ถามวิธีแก้ไขน้อตตรงคอพับมันหลวม เกิดจากตกร่องริมถนน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
topipod
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Speed Duo,Brompton S2L
ติดต่อ:

ถามวิธีแก้ไขน้อตตรงคอพับมันหลวม เกิดจากตกร่องริมถนน

โพสต์ โดย topipod »

สืบเนื่องขี่จักรยานไปตกร่องริมถนน ถึงกับคอหลุดออกมานิดนึงแล้วกระแทกลงไปใหม่ นึกภาพตอนหน้าแฮนด์ยกขึ้นนิดนึงแล้วหล่นกลับลงไปอีกที
ผลที่ตามมาคือ
รูปภาพ
ทำให้ก้านล็อคตรงคอไม่แน่น ไขยังไงก็ไม่แน่นแล้ว ขี่ขี่ไปนี่เสียวเลยครับ (ตัวก้านล็อคไม่ติดกับตัวคอขยับได้นิดๆ)

ถามร้านทางตัวแทนแล้วไม่สามารถเบิกซื้ออะไหล่ได้เพราะเป็นรุ่นที่ซื้อแบบหิ้วมาขาย :shock:

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าที่พวกพี่ๆในบอร์ดบอกว่าควรซื้อผ่านตัวแทนสบายใจและดีกว่ายังไง :cry:

ฝากไว้สำหรับเพื่อนๆพี่ที่ซื้อแบบไม่มีตัวแทนเอากรณีผมไปคิดนะครับจะได้ไม่เครียดแบบผม

เข้าเรื่องเลยครับมันมีวิธีซ่อมได้มั๊ยครับโดยไม่ต้องเปลี่ยนอ่ะไหล่ใหม่

ตอนนี้วิธีแก้แบบพอเอาตัวรอดไปก่อนคือไขน้อตตัวเล็ก2อันที่เกี่ยวล็อคให้แน่น คือทำให้คอมันพับไม่ได้ไปเลยอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
maxxx@
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: dahon curve sl / dahon dove / neo bike

Re: ถามวิธีแก้ไขน้อตตรงคอพับมันหลวม เกิดจากตกร่องริมถนน

โพสต์ โดย maxxx@ »

ดูแล้วไม่น่าจะสาหัสนักนะครับ

ถ้า

1.แผ่นเงินๆเงาๆด้านที่มันเสียบเข้าเป็นสลักตรงคอเนี่ย ถ้ามันเข้าไม่สุด มันจะโยกได้ หรือ หลุด แบบที่คุณเจอ ดูจากรูปมันไม่ได้บิ่นหรือหัก ไม่น่ามีปัญหา

2.ตัวที่รับสลักตัวนี้คอ ช่วงคอพับ (ดูตรงแนวที่ลิ้นเงินๆเข้าไปลอคไว้) ถ้ามันไม่แตกไม่บิ่น ก็แสดงว่าน่าจะปรกติ

สาเหตุ น่าจะเกิดจาก ลิ้นเงินๆเหย่เข้าคอพับดำๆ (ขออภัยเรียกไม่ถูก) มันเข้าไม่ลึกพอ มันเลยหลุดออกมา

วิธีแก้

1.นอต 2 ตัวที่คุณปรับให้แน่นเนี่ย คลายออกซะ ให้หลวมพอดีๆ เทสด้วยการพับไปมา นอต 2 ตัวนี้ต้องขยับตามรางได้ (กรณีถ้าขันแน่นเกิน จนมันไม่ขยับเนี่ย พอพับแล้วลอคคอแล้วเนี่ย พอจะพับคออีกรอบ มันจะไม่ขยับตามราง ทีนี้ คอมันจะพับไม่ได้ คาอยู่อย่างนั้นเลย ทั้งตบทั้งเขย่ากว่าจะหลุดจากลอคได้)

2.ถ้าจะตั้งให้ลิ้นเข้าได้ลึก ใช้ประแจเบอร์ 8 ลองปรับตั้งนอตที่ใกล้พลาสติกสีขาว หมุนทีละนิดแล้วลองพับ เล็งแนวให้เข้าไปเสียบพอดีๆ ไม่มากเกิน (ถ้ามากเกิน เดี๋ยวเวลาพับคอ มันจะไม่ยอมหลุด ลำบากอีกทีนี้)

ลองทำดูครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริม
KoEvoX
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -

Re: ถามวิธีแก้ไขน้อตตรงคอพับมันหลวม เกิดจากตกร่องริมถนน

โพสต์ โดย KoEvoX »

maxxx@ เขียน:ดูแล้วไม่น่าจะสาหัสนักนะครับ

ถ้า

1.แผ่นเงินๆเงาๆด้านที่มันเสียบเข้าเป็นสลักตรงคอเนี่ย ถ้ามันเข้าไม่สุด มันจะโยกได้ หรือ หลุด แบบที่คุณเจอ ดูจากรูปมันไม่ได้บิ่นหรือหัก ไม่น่ามีปัญหา

2.ตัวที่รับสลักตัวนี้คอ ช่วงคอพับ (ดูตรงแนวที่ลิ้นเงินๆเข้าไปลอคไว้) ถ้ามันไม่แตกไม่บิ่น ก็แสดงว่าน่าจะปรกติ

สาเหตุ น่าจะเกิดจาก ลิ้นเงินๆเหย่เข้าคอพับดำๆ (ขออภัยเรียกไม่ถูก) มันเข้าไม่ลึกพอ มันเลยหลุดออกมา

วิธีแก้

1.นอต 2 ตัวที่คุณปรับให้แน่นเนี่ย คลายออกซะ ให้หลวมพอดีๆ เทสด้วยการพับไปมา นอต 2 ตัวนี้ต้องขยับตามรางได้ (กรณีถ้าขันแน่นเกิน จนมันไม่ขยับเนี่ย พอพับแล้วลอคคอแล้วเนี่ย พอจะพับคออีกรอบ มันจะไม่ขยับตามราง ทีนี้ คอมันจะพับไม่ได้ คาอยู่อย่างนั้นเลย ทั้งตบทั้งเขย่ากว่าจะหลุดจากลอคได้)

2.ถ้าจะตั้งให้ลิ้นเข้าได้ลึก ใช้ประแจเบอร์ 8 ลองปรับตั้งนอตที่ใกล้พลาสติกสีขาว หมุนทีละนิดแล้วลองพับ เล็งแนวให้เข้าไปเสียบพอดีๆ ไม่มากเกิน (ถ้ามากเกิน เดี๋ยวเวลาพับคอ มันจะไม่ยอมหลุด ลำบากอีกทีนี้)

ลองทำดูครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริม
ตามคุณ maxxx เลยครับ

ของผมมันหลวมบ่อยครับต้องมาหมั่นขันน๊อตตรงที่ติดกับพลาสติกสีขาวตลอดเลย ยังไม่ได้หาน้ำยากันเกลียวคลายมาหยอด
ก็เลยเอาสายไฟพันไว้ก่อนไม่ให้มันคลาย ให้ลองหมุนซัก 1/2 รอบแล้วลองพับคอดูว่ามันตึงๆมือหรือเปล่าถ้าไม่ตึงแสดงว่า
ขันผิดด้าน ให้ขันไปอีกด้านนึง ให้ขัน 1/2 หรือ 1/4 รอบก่อนน่ะครับ ถ้าแน่นเกินไปมันจะล๊อกหนักมือทีนี้เวลาปลดจะปลดได้ยากครับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

วันนี้ได้คุยกับเจ้าของกระทู้ ถามว่าซื้อที่ไหรเขาบอกว่า จากร้านใน thai mtb ผมก็เลยให้เขาลองถามร้านที่ซื้อว่ามีของไหม
ส่วนรถตอนนี้ อยู่ที่ ผมแล้ว จากการ สำรวจ ดูปรากฎว่า น็อต เกลียวด้านในหวาน หรือไม่ คมนั้นเอง ก็เลยจะเก็บรถไว้ไปหา ทางซ่อม
เพราะ อะไหล่ ผม ก็เบิกไม่ได้ กรณี ก่อนหน้านี้ มีลูกค้า ในร้าน บานพับหัก ก็เบิกได้ อันนี้ จะ พยายาม ทำให้ ครับ
คงไม่ ยากเท่าไหร แต่ สำหรับคน อื่นๆที่ คิดว่า ไม่เป็นไร อะไร BIRD ก็ซ่อมได้ นั้น ก็ตาม คิวนะคร้าบๆๆๆๆๆ

ปล.ใครขายอะไรต้องรับผิดชอบ :evil:
20140306_224807.jpg (79.71 KiB) เข้าดูแล้ว 1654 ครั้ง
อันนี้หวานแน่นอน ถ้าใครเก่งกว่าผม ก็มาดูที่ร้านนะครับ
20140306_224807.jpg (79.71 KiB) เข้าดูแล้ว 1654 ครั้ง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

ต๊าปเกลียวขยายเพิ่มขึ้นอีกนิดหนึ่ง แล้วกลึงใส่น๊อตตัวใหม่ขนาดเท่าที่ต๊าปใหม่ ก็น่าจะได้น่ะครับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ซื้อร้านไหรก็แจ้งบอกในกระทู้ไปเลยครับจะได้ไม่มีใครเป็นแบบ เจ้าของกระทู้
รถเสร็จแล้วนะครับ

ให้แค่คนนี้ คนเดียว เท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย bird8850 เมื่อ 07 มี.ค. 2014, 16:19, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
รูปประจำตัวสมาชิก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

เทพ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
topipod
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Speed Duo,Brompton S2L
ติดต่อ:

โพสต์ โดย topipod »

สุดๆ ขอบคุณมากครับ
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย saruno »

คนอะไร นอกจากหล่อแล้วยังเทพด้วย แซวนะครับพี่เบิ้ด ไม่ได้แวะไปหาพักใหญ่ คิดถึงนะครับ อิอิ :mrgreen:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

saruno เขียน:คนอะไร นอกจากหล่อแล้วยังเทพด้วย แซวนะครับพี่เบิ้ด ไม่ได้แวะไปหาพักใหญ่ คิดถึงนะครับ อิอิ :mrgreen:
อ้วนขึ้นนะเรา แต่ยังหล่ออยู่ :lol:

-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

ซื้อของหิ้ว พอถึงเวลามีปัญหา เหมือนต้องไปขอร้องให้เค้าทำให้ แต่ผมค้าขายอยู่ เข้าใจตัวแทนนะครับ เค้ามีต้นทุน ต้องมานั่งสต๊อกอะไหล่ให้เราเปลี่ยนเวลามีปัญหา มันก็คือต้นทุนที่เพิ่มไป ไม่เหมือนพวกหิ้วมา ภาษีก็ไม่เสีย ประกันก็ไม่มี รถผมทุกคันซื้อจากตัวแทนทั้งหมด ไม่นิยมของหิ้ว (ยกเว้นถูกกว่าเยอะมาก 555)
รอด้วยซิ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ค่าสบายใจสำคัญกว่าจริงๆ ครับ ไม่อยากบอกว่าขนาดรถยี่ห้อดังๆ ก็ยังมีปัญหาซัพพอร์ทไม่ดีเท่าเมืองนอกเหมือนกัน ยังไงต้องดูด้วยว่าตัวแทนนั้นสนใจใส่ใจแบรนด์ที่เอามาแค่ไหน ไม่ใช่ถามไรไปบอกหมด ไม่มี ไม่รู้แก้ไง แบบนี้มีก็เหมือนไม่มีตัวแทนครับ เจ็บใจกว่าอีก :cry:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”