พา speed falco ไปลดน้ำหนักมาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ooakeoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Speed falco

Re: พา speed falco ไปลดน้ำหนักมาครับ

โพสต์ โดย ooakeoo »

ผมใช้หลักอานคาร์บอน+ปลอกกันรอย กับรัดเดิมที่มากับรถครับ
เท่าที่ใช้มาจนวันนี้ก็ยังไม่รูดครับ
ก็รัดแน่นหน่อยอะนะครับ ตามสูตรเดียวกันนี้เลย
shpiak เขียน:
Tony3753 เขียน:
Bluewhite เขียน:หลักอานคาร์บอนขี่แล้วมีรูดลงไหมครับ ใส่ปลอกกันรอยหรือเปล่าครับ บางคนบอกถ้าใส่ปลอกกันรอยจะรูด หรือใช้ตัวรัด Litepro ก็รูด ยังชั่งใจระหว่างอลูกับคาร์บอน แฮนด์ใช่ติดรถเดิมหรือเปล่าครับ
ผมใช้หลักอานคาบอน มีรูดลงเหมือนกัน พอเปลี่ยนเป็นหลักอานธรรมดา ไม่มีอาการเลยครับ ผมใช้ mu slx ส่วน speed falco สวยดีเล็งดำด้านไว้ ยังลังเล เพราะกลัวเป็นสนิม
ผมหนัก 65 ใช้ปลอกกันรอย litepro หลักอานคาร์บอน ไม่รูดครับ ใช้รัดหลักอานเดิมๆแต่หยอดน้ำมันตรงจุดที่เสียดสีของลูกเบี้ยว ดาฮอนทุกคันลูกเบี้ยวรัดแฮนด์กับหลักอานจะฝืดกว่าที่ควร ทำให้เราคิดว่าแน่นแต่จริงๆไม่แน่น หยอดแล้วรัดนุ่มลื่นมือและรัดได้แน่นครับ ไม่รูดทั้ง curve d3 และ slx ครับ
notity
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 66866121001

Re: พา speed falco ไปลดน้ำหนักมาครับ

โพสต์ โดย notity »

รูปภาพ

จอดไว้ข้างโต้ะทำงานเลยครับ :lol: :mrgreen: :lol: :mrgreen:
ooakeoo
ขาประจำ
ขาประจำ

notity เขียน:รูปภาพ

จอดไว้ข้างโต้ะทำงานเลยครับ :lol: :mrgreen: :lol: :mrgreen:
สีดำ เท่เลย
ถ้าขี่กลับบ้านช่วงมืดๆ มีไฟหน้าหลังซะหน่อยก็จะดีมากเลยนะครับ
ปลอดภัยไว้ก่อนนะ
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

แนะนำไฟดีๆราคาไม่แรงครับ แต่เบาและสว่างเกินตัวมากๆ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=709564
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
notity
สมาชิก
สมาชิก

shpiak เขียน:แนะนำไฟดีๆราคาไม่แรงครับ แต่เบาและสว่างเกินตัวมากๆ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=709564
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมขี่แค่ที่จอดรถที่ทำงานซึ่งอยู่ไกลจากตัวออฟฟิตอะครับ ปั่นแค่ในสนามบินดินเมือง ระยะทางเกือบ 2 กิโลเอง พับเก็บขึ้นรถกลับบ้านทุกวันครับ พับบ่อยๆมันจะหลวมตรงไหนไหมครับ ต้องเช็คอย่างไรบ้าง แล้วท่าผมจะอัพจานหน้า 56Tกระโหลกกลวงกับหลักอานคาบอน ราคาประมาณเท่าไหร่บ้าง แล้วอัพตัวไหนก่อนมีปย.กว่าครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

พับบ่อยๆก็เตรียมพวกเครื่องมือพกพาที่มีประแจอัลเลน(แบบบ้านๆเรียกประแจตัวแอลหกเหลี่ยม)มาใช้ ส่วนใหญ่ก็ 4-5-6 mm. ที่อาจจะหลวมแน่ๆก็ตามจุดพับนี่แหละครับ ที่คอแฮนด์พับแล้วจะเห็นลูกเต๋าพลาสติคสีขาวๆมีน็อตร้อยทะลุอยู่ และมีน็อตตัวเมียติดกันไว้ขันปรับความตึงของก้านพับล็อคคอแฮนด์ ให้หยอดน้ำมันหรือป้ายจารบีบางๆไว้ที่จุดสัมผัสทุกจุด จะลดปัญหาเสียงเอียดอาดเวลาขี่ได้ และห้ามหมุนปรับให้แน่นมากไปเวลาโยกคันล็อคแล้วอาจทำให้ลูกเต๋าแตกได้ง่ายๆและหาเปลี่ยนยาก ถ้าขี่แล้วรู้สึกคอแฮนด์หลวมคลอนหรือมีเสียงเอียดอาดให้ค่อยๆหมุนปรับน็อตตัวเมียที่อยู่ติดกับลูกเต๋าทีละนิดแล้วลองล็อคใหม่ดู ทีละสองสามองศาพอนะครับ เอาแค่ล็อคพอตึงมือเวลาโยกคันล็อคคอก็พอ ถ้าตึงแล้วแต่ยังมีเสียง(ย้ำว่ามีเสียงแต่ไม่คลอน) ให้หยอดน้ำมันหรือป้ายจารบีเพิ่มที่หน้าสัมผัวที่ประกบเข้าด้วยกัน อย่าขันอัดเข้าไปอีกนะครับ น็อตตัวเมียนี้ใช้ประแจขันน็อตเบอร์แปดครับ

จุดพับกลางเฟรมก็หยอดน้ำมันตามจุดเสียดสีและสัมผัสบ้างเหมือนกัน อันนี้ใช้ประแจแอลเบอร์หกถ้าจำไม่ผิด ไม่หลวมไม่คลอนไม่ต้องทำอะไรมันครับ ถ้าหล่อลื่นถูกวิธีไม่ค้องตั้งล็อคจนแน่นมากไก็เอาอยู่แล้วครับ

ส่วนก้านลูกเบี้ยวล็อคแฮนด์กับหลักอานก็หยอดน้ำมันหน่อยจะล็อคนุ่มลื่นมือและแน่นอย่างที่ควรเป็นครับ

เรื่องอัพหลักอานกับอัพจานกับกระโหลก ดีทั้งคู่ เปลี่ยนของดีก็เบาขึ้นทั้งคู่ แต่หลักอานคาร์บอนได้นุ่มกว่าเดิมหน่อยนึง(ไม่ได้นุ่มสบายนะครับ)เบาขึ้นจากหลักอานติดรถสองขีดกว่าๆ ในอีเบย์มียี่ห้อ hylix ราคาราวๆสองพันสองกว่าๆรวมส่ง เบามากๆ(อันนี้พี่ cookiebike แนะนำมา) งานสวยมากๆ แต่ตัวล็อคเบาะใส่ยากไปหน่อย ส่วนขาจานกับกระโหลกดีๆก็ได้เรื่องอัตราทดกับความลื่นกระโหลกที่มากขึ้นราคาสามพันปลาย และทั้งสองอย่างทำให้รถหล่อขึ้นมาก อยากได้อะไรหรือมีเงินแค่ไหนก็เลือกเอาตามที่ชอบครับ ดีทั้งคู่
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
notity
สมาชิก
สมาชิก

ถ้าเทียบหลักอานคาบอน hylix กับ litepro ตัวไหนเบากว่ากัน และคุณภาพเหมาะสมกับราคามากกว่าครับ litepro ประมาณ 3500.-
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

notity เขียน:ถ้าเทียบหลักอานคาบอน hylix กับ litepro ตัวไหนเบากว่ากัน และคุณภาพเหมาะสมกับราคามากกว่าครับ litepro ประมาณ 3500.-
hykix งานสวยมาก ทำสีด้านลายคล้าย controltech มากครับ นน.ดูรูปครับ เบามากๆ

เอาลิงค์มาฝากครับ
http://www.ebay.com/itm/Hylix-Carbon-Se ... 1c3c37133e
ไฟล์แนบ
20140610_094144-resized-640.jpg (39.49 KiB) เข้าดูแล้ว 1284 ครั้ง
ooakeoo
ขาประจำ
ขาประจำ

notity เขียน:ถ้าเทียบหลักอานคาบอน hylix กับ litepro ตัวไหนเบากว่ากัน และคุณภาพเหมาะสมกับราคามากกว่าครับ litepro ประมาณ 3500.-
จำได้ลางๆว่าของ litepro มันจะอยู่ราวๆ 2 ขีดปลายๆ เกือบ 3 ขีดอะครับ
notity
สมาชิก
สมาชิก

shpiak เขียน:
hykix งานสวยมาก ทำสีด้านลายคล้าย controltech มากครับ นน.ดูรูปครับ เบามากๆ

เอาลิงค์มาฝากครับ
http://www.ebay.com/itm/Hylix-Carbon-Se ... 1c3c37133e
ขอบคุณมากครับ คงสั่งตัวนี้แหละ เบากว่า Litepro Carbon

ถามอีกเรื่องครับ ตอนนี้เห็นจานหน้า 58T เข้ามาน่าสนใจกว่า 56T ไหมครับ ความหนักของเกียร์มันจะเพิ่มขึ้นใช่ไหม ถ้าไม่เน้นไปแรงมากแค่ 56T ก็คงพอใช่ไหมครับ เน้นเบาอะครับ ยกขึ้นลงบ่อย
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

เจอสะพานบ้างไหมครับ ถ้าเจอบ่อยก็ 56 พอแหละครับ
Eskudozz
สมาชิก
สมาชิก
team: Cz Bike , GSB Bike
Bike: DaHon , Giant TCR Rilukkuma

โพสต์ โดย Eskudozz »

ตามมาเก็บข้อมูลครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะลดน้ำหนักเจ้า Speed falco หรือจะงอกหมอบใหม่อีกคันดี

อยากรู้ว่าถ้าอัพสุดๆเน้น speed จะปั่นตามหมอบไหวไหมหนิ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Eskudozz เขียน:ตามมาเก็บข้อมูลครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะลดน้ำหนักเจ้า Speed falco หรือจะงอกหมอบใหม่อีกคันดี

อยากรู้ว่าถ้าอัพสุดๆเน้น speed จะปั่นตามหมอบไหวไหมหนิ
ไหวไม่ไหว ผมว่า ส่วนหนึ่งอยู่ที่ขาของเราด้วยครับ แต่หากไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องให้หมอบเค้ารอบ้างครับ

:D :D :D
sabily-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878875856
team: Alone Team
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย sabily-bike »

มีใครในที่นี้ใช้ก้านเบครเสือหมอบบ้างครับ
------------------------
ขาอ่อน ปั่นแบบอ่อนๆ
------------------------
มาตอนที่หกกันแล้วกับทริปการเดินทางมันส์ อย่างทริปเบตง
ห้ามพลาด !!!

[youtube]j0uI1kCiIws?autoplay=0[/youtube]

>>> จิ้ม Like http://www.facebook.com/Ukhuwah.Bike
Faisanae
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812554886
team: Bike-Thailand
Bike: FUJI SST 1.0

โพสต์ โดย Faisanae »

:) ผมก็มี Speed Falco เพิ่งได้มาเมื่อต้นปีนี้เอง ก่อนที่จะออกคันนี้ ผมได้เล็ง Tern Verge P20 อยู่ ซึ่งผมคิดว่าเป้นรถพับที่ดี น้ำหนักเบาประมาณ 11 กก. แตราคา 30,000 บาท ทำให้คิดหนัก พอดีผมมีชุดขับที่ถอดออกจากเสือหมอบคันเก่าอยู่บางส่วน เลยคิดว่าเอางบที่แตกต่างกัน 12,500 บาท มาแต่ง Speed Falco จะดีกว่ามั้ย เพราะถึงออก Tern Verge P20 มาก็คงต้องทำเพิ่มนิดๆหน่อยๆอยู่ดี เลยสรุปว่า ลองเอา Speed Falco มาแต่งเล่นๆดีกว่า ขอบอกก่อนว่าอาจผิดจุดประสงค์ในกระทู้นี้นะครับ ในเรื่องแต่งเบา แต่ผมแต่งเพื่อสมรรถนะ และประสิทธิภาพที่เหมาะสมครับ เพราะผมคิดว่าน้ำหนักที่เบาลง 1 กก. กระติกน้ำที่เราพกไปกินขวดนึงก็ได้แล้ว

เริ่มจาก =
- บันไดครีต Shimano A530
- ขาจาน และ สับจาน Sram Force (ของเก่า)
- ตีนผี Sram Apex (ของเก่า)
- เฟือง Sram 11/32 และโซ่ 10 speeds (ของเก่า)
- มือเบรค Avid BB7 ปรับได้สำหรับเบรคหมอบในอนาคต
- ชิฟเตอร์ Sram X5
- ล้อ Powerway 451+ ยาง Schwalbe Durano P 20X1 1/8
- สเต็มยาว 8 เซ็นติเมตร
- แฮนด์ lightpro Carbon (จริงๆไม่ได้ต้องการเปลี่ยนแต่เพราะสเต็มที่ได้มาต้องใช้แฮนด์เดิมมาตัดต่อเลยจำเป้นครับ)
- เบาะ มีหลายตัวแล้วแต่จะสับไปมา ระหว่าง แมงมุม Tiogra สีขาว/ Brooks C-15/ San Marco

สรุปน้ำหนักที่ช่างได้เมื่อใช้เบาะแมงมุม จะอยู่ที่ 11.25 กก. ครับ แต่เร็วๆนี้คงมีอีกเวอร์ชั่นนึง เป้น 14 กก.++ แน่ๆ เพราะสั่งตะแกรงหลัง กระเป๋าสะพายข้างหลัง สองใบมาแล้ว ไว้ทำไลท์ทัวริ่งปั่นชมทุ่งครับ
ไฟล์แนบ
P_20150125_075641.jpg (243.6 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
P_20150124_205120.jpg (172.37 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
P_20150124_205144.jpg (148.32 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
P_20150124_205052.jpg (185.43 KiB) เข้าดูแล้ว 969 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”