มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วย ควรใช้รถแบบพับแบบใด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
เก้าช่อง
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วย ควรใช้รถแบบพับแบบใด

โพสต์ โดย เก้าช่อง »

สวัสดีครับ ผมกำลังมองหาจักยานพับได้
จุดประสงค์ ปั่นไปทำงาน
ลักษณะเส้นทางการเดินทาง เป็นถนนวิ่งทางเดียว เส้นทางจึงเป็นรูปวงกลม เส้นทาง ศูนย์วัฒนธรรม- รัชดา
เส้นทางไปทำงาน –ปั่นบนถนนขนาดความกว้าง 6 เลน ระยะทางประมาณ 5 กม.จอดหน้าสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน จากนั้นต้องพับจักรยาน แล้วลากจักรยานลอดอุโมงค์รถไฟฟ้าใต้ดินพื่อข้ามฝั่งไปที่ทำงานที่อยู่อีกฝั่งถนน จากนั้นขึ้นลิฟท์ ถึงทำงาน
ขากลับจากที่ทำงาน - ลงลิฟท์ จากนั้นปั่นจักรยานไปยังสะพานลอยระยะทางประมาณ 150 ม. จอดรถ พับจักรยานแล้วลากขึ้น - ลง สะพานลอยเพื่อข้ามฟาก แล้วปั่นจักยานบนถนนขนาด ความกว้าง 6 เลน อีก 5 กม.จนถึงบ้าน
สัดส่วนร่างกาย
ส่วนสูง 165 ซม. น้ำหนัก 65 กก. ช่วงขาด้านในยาวประมาณ 79 ซม.
งบประมาณ บวก ลบ จาก 15,000 ได้ครับ
รุ่นที่สนใจ LUMBOGINI CONCETO, java fit, GIANT EXPRESS WAY , ส่วน DAHON ไม่ทราบว่าควรใช้รุ่นไหนครับ
หรือว่ามีรถพับที่น่าสนใจกว่านี้ก็แนะนำผมได้ครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ronghui
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024245xxx
team: uncompany

Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วย ควรใช้รถแบบพับแบบใด

โพสต์ โดย ronghui »

แนะนำให้ลองดูตัวจริงของทุกๆแบรนด์ที่หมายตาไว้......
รถพับในระดับใกล้เคียงกัน คุณภาพ น้ำหนัก ก็ใกล้เคียงกันมาก ขึ้นอยู่กับความรู้สึกเวลาปั้นมากกว่า
อยากให้ไปลองคร่อม ลองพับ ลองยก ดูแล้วเราจะตอบโจกย์ลักษณการใช้งานของตัวเองได้ดีที่สุดครับผม
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่่องแบรนด์ดัง ๆ ปัจจุบันนี้มีรถพับจาก จีน หลากหลายยี่ห้อทั้งเฟรมเหล็ก และ อลูฯ ราคาต่ำกว่าหมื่น

ถ้าไม่ได้รีบใช้จริง ๆ หาข้อมูลในบอร์ดนี้แหละครับหลากหลายมากน่าจะพอเป็นแนวทางการตัดสินใจได้
ขอให้มีความสุขกับการปั่นจักรยานนะครับ

ปล.รถพับแบรนด์ดังหลายยี่ห้อก็ผลิตที่จีนนะครับ :lol: :lol: :lol:
เก้าช่อง
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วย ควรใช้รถแบบพับแบบใด

ขอบคุณ ronghui ครับ

ที่ผมสนใจมากที่สุดก็ตัว LUMBOGINI CONCETO ครับ แต่ยังไม่เคยลองคร่อมเลย คิดเหมือนกันครับว่าผมอาจจะไม่เหมาะเพราะผมเป็นคนตัวเตี้ย
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

เก้าช่อง เขียน:ขอบคุณ ronghui ครับ

ที่ผมสนใจมากที่สุดก็ตัว LUMBOGINI CONCETO ครับ แต่ยังไม่เคยลองคร่อมเลย คิดเหมือนกันครับว่าผมอาจจะไม่เหมาะเพราะผมเป็นคนตัวเตี้ย
เห็นเขาว่าระยะเอื้อมค่อนข้างยาว มีกระทู้ CONCETTO ล่างๆอะครับ
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

โพสต์ โดย col_sun »

ไหนๆจะลงทุนเลือกจักรยานพับมาใช้แล้ว
สละเวลาไปจับตัวจริงที่ร้านตัวแทนก่อน
จะได้เห็นหลายยี่ห้อ หลายๆแบบเทียบกัน
จากข้อมูลที่ให้มาต้องยก/ลากพอสมควร
ก็ต้องเลือกตัวเบาๆหน่อย เข็นง่ายๆด้วย
เกียร์ไม่ต้องมากก็เพียงพอกับการใช้งาน
เผื่องบไว้เผื่ออุปกรณ์เสริม/แต่งนิดหน่อย
พิจารณาเรื่องการบริการประกอบด้วยครับ
;)

เสนอ Dahon Route สีอลู เข้าประกวดครับ 8-)
ไฟล์แนบ
994391_617291534996954_33260169_n-vert.jpg (49.39 KiB) เข้าดูแล้ว 721 ครั้ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ต้องพับบ่อยขนาดนี้ เลือกที่พับสะดวกๆ ไม่ต้องถอดคอแบบ lamborghini จะดีกว่าครับ ไม่งั้นเกะกะลำบากแน่ๆ
ที่คิดต่อมาคือ น้ำหนักกับการเข็น สองอย่างนี้มันคู่กันครับ เข็นดีแต่หนักก็ลำบาก
ไจแอนท์น่าจะหายากนะครับ รุ่นให้เลือกน้อย ดาฮอนเยอะสุด จาวารองลงมา ถ้าตามที่ลงไว้คงแนะนำให้ดูดาฮอนตามงบเลยครับ มี route กับ boradwalk ราคาต่างกัน ถ้าตามที่คิด route คงเหมาะกว่าเพราะเบากว่าหน่อยนึง (จริงๆ น้ำหนักใกล้กันแม้อีกตัวจะเป็นโครโม) มีบังโคลนติดมาให้เลย ข้อเสียคือไม่มีตัวล็อคแม่เหล็กหรือสแน็บล็อค หาซื้อเพิ่มได้ประมาณ 200 กว่าบาทครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เท่าที่อ่านดู จุดประสงค์ที่แท้จริงคือปั่นไปทำงาน 5 กม. อุปสรรค์คือการ "ข้ามถนน" ซึ่งทางคนเดินปกติจะต้องผ่านทางรถใต้ดิน และสะพานลอย อุปสรรค์เหล่านี้จึงบีบบังคับให้ต้องเลือกรถพับ

อยากให้มองข้ามไปอีกมุมนึงครับ ในเมื่อเราปั่นจักรยานอยู่แล้ว แค่มองให้เหมือนเราขับรถปั่นไกลขึ้นอีกไม่กี่ร้อยเมตร ไปกลับรถบนถนนเหมือนรถคันนึง แค่นี้ก็ไม่ต้องใช้ทางข้ามที่เป็นบันไดแล้ว เปิดโอกาสให้เราเลือกจักรยานได้มากขึ้น อาจใหญ่ขึ้นมาหน่อยเป็นรถมินิ หรือแม้กระทั่งเสือหมอบเสือภูเขา ได้รถที่ขี่สนุกขึ้น น้ำหนักเบา ราคาถูกลงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

น่าจะลองไปดูรถพับของจริงหลายๆ ยี่ห้อ ในช่วงที่มีจัดงานโชว์จักรยาน 27-31/3/57 เมืองทอง ลองสัมผัสกันจริงๆเลยครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

น้องหนึ่ง เขียน:เท่าที่อ่านดู จุดประสงค์ที่แท้จริงคือปั่นไปทำงาน 5 กม. อุปสรรค์คือการ "ข้ามถนน" ซึ่งทางคนเดินปกติจะต้องผ่านทางรถใต้ดิน และสะพานลอย อุปสรรค์เหล่านี้จึงบีบบังคับให้ต้องเลือกรถพับ

อยากให้มองข้ามไปอีกมุมนึงครับ ในเมื่อเราปั่นจักรยานอยู่แล้ว แค่มองให้เหมือนเราขับรถปั่นไกลขึ้นอีกไม่กี่ร้อยเมตร ไปกลับรถบนถนนเหมือนรถคันนึง แค่นี้ก็ไม่ต้องใช้ทางข้ามที่เป็นบันไดแล้ว เปิดโอกาสให้เราเลือกจักรยานได้มากขึ้น อาจใหญ่ขึ้นมาหน่อยเป็นรถมินิ หรือแม้กระทั่งเสือหมอบเสือภูเขา ได้รถที่ขี่สนุกขึ้น น้ำหนักเบา ราคาถูกลงครับ
ถ้าเข้าทำงานที่ตึก ยิ่งใช้ลิฟท์ด้วยยังไงก็ต้องรถพับครับ ถึงจะเข้าลิฟต์ขนของได้ แต่มักจะเจอคนขนเยอะ รอนานเข้างานสายแน่ๆ

จขกท ต้องเสียเวลาไปดูของจริงหลายรุ่นก่อนตัดสินใจเลยจะดีกว่าครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
เก้าช่อง
สมาชิก
สมาชิก

โมทนาบุญครับ ได้รับคำแนะนำที่น่าสนใจจากหลายท่าน แสดงว่าการใช้งานของผมจัดได้ว่าใช้การพับบ่อย แล้วก็ต้องขึ้นลิฟท์ ควรเน้นพับง่าย ส่วนในอนาคตถ้าชำนาญการขี่และเส้นทาง น่าจะลดขั้นตอนการพับได้น้อยลงโดยขี่ไปกลับรถที่ทางกลับรถข้างหน้าห่างจากสถานที่ทำงานไม่มาก
ตอนนี้ลองเริ่มหาข้อมูล เดฮอน รูท ตามที่คุณ col sun และ รุ่นอื่นๆ ในเว็บต่างๆไปด้วย

ขอบคุณครับ
johndeere
ขาประจำ
ขาประจำ
team: pantip bike
Bike: Dr.Hon mu uno

โพสต์ โดย johndeere »

ส่ง speed uno เข้าประกวด น่ามาเดือน4
ไฟล์แนบ
speeduno.jpg (41.98 KiB) เข้าดูแล้ว 668 ครั้ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

ก่อนถึงสะพานยอมข้ามทางม้าลายคนเดินก็ได้นะครับ แล้วขี่สวนกลับมาหน่อย บนฟุตบาทก็ได้ จะปลอดภัยกว่า การไปกลับรถตามรถใหญ่นี่มันก็ต้องรอนานเหมือนกัน แถมอันตรายตอนเปลี่ยนเลนทั้งสองฝั่งด้วย
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

johndeere เขียน:ส่ง speed uno เข้าประกวด น่ามาเดือน4
ถ้าระยะเอื่อมไม่ไกล น่าจับมาใส่บุลฮอร์น
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

โพสต์ โดย col_sun »

เผื่องบหาอุปกรณ์ที่จำเป็นด้วยนะครับเช่น
1. หมวกกันน๊อค
2. ไฟหน้า/ท้าย
3. ถุงมือ
4. ที่รัดขากางเกงขายาว
5. เป้สะพายตอนปั่น/เก็บของ

ของแต่งรถยังไม่ต้องเพิ่มอะไร
ขี่แบบเดิมๆน่าจะโอเคแล้วครับ :lol:
เก้าช่อง
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ ไปดูที่งานจักรยาน ของให้ลองน่าจะเยอะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”