Dahon boardwalk คอปรับฝืดทำไงครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: Dahon Boardwalk d7 2014

Dahon boardwalk คอปรับฝืดทำไงครับ

โพสต์ โดย r2d2pipat »

Boardwalk 2014 ของผมเวลาปรับคอขึ้นลงมันฝืดมากเลยครับ ยิ่งเวลาดึงขึ้นลงตอนพับ+กาง มันขูดกันไปรอยถลอกเลย
มีทางแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอความช่วยเหลือด้วย ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jakrapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8956596
team: AOT Cycling Club
Bike: KHS Alite Team/Broadwalk/Nich L2/Albelt
ตำแหน่ง: 504/224 ม.สัมพันธ์วิลล่า คูคต ลำลูกกา ปทุม 12130

Re: Dahon boardwalk คอปรับฝืดทำไงครับ

โพสต์ โดย Jakrapong »

ดึงออกมาเช็ด ลูบจารบีบางๆดีมั้ยครับ
:: (\_(\ ..*...*...*...*...*...*...*..*...*...*...*...*...*...*
*: (=' :') E-mail : pongjinda@hotmail.com
•.(,('')('')o...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
** ร่วมกันไม่วิ่งไหล่ทาง ไม่เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง **
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Dahon boardwalk คอปรับฝืดทำไงครับ

ขอบคุณครับ แล้วมันจะเหนียวติดอยู่หรือเปล่าครับ ผมกลัวฝุ่นจะมาเกาะแล้วจะทำให้ยิ่งฝืดมั้ยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย r2d2pipat เมื่อ 12 เม.ย. 2014, 15:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

คลายน็อตแกนปลดอีกหน่อยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ผมละเกลียดมากเลยคอพับแบบปรับขึ้นลงได้ ตอนนี้ใช้แบบปรับไม่ได้ มันยาวไปนิดแต่ตัดปัญหาเรื่องจุกจิกไปได้เยอะ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:คลายน็อตแกนปลดอีกหน่อยครับ
ไม่ได้ผลครับ คลายจนหลวมแล้ว มันเหมือนกับว่าต้องขยายตัวช่องสวมให้มันใหญ่ขึ้นหรือหากระดาษทรายมาขัดให้ด้านตัวเสียบมันบางลงครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

r2d2pipat เขียน:
น้องหนึ่ง เขียน:คลายน็อตแกนปลดอีกหน่อยครับ
ไม่ได้ผลครับ คลายจนหลวมแล้ว มันเหมือนกับว่าต้องขยายตัวช่องสวมให้มันใหญ่ขึ้นหรือหากระดาษทรายมาขัดให้ด้านตัวเสียบมันบางลงครับ
หากคลายน๊อตแล้วยังแน่นอยู่ ก็ต้องลดความหนาของปลอกกันรอยลงครับ โดยการใช้ตะไบหรือไม่ก็กระดาษทรายครับ

:D :D :D
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:
หากคลายน๊อตแล้วยังแน่นอยู่ ก็ต้องลดความหนาของปลอกกันรอยลงครับ โดยการใช้ตะไบหรือไม่ก็กระดาษทรายครับ

มันไม่มีปลอกกันรอยอ่ะครับ มีแต่ท่อสวมล้วนๆ
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

เคยล้มแล้วกระแทกที่คอหรือเปล่าครับ ถ้าฝืดธรรมดาผมว่าก็ดีเหมือนกันขี่แล้วแน่น ยกเว้นว่าพับบ่อยๆก็ไม่สะดวก ลองลูบจารบีบางๆผมว่าไม่น่าจะเรียกฝุ่นเท่าไร
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

earthjumper เขียน:เคยล้มแล้วกระแทกที่คอหรือเปล่าครับ ถ้าฝืดธรรมดาผมว่าก็ดีเหมือนกันขี่แล้วแน่น ยกเว้นว่าพับบ่อยๆก็ไม่สะดวก ลองลูบจารบีบางๆผมว่าไม่น่าจะเรียกฝุ่นเท่าไร
ผมว่าที่แน่นอาจเป็นไปได้ว่าส่วนที่รัดมันกินเข้าไปในเนื้อท่อคอด้านในแล้ว สำหรับเรื่องจารบีผมเคยทาบางๆ แต่ปรากฎว่าเวลาขี่เมื่อมีน้ำหนักไปกดทับท่อคอมันจะดันท่อคอให้ต่ำลงไปอีก สุดท้ายต้องถอดมาล้างคราบจารบีออกให้มันอยู่ในสภาพเดิม
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

แนะนำให้ แล้วทาง pm ไม่กล้าแนะนำหน้ากระทู้เพราะมีผู้รู้เยอะ ผมเคยเจอ ตามที่ pm ลองยกคอออกมา ใช้นิ้วลองลูบดู
ไปนอนและ เคยทำ เพราะจับรถมาเป็นร้อยๆๆๆ คันย มันคงมีพลาดบ้างมั้งครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

บรรศักดิ์ เขียน:
earthjumper เขียน:เคยล้มแล้วกระแทกที่คอหรือเปล่าครับ ถ้าฝืดธรรมดาผมว่าก็ดีเหมือนกันขี่แล้วแน่น ยกเว้นว่าพับบ่อยๆก็ไม่สะดวก ลองลูบจารบีบางๆผมว่าไม่น่าจะเรียกฝุ่นเท่าไร
ผมว่าที่แน่นอาจเป็นไปได้ว่าส่วนที่รัดมันกินเข้าไปในเนื้อท่อคอด้านในแล้ว สำหรับเรื่องจารบีผมเคยทาบางๆ แต่ปรากฎว่าเวลาขี่เมื่อมีน้ำหนักไปกดทับท่อคอมันจะดันท่อคอให้ต่ำลงไปอีก สุดท้ายต้องถอดมาล้างคราบจารบีออกให้มันอยู่ในสภาพเดิม
อ้อเป็นอย่างนั้นไป ผมจะได้ไม่ทำ ขอบคุณครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

toop เขียน:
r2d2pipat เขียน: ไม่ได้ผลครับ คลายจนหลวมแล้ว มันเหมือนกับว่าต้องขยายตัวช่องสวมให้มันใหญ่ขึ้นหรือหากระดาษทรายมาขัดให้ด้านตัวเสียบมันบางลงครับ

มันไม่มีปลอกกันรอยอ่ะครับ มีแต่ท่อสวมล้วนๆ
ต้องขออภัยด้วยครับ ที่แนะนำให้ผิดครับ ผมนึกว่าที่คอมันจะมีปลอกพลาสติดรองเหมือนที่หลักอานครับ เพราะคอแบบปรับขึ้นลงได้ของรถ Neobike ผม มันก็มีปลอกพลาสติกครับ ลองทำตามที่คุณเบิร์ดแนะนำดูครับ

:oops:
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ

[album][/album]
ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ ขอให้มีความสุขทุกท่านในวันปีใหม่ไทยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”