รถพับ Cadillac อัพจานหน้าได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ko_chatree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9260498
team: เสือเลียบคลองประปา บางใหญ่
Bike: Trek 990, Masi Gran Corsa, Masi CX, Kona Jake the snake, Giant XTC, Dahon Boardwalk
ติดต่อ:

รถพับ Cadillac อัพจานหน้าได้ไหมครับ

โพสต์ โดย ko_chatree »

รบกวนพี่ๆน้องๆหน่อยครับ คือว่าได้รถพับ Cadillac 20 นิ้ว เฟืองหลัง 7 Speed มาครับ เป็นอลูมิเนียม (ลักษณะรถตามรูปครับ)อยากจะอัพจานหน้าเป็น 2 หรือ 3 จาน ก็ได้ครับ เผื่อจะทำเป็นทัวริ่ง หรือไว้ไปขี่ขึ้นเขา ไม่ทราบว่าพอจะทำได้ใหมครับ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ แล้วรุ่นนี้มันคุ้มค่าที่จะอัพไหมครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: รถพับ Cadillac อัพจานหน้าได้ไหมครับ

โพสต์ โดย iN2 »

อัพขนาดจานน่าจะได้ แต่อัพให้เป็นจาน 2-3 ใบ เห็นจะไม่ได้ เพราะไม่มีที่จะให้ยึดสับจาน เพื่อนผมก็เฟรมคล้ายๆแบบนี้แหละ พยายามจะอัพแบบพี่เป๊ะ สุดท้ายต้องยอม เพราะอัพไปก็ติดสับจานไม่ได้
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ko_chatree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9260498
team: เสือเลียบคลองประปา บางใหญ่
Bike: Trek 990, Masi Gran Corsa, Masi CX, Kona Jake the snake, Giant XTC, Dahon Boardwalk
ติดต่อ:

Re: รถพับ Cadillac อัพจานหน้าได้ไหมครับ

โพสต์ โดย ko_chatree »

:) ขอบคุณครับคุณ iN2 ตอนแรกไม่แน่ใจว่า พอจะใช้อแด็ปเตอร์ยึดสับจานได้หรือเปล่าน่ะครับ ยังไม่กล้าซื้ออุปกรณ์ กลัวว่าจะเสียเงินฟรีครับ :)
Night_Angel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: modify&service ==Tuned by kengster ==
Bike: Giant TCR / Winn Tuch

โพสต์ โดย Night_Angel »

วัดดวงมากเลย ดูท่อนั่งครับขนาดเท่าไหร่ ถ้าเท่า dahon มีสิทธิ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

thaiparagliding เขียน:
e21smn เขียน:เคยซื้อ Dahon Eco C7 มาแล้วไม่มีตำแหน่งยึดอแดปเตอร์สับจานเลยใส่ได้แค่ชิพเตอร์หลงกับตีนผี คราวนี้สนใจจะซื้อ Boardwalk มาลองใช้ดูอีกคันตั้งใจจะอัพใช้สับจาน Tigra จานหน้า Taigra ชิพเตอร์แฮนด์ตรง Sora 2x9 ไม่แน่ใจจะติดปัญหาอะไรหรือไม่กับสับจานครับเช่นติดตั้งไม่ได้เพราะท่อตั้งไม่มีพื้นที่เป็นต้น
หากไม่มีปัญหาอะไรแต่โลภมากอยากได้เป็น 3x10 โดยจานหน้า 48/34/24 (ประมานนี้ จำฟันของ 48 ไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง)สับจาน SLX กับชิพเตอร์ SLX 3x10 จะติดปัญหาอะไรหรือไม่เช่น เมื่อใช้จานหน้าใบเล็กสุดและเฟืองหลังใบเล็กสุดโซ่จะมาเบียดสับจานเพราะความเยื้องทะแยงของโซ่กับระยะของจานกับเฟืองเป็นต้น
ทั้งสองแบบนี้ผมคิดว่าตีนผีไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไรนัก เพราะที่ผ่านมาทำรถพับใช้ไปสองคันมีปัญหาที่สับจานทั้งหมดเลย (ดาฮอน C7 กับ Cronus Tempo 2.0) ส่วนตีนผีไม่ค่อยพบปัญหาเลยขอถามผู้มีประสบการ์ณก่อนไปถอย Boardwalk มาอัพครับ ว่าการติดตั้งสับจานกับการใช้จานหน้า 2 ใบ (จานหมอบ) หรือ 3 ใบ (จานทัวร์ริ่ง) จะติดปัญหาอะไรกีบเฟรมรุ่นนี้หรือไม่ ขบคุณครับ
1. Boardwalk ใส่ Adaptor K Series ครับ (รุ่นอื่น อาจเสียตังค์ฟรี)
รูปภาพ

รูปภาพ
ไม่มีปัญหาอะไรแต่โลภมากอยากได้เป็น 3x10 โดยจานหน้า 48/34/24(ประมานนี้ จำฟันของ 48 ไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง)สับจาน SLX กับชิพเตอร์ SLX 3x10 จะติดปัญหาอะไรหรือไม่เช่น เมื่อใช้จานหน้าใบเล็กสุดและเฟืองหลังใบเล็กสุดโซ่จะมาเบียดสับจานเพราะความเยื้องทะแยงของโซ่กับระยะของจานกับเฟืองเป็นต้น

แนะนำแค่ 9 speed ก็พอครับ 10 speed อาจมีปัญหาเรื่อง โซ่ขบเฟืองหลัง เนื่องจากรถพับมีช่วง ตะเกียบหลังที่สั้นกว่า ครับ ส่วนปัญหาเรื่องสับจานหน้า ต้องรองแหวนที่กระโหลก จะให้เนียนต้อง แต่งความบางแหวนให่เหมาะสม

จานหน้า 3 ใบสำหรับรถพับ อาจเสียตังค์ฟรี และมีอัตราทดที่ซ้ำกันมาเกินไป ถ้าตัดอัตราทดที่้ซ้ำกันออกไป เหลือจริงๆประมาณ 14 Speed เท่านั้นครับ และ อาจมีปัญหาเรื่อง โช่สีตะเกียบหลัง

รูปภาพ

ส่วนปัญหา Shifter กับ สับจาน และ ตีนผี ขอให้ระบบสัมพันธ์กัน ถ้า Shifter เป็น SIS (Shimano index System) ก็ใช้ตีนผีระบบ SIS
ถ้า Shifter เป็น Dynasys ก็ใช้ตีนผีระบบ Dynasys

ป.ล. ผมเคยใช้ ฺBoardwalk จานหน้า 52-39 เฟืองหลัง 11-36 ก็ครอบคลุมการทุกใช้งานแล้วครับ

รูปภาพ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=782872

http://handsonbike.blogspot.com/2011/11 ... front.html

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

อแด๊ปเตอร์ตัวนี้ ก็น่าจะใช้ไม่ได้นะครับ ถ้าอัพจานใหญ่ขึ้น มันติดสับจานได้ไม่สูงพอ แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าลองหาเกียร์ดุม 3สปีด ที่มันสามารถใส่เฟืองหลังได้ 10sp ผมจำรุ่นไม่ได้ เคยฝากคนสั่งจาก ebay ให้เพื่อน รวมภาษีรวมส่ง รู้สึกจะอยู่แถวๆ 5000 อันนี้ต้องวัดความกว้างของหางหลังก่อนนะครับว่า 135mm หรือเปล่า ถ้าใช่ก็ใส่ได้ ตัวเกียร์ดุม 3sp ใช้แทนสับจานหน้า แล้วบวกเกียร์เฟืองหลัง เท่านี้ก็ซิ่งได้ตามที่หวัง ปัญหาก็คือ จะปั่นไหวหรือเปล่าเท่านั้นแหละ ขอบอกว่าเหนื่อยมาก ^^
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

csrf31.jpg (119.79 KiB) เข้าดูแล้ว 684 ครั้ง
3200

Specs 36 H 28H OLD135MM

• Speed 3 x 8/9 Speed
• Type - Freewheel
• Hub Shell Material - 6061 Aluminum
• Axle Diameter - 13/32” Slotted
• Axle Length - 179mm
• Over Locknut Dimension - 135mm
• Right Axle Protrusion Length - 22mm
• Left Axle Protrusion Length - 22mm
• Spoke Holes - 36
• Pitch Circle Diameter - 67mm
• Center to Flange Right - 21.4mm
• Center to Flange Left - 35.4mm
• Flange Width - 53mm
• Spoke Compatibility - 13g or 14g
• Cassette Sprocket Type - 8/9 Speed
• Max Sprocket - 34T
• Min. Sprocket - 11T
• Chain Line: 45mm
• Indicator Chain - HSA716 Mark 8

• Weight - 1090g

Gear Ratio

• Overall Range - 177%
• Gear 1 - 75% (-)25%
• Gear 2 - 100% Direct Drive (Gear 1 + 33%)
• Gear 3 - 133% (+)33.3% (Gear 2 + 33%)

ขนาด Specs 36 H OLD135MM
28H OLD135MM

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=989532
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”