Dahon Route อยากอัพล้อครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

Dahon Route อยากอัพล้อครับ

โพสต์ โดย Boat_2 »

Dahon Route เดิมๆ อยากอัพล้อ แนะนำรุ่นไหนดีครับ
เอาแบบไม่แพงมากครับ แต่อยากสวยๆ เบาๆ (เบากว่าล้อเดิมติดรถก็พอแล้ว)
My Bike is My Life.
rundim
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858024714
team: None
Bike: Surly Troll , Giant Escape City , Dahon Route

Re: Dahon Route อยากอัพล้อครับ

โพสต์ โดย rundim »

ลองดูพวกล้อแต่ง ของ LitePro มีให้เลือกหลายรุ่นครับ

น้ำหนักก็ชั่งที่ร้านเลยครับ จะได้ไม่คาใจ

ลองเปลี่ยนยางขอบพับเบาๆ ซักคู่ น่าจะหายไปอีกหลายขีด
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: Dahon Route อยากอัพล้อครับ

โพสต์ โดย Cookiebike »

Litepro ครับ ทำมาพอดีดาฮอน เพราะดุมหน้าแคบกว่าปกติ ถูกสุดกับคุ้มสุดแล้วครับ
เรื่องเบากว่าคงไม่กี่ขีด เปลี่ยนยางลดได้มากกว่าครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
plunk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-697-7755
team: CAKE-MAKER
Bike: Bianchi/Lerun/Humpert

โพสต์ โดย plunk »

ล้อแต่ง ยางบางๆ ลวดเส้นบางๆ เพื่อเน้นน้ำหนักให้เบาๆ เวลาใช้งานจริง บนถนน ประเทศไทย มันจะ ดุ้ง หรือ คด ไหมครับ
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

Cookiebike เขียน:Litepro ครับ ทำมาพอดีดาฮอน เพราะดุมหน้าแคบกว่าปกติ ถูกสุดกับคุ้มสุดแล้วครับ
เรื่องเบากว่าคงไม่กี่ขีด เปลี่ยนยางลดได้มากกว่าครับ
ตอนนี้ใช้ schwalbe marathon racer 1.5 ยางในยี่ห้อเดียวกัน ถ้าเปลี่ยนยางในยี่ห้อ foss มันจะเบาไดัเท่าไหร่คุ้มเงินไหมครับ ขอบคุณครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

plunk เขียน:ล้อแต่ง ยางบางๆ ลวดเส้นบางๆ เพื่อเน้นน้ำหนักให้เบาๆ เวลาใช้งานจริง บนถนน ประเทศไทย มันจะ ดุ้ง หรือ คด ไหมครับ
ไม่ครับ ล้อเล็กมันทำให้แรงที่มากระทำต่อซี่ลวดน้อยไปด้วย แรงมันส่งผ่านไปสั้นกว่าพวกล้อใหญ่ พวกซี่บางๆ นี่ถ้าไม่ใช่ของจีนทำ ส่วนใหญ่ผมเห็นเป็นพวกทนๆ ทั้งนั้น อย่าง sapim dt swiss พวกนี้เกรดวัสดุมันระดับแข่งขัน รับแรงได้พอๆ กับซี่โตครับ (มันมีตารางเทียบให้ดูเลย) แต่ว่าแพงกว่าเยอะ หาขนาดพอดียากด้วย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

Bluewhite เขียน:
Cookiebike เขียน:Litepro ครับ ทำมาพอดีดาฮอน เพราะดุมหน้าแคบกว่าปกติ ถูกสุดกับคุ้มสุดแล้วครับ
ตอนนี้ใช้ schwalbe marathon racer 1.5 ยางในยี่ห้อเดียวกัน ถ้าเปลี่ยนยางในยี่ห้อ foss มันจะเบาไดัเท่าไหร่คุ้มเงินไหมครับ ขอบคุณครับ
เบาลงมาเกือบขีด ยางในฟอสไม่แพงนะครับ ผมว่าที่ผมสั่งพานาเรเซอร์ rare มาใช้แพงกว่าเยอะ (เส้นละเกือบ 700 รวมส่ง T T) แล้วไม่มีคุณสมบัติกันลมรั่วแบบฟอสด้วย
แต่ผมยังไม่เคยใช้ฟอสนะ อ่านมาเฉยๆ ก็คงโอเคไม่โกหกหรอก ส่วนตัวถ้าเป็นคนเล่นกับน้ำหนักรถ ราคาสองเส้นราวๆ 800 แล้วลดลงเกือบขีดเป็นอะไรที่คุ้มมากครับ เปลี่ยนอย่างอื่นแพงกว่านี้เยอะ

ข้อเสียฟอสคือต้องใช้แผ่นปะของเขาเท่านั้น แต่ก็ถูกดี 90 บาท 6 แผ่น ปีนึงคงไม่รั่วมากกว่านี้หรอกครับ ถ้าไม่ใช่พวกสายหมอบยางเล็ก ยางชวาเบ้ตัวนั้นผมใช้มาไม่เคยรั่วเลยสักครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”