อยากลดน้ำหนักจักรยานพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ป้วนเปี้ยน
สมาชิก
สมาชิก

อยากลดน้ำหนักจักรยานพับ

โพสต์ โดย ป้วนเปี้ยน »

จักรยานพับ เฟรมอลู มันยังหนักสำหรับผม อยากลดน้ำหนักลง อย่างแรกที่เล็งไว้ว่าจะเปลี่ยนหลักอานใหม่(มาถูกทางไหม)
พอแนะนำหลักอานเบาๆดีราคาไม่แรง+สวย ของอะไรดีครับ ขอความเห็นผู้ที่ใช้จริงหรือผู้ที่คาดว่าน่าใช้ด้วยครับ
แล้วขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับว่าจะลดนำ้หนักส่วนไหนที่ให้รถเบาครับ
:mrgreen: :D
จักรยานแบรนจีน WCI สภาพเดิมๆ เปลี่ยนแต่บันไดเท่านั้นครับ ตามรูปครับ
ไฟล์แนบ
wci+2.jpg (41.16 KiB) เข้าดูแล้ว 1271 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ป้วนเปี้ยน เมื่อ 28 มี.ค. 2014, 16:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: อยากลดน้ำหนักจักรยานพับ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

รถอะไร ... อะไหล่เก่าเป็นแบบไหน .... น้ำหนักตอนนี้เท่าไหร่ .... ส่งรูปมาดูครับ ... เพื่อนๆจะได้แนะนำถูก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ต้องจับมาขึ้นเขียงชั่งก่อนครับ ควรแยกชิ้นที่ต้องการเปลี่ยนมาชั่งดูด้วย ถ้าเปลี่ยนดื้อๆ อาจจะขาดทุนก็ได้ครับ
แต่ถ้าแยกชิ้นลำบากก็เปลี่ยนดื้อๆ ก็ได้ ส่วนใหญ่ก็หลักอาน จาน ล้อ ยาง เบาะ ประมาณนี้แหละ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Kim_TMC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896777695
Bike: Dahon Mu P8 + Tokyu Bike CS

โพสต์ โดย Kim_TMC »

ไม่คุ้มค่าสำหรับการลงทุนครับ ถ้าทำเพื่อใจอยากก็ได้ครับ
chitpong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894493570
team: ฉายเดี่ยว
Bike: Masi:bianchi:Mosso:dahon:panasonic:Gt:merida

โพสต์ โดย chitpong »

Kim_TMC เขียน:ไม่คุ้มค่าสำหรับการลงทุนครับ ถ้าทำเพื่อใจอยากก็ได้ครับ
+1 ;)
m101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TARMAC EXPERT SL3 // JAVA FIT // WCI BIKE // TRINX 16 // EGG'S 8/12นิ้ว

โพสต์ โดย m101 »

ถ้าเอาแบบคุ้มค่า งบประมาณไม่เกินเลยมากนักนะครับ

-หลักอานอลู Litepro เลือกสีได้เลยตามใจชอบ พร้อมปลอกกันรอยพลาสติก (ของเดิมเป็นเหล็กทั้งคู่)
-เบาะแมงมุม จะแท้จะเทียม มีให้เลือก เบาจริงๆครับ แต่ชอบไม่ชอบขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ (ของเดิมหนานุ่ม แต่หนักโคตร)
-จานหน้าอลูมิเนียมครับ 53 , 56 ฟัน เลือกเอา มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ปั่นดีขึ้้นแน่นอนครับ สามารถทำความเร็วได้ (ของเดิมเป็นเหล็กทั้งดุ้น)
-ยางครับ ยางหน้าแคบๆลงหน่อย ดอกน้อยๆ น้ำหนักเบาครับ ทำความเร็วได้ดี แต่ความกระด้างเพิ่มกว่าเดิมแน่นอน
-ปลอกมือโฟมเบาๆ (ของเดิมเป็นยางหรือพลาสติก)
-ถอดอุปกรณ์ไม่จำเป็นออกให้หมด เช่นบังโคลน(ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้) , ตะแกรงหลัง , ทับทิมสะท้อนแสงต่างๆ(ถ้าเห็นว่าไม่จำเป็น)

เท่านี้ก็เบาขึ้นในระดับนึงแล้วล่ะครับ อย่าทำเยอะเฟรมมันไปได้เท่านั้นแหละครับ
Kim_TMC เขียน:ไม่คุ้มค่าสำหรับการลงทุนครับ ถ้าทำเพื่อใจอยากก็ได้ครับ
ถ้าอยากจะลดจริงๆจังๆเลยก็อย่างที่ คุณKim_TMC บอกล่ะครับ ไม่คุ้ม

ตอนนั้นเคยทำมาละ แต่ยังไม่สุดนะครับ ลดได้กว่านี้อีก

รูปภาพ

ตอนนี้เลิกละครับ ถอดของไปใส่ java FIT หมดละ
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

ใส่ของแต่งเบาๆทั่วไป จา่นปั่น LitePro แฮนด์อลู/คาร์บอน หลักอานอลู/คาร์บอน บันไดอลู

ถ้าจะเอาให้เบาสุดๆ ก็รื้อชุดขับออกให้หมด เอาเบรคออกให้หมด

ใส่ครอสเตอร์เบรค หรือเกียร์ออโต้ ถอยหลังเบรคเอาครับ

รับรองว่าเบาครับ :lol:
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
ป้วนเปี้ยน
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ป้วนเปี้ยน »

m101 เขียน:ถ้าเอาแบบคุ้มค่า งบประมาณไม่เกินเลยมากนักนะครับ

-หลักอานอลู Litepro เลือกสีได้เลยตามใจชอบ พร้อมปลอกกันรอยพลาสติก (ของเดิมเป็นเหล็กทั้งคู่)
-เบาะแมงมุม จะแท้จะเทียม มีให้เลือก เบาจริงๆครับ แต่ชอบไม่ชอบขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ (ของเดิมหนานุ่ม แต่หนักโคตร)
-จานหน้าอลูมิเนียมครับ 53 , 56 ฟัน เลือกเอา มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ปั่นดีขึ้้นแน่นอนครับ สามารถทำความเร็วได้ (ของเดิมเป็นเหล็กทั้งดุ้น)
-ยางครับ ยางหน้าแคบๆลงหน่อย ดอกน้อยๆ น้ำหนักเบาครับ ทำความเร็วได้ดี แต่ความกระด้างเพิ่มกว่าเดิมแน่นอน
-ปลอกมือโฟมเบาๆ (ของเดิมเป็นยางหรือพลาสติก)
-ถอดอุปกรณ์ไม่จำเป็นออกให้หมด เช่นบังโคลน(ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้) , ตะแกรงหลัง , ทับทิมสะท้อนแสงต่างๆ(ถ้าเห็นว่าไม่จำเป็น)

เท่านี้ก็เบาขึ้นในระดับนึงแล้วล่ะครับ อย่าทำเยอะเฟรมมันไปได้เท่านั้นแหละครับ
ถ้าอยากจะลดจริงๆจังๆเลยก็อย่างที่ คุณKim_TMC บอกล่ะครับ ไม่คุ้ม

ตอนนั้นเคยทำมาละ แต่ยังไม่สุดนะครับ ลดได้กว่านี้อีก

รูปภาพ

ตอนนี้เลิกละครับ ถอดของไปใส่ java FIT หมดละ

ขอบคุณครับ มือใหม่ตอนซื้อไม่มีข้อมูลอะไรเลย ซื้อมาลองปั่นตอนนี้อยากเปลี่ยนแล้วสิ

ขอบคุณทุกท่านครับ :D :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

One_Man_Show เขียน:ใส่ของแต่งเบาๆทั่วไป จา่นปั่น LitePro แฮนด์อลู/คาร์บอน หลักอานอลู/คาร์บอน บันไดอลู

ถ้าจะเอาให้เบาสุดๆ ก็รื้อชุดขับออกให้หมด เอาเบรคออกให้หมด

ใส่ครอสเตอร์เบรค หรือเกียร์ออโต้ ถอยหลังเบรคเอาครับ

เกียร์ออโต้หนักกว่าชุดขับแบบเฟืองปกติอีกครับ (รวมเบรคหลังด้วย - -'')
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

แบบที่ผมเคยทำก็ไล่ไปจาก หลักอาน, บันได, ปลอกแฮนด์, ล้อ, ยาง, บังโคลน
จานใช้งบเยอะผมไม่ได้เปลี่ยน มีอีกจุดก็ ดรัมเบรค ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบอื่นน่าจะลดได้อีก
ถ้าจะเปลี่ยนตัวไหนลองเอาของติดรถมาชั่งเทียบดูครับ บางชิ้นน้ำหนักที่ลดลงอาจจะน้อยเกินไป
ลดได้สัก 1 โล ผมว่าก็หรูแล้วนะ มากกว่านั้นดูจะไม่คุ้มเงินครับ

ของผมหลังจากลดน้ำหนักเสร็จ พออัพใส่ ชุดเกียร์ดุมเบรคอินเตอร์ เข้าไป จบข่าวเลยครับ หนักกว่าเดิมอีก :lol: :lol: :lol:
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Rocky_Game »

ถ้าจะอัพ WCI จะบอกว่าไม่แนะนำให้ทำครับ

ถ้าอยากทำให้เบา ต้องหารถที่มีน้ำหนักเบามาจากโรงงาน ถึงจะคุ้มค่าอัพ แต่ในการใช้งานจริงรถพับที่พับดี ไม่จำเป็นต้องเบา เช่น Brompton พับดี แต่น้ำหนักก็ไม่ได้เบา

ส่วนรถพับที่เบาก็ไม่ใช่ว่าจะพับดี... หรือรถพับที่พับดีและค่อนข้างเบา เช่น Dahon Presto ด้วย ล้อ 16" ก็ไม่ได้ตอบทุกโจทย์สำหรับทุกคน

ถ้าจะทำจริงๆ หารถพับที่เหมาะกับตัวเองให้เจอก่อนแล้วค่อยอัพ ดีกว่าครับ

ส่วนผมเจอแล้ว แต่สู้ราคาไม่ไหว :cry:
nutto_86
สมาชิก
สมาชิก
team: Switch ON, step one
Bike: Tyrell SV/KHS f20-t3/bianchi/dahon/focus Izalco/colombo columbus 1st gen/cannondale caad8/scott foil/ciocc vintage/cannondale supersix/alex moulton/F8

โพสต์ โดย nutto_86 »

เดิมๆ หนักเท่าไร
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

Cookiebike เขียน:
One_Man_Show เขียน:ใส่ของแต่งเบาๆทั่วไป จา่นปั่น LitePro แฮนด์อลู/คาร์บอน หลักอานอลู/คาร์บอน บันไดอลู

เกียร์ออโต้หนักกว่าชุดขับแบบเฟืองปกติอีกครับ (รวมเบรคหลังด้วย - -'')
อ้าว หนักกว่าหรอครับ เคยจับนานแล้วลืมน้ำหนัก แหะๆ

แต่ได้ความโล่งจากสายเกียร์ สายเบรคแทนแล้วกันครับ :D
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”