web01.jpg (81.08 KiB) เข้าดูแล้ว 1112 ครั้ง
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
รูปประจำตัวสมาชิก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: แก้ปัญหา Dr.Hon Mu Uno พับตั้งแล้วรถเอียง

โพสต์ โดย Cookiebike »

รถที่ผมได้มาตอนนี้มันก็ตรงนะครับ แต่ยางชวาเบ้ suprem 1.6
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: แก้ปัญหา Dr.Hon Mu Uno พับตั้งแล้วรถเอียง

Cookiebike เขียน:รถที่ผมได้มาตอนนี้มันก็ตรงนะครับ แต่ยางชวาเบ้ suprem 1.6
ขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ ของคุณ Cookiebike เป็น Dahon ใช่ไหม ของผม Dr.Hon พับตั้งแล้วมันจะเอียง พอดีผมไม่ได้ถ่ายรูปของเดิมก่อนเปลี่ยนซะด้วย แต่พอเปลี่ยนแล้วเห็นความแตกต่างชัดเจน ถึงมันจะไม่ได้ตั้งตรงเป๊ะ แต่มันก็ตั้งดีกว่าเดิมมาก เมื่อก่อนตอนพับตั้งผมต้องเอากระดาษหนาๆยัดใต้ล้อหลังอีกทีเพื่อใหัล้อมันเสมอกัน
golfyhobby
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FX, Dahon Vector X10 แต่งจัดเต็ม

โพสต์ โดย golfyhobby »

มันเป็นที่ข้อต่อ snap lock สำหรับยึดตัวเฟรมเวลาพับไหมครับ
ผมแก้ไขด้วยการพับแล้วคลายน็อตของ lock ที่ติดกับล้อหน้า เลื่อนล๊อคจนกว่าล้อหน้าทั้งสองมันจะดูขนานกันแล้วค่อยขันล็อคให้แน่นครับ
แต่ให้ดูเรื่องช่องว่างเฟรมด้วยนะครับ อย่าให้มันน้อยเกินไป เพราะว่าเราต้องเผื่อที่ไว้สำหรับเก็บคอรถด้วย ไม่งั้นขูดเฟรมเป็นรอยหมด (แต่ผมไม่ต้องกังวลเรื่องนี้เพราะว่าคับพับนอกครับ)
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

เดี๋ยวคืนนี้ถ่ายให้ดูครับ ผมว่าไม่ได้เป็นจาก dr hon หรือ dahon หรอกครับเพราะเฟรมตัวเดียวกัน อาจจะเป็นอะไรที่ปรับแล้วไม่ตรงมากกว่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

โพสต์ โดย unclesharp »

ผมเคยมีดาฮอนโอบีวาน จำได้ว่าเวลาพับต้องยืดคอขึ้นไปจนถึงเส้นแดงแล้วจึงพับลงมา เมื่อพับลงมาแฮนด์จะอยู่ต่ำกว่าดุมล้อหน้าแต่ดูจากในรูประดับแฮนด์ยังอยู่สูงกว่าดุมพอสมควร พับแล้วก็ไม่เอียงมากมายอย่างที่บอกครับ

ค้นดูแล้วเจออยู่รูปเดียวที่อยู่ในลักษณะพับแล้ว ถ้ามีคู่มืออยู่ก็อยากให้ศึกษาวิธีพับจากคู่มืออีกครับคิดว่าที่มีปัญหาก็เพราะยังพับได้ไม่ถูกต้อง
ไฟล์แนบ
C360_2014-01-02-11-59-24-271 (Small).jpg
C360_2014-01-02-11-59-24-271 (Small).jpg (63.71 KiB) เข้าดูแล้ว 928 ครั้ง
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

แหกกฏจุดแดงๆๆ :o
ไฟล์แนบ
12.jpg (82.55 KiB) เข้าดูแล้ว 899 ครั้ง
7.jpg (78.72 KiB) เข้าดูแล้ว 899 ครั้ง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย saruno »

ลองเอียงเบาะนิดนึงแล้วหดหลักอานลงมาอีกครับพี่ ได้หรือไม่ครับ ลงมาเหมือนของพี่เบิ้ดน่ะครับ มั่นคงขึ้นเยอะ :mrgreen:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมดูแล้วแกนล้อหน้า-หลังไม่ตรงกัน พับตามปกติอย่างไรวางก็เอียง แต่สรุปแล้วผมคงกลับไปใช้ยางคู่เดิมคือ Panaracer Minits Lite PT 1.25 ขี่ลื่นกว่าสนุกกว่า Durano และ Kojak เอาขี่สนุกเป็นเรื่องหลัก เรื่องพับเอียงเป็นเรื่องรอง ... ขอบคุณทุกความเห็นครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
รูปภาพ

ผมไม่รู้สึกว่ามันเอียงจะล้มเลยนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”