DIY แปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำ สำหรับ เกียร์มือบิด6 7 8Speed ^o^

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

DIY แปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำ สำหรับ เกียร์มือบิด6 7 8Speed ^o^

โพสต์ โดย One_Man_Show »

กราบสวัสดีเพื่อนสมาชิก thaimtb ที่เคารพทุกท่านครับ

ผมมีเทคนิค DIY มาแชร์เพื่อเป็นประโยชน์แก่นักปั่นต้นทุนต่ำเหมือนผม :D

สำหรับรถพับที่เบื่อแฮนด์ตรง แต่ด้วยราคาตัวรถไม่น่าลงทุน หรืองบประมาณในกระเป๋ามีไม่เยอะ

ผมมีเคล็ดลับง่ายๆโดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนหรือไปหาชิพเตอร์มาเปลี่ยนให้เสียเงินและยุ่งยาก

เทคนิคนี้ใช้กับมือบิดครับ 6 7 8Speed แล้วอยากใส่แฮนด์บูลฮอนหรือแฮนด์หมอบ

ขั้นตอนแรกก็หาอุปกรณ์ที่ท่านต้องการจะใส่ เช่น แฮนด์หมอบ แฮนด์บูลฮอน สเต็ม มือเบรค ผ้าพัน และ ขาเพิ่มตัวจับอุปกรณ์(ไว้ติดตั้งเกียร์) หน้าตาในรูปด้านล่างนี้ครับ

รูปภาพ

อุปกรณ์ตัวนี้เป็นตัวแปรสำคัญที่จะทำให้ต้นทุนในการแปลงแฮนด์ต่ำนั่นเองครับ

ร้านจักรยานที่ไหนมีบ้างผมไม่ทราบ แต่อุปกรณ์ชิ้นนี้ท่านจะหาซื้อได้ที่ Bird Bike ในราคาเพียง 150บาทเท่านั้น ;)

พอได้อุปกรณ์มาครบ ก็จัดใส่เข้าไปตามต่ำแหน่งปกติทั่วไปได้เลยครับ ในที่นี้ผมขออนุญาตใช้รถผมเองเป็นตัวอย่าง

รถพับผมเป็นรถ Carry Boy ซึ่งเป็นรถที่ไม่น่าลงทุนอะไหล่ราคาแพงอย่างยิ่ง :cry:

ผมใช้แฮนด์หมอบ สเต็ม มือเบรคหมอบ มือช่วยเบรคหมอบ ผ้าพันครับ ท่านอื่นอาจจะแปลงเป็นบูลฮอนใส่ปลายแฮนด์อะไรก็ว่าไปครับ

ผมไม่พูดถึงชิพเตอร์นะครับ เพราะเราจะใช้ของเดิมติดรถ เพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย หล่อแบบถูกๆครับ

รูปต่อไปนี้คือการติดตั้งอุปกรณ์ที่ต้องการจะใส่เรียบร้อยแล้ว ก็จะมีแฮนด์หมอบ สเต็ม เบรคหมอบ มือช่วยเบรค ผ้าพัน เดินสายใหม่ครบ

รูปภาพ
รูปภาพ

***เรื่องสเต็มผมใส่ผิดไปนิดนึง ถ้าจะให้ดีใส่สเต็มรถพับจะดีกว่าครับ มันปรับองศาได้

รูปภาพ

รูปภาพ

วิธีติดตั้งเกียร์ก็คือ นำขาเพิ่มตัวจับอุปกรณ์ มาโมดิฟายเล็กน้อย ดูตามรูปครับ

รูปภาพ

ดึงปลายขาที่ใช้จับเพิ่มอุปกรณ์ออกไป แล้วเจียรผิวส่วนที่เหลือให้บางลงเล็กน้อยขนาดมันจะใหญ่ไปนิดนึง เป็นการจำลองแทนที่การจับแฮนด์ตรง

รูปตอนเจียรเสร็จแล้วผมยังไม่ได้ถ่ายไว้ จะลงให้ภายหลัง แต่พอเจียรเสร็จแล้ว ใส่เรียบร้อยแล้ว หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

มองจากด้านหน้า
รูปภาพ

มุมบน
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ด้านข้าง
รูปภาพ

รูปภาพ

พอใส่เรียบร้อย ข้างๆมันจะโล่งมีรู ก็หาจุกปิดปลายแฮนด์มาใส่ ถ้าจุกหลวมก็เอาเทปพันสายไปช่วยม้วนให้ใหญ่และแน่นขึ้นอีกทีครับ

จะว่าไปก็คล้ายๆเกียร์สับถัง สับคอครับ ข้อดีของการทำแบบนี้ก็คือ ประหยัดค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนชิพเตอร์ เดินสายใหม่

ข้อเสียก็คือ ต้องละมือจากการจับแฮนด์ชั่วขณะ เวลาทำการเปลี่ยนเกียร์ ก็ประคองรถทรงตัวดีๆ และไม่สับเกียร์ในเวลาคับขันก็พอครับ

เคยลงเทคนิคนี้ในพันทิปไปครั้งนึงแล้ว บางท่านก็ตลกความคิดผม บางท่านก็ว่าหาชิพเตอร์อื่นใส่ดีกว่า แต่สำหรับนักปั่นต้นทุนน้อยอย่างผม 150บาทคุ้มครับ 8-)

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบพระคุณ พี่เบิร์ด พี่อ๊อฟ ร้าน Bird Bike สำหรับผ้าพันแฮนด์ อุปกรณ์ประกอบคำบรรยาย ความรู้ด้านเทคนิคจักรยาน และแรงบันดานใจครับ

หวังว่าคงจะเป็นประโบชน์ไม่น้อยสำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำเหมือนผมครับ :mrgreen:

เทคนิคนี้ใช้ได้จริงครับ ผมปั่นไปหัวหินมาแว้ว :lol:

ส่วนการผับคอ ผมก็จะพับในเหมือนของเดิมไม่ได้แล้ว ต้องพับนอกโดยการหมุนล้อให้คอพับออกไปข้าง ก็จะพับได้สนิทครับ คอก็ห้อยออกไปด้านนอก ลงรูปตอนพับครั้งต่อไปครับ
แก้ไขล่าสุดโดย One_Man_Show เมื่อ 29 มี.ค. 2015, 23:58, แก้ไขแล้ว 11 ครั้ง
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เคล็ดไม่ลับวิชาแปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำแต่อยากหล่อ DIY เกียร์มือบิด6-7Speed ^o^

อันนี้เป็นรูปของ Dahon BoardWalk กำลังใส่แฮนด์บูลฮอนครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เจ้าของรถชื่อ คุณนก เป็นนักปั่นสาว

ขอบพระคุณร้าน Bird Bike เอื้อเฟื้ออุปกรณ์และสถานที่ถ่ายทำครับ ;)

อธิบายเรื่องมือเบรคหมอบใส่กับวีเบรคควบไปด้วยครับ

ปกติมือเบรคหมอบจะใส่กับเบรคก้ามปู ถ้าเอามาใส่กับวีเบรคระยะกำมือเบรคมันจะเบรคลึกเกินไปหรือเบรคจม

ถ้าใส่มือเบรคหมอบธรรมดาแบบไม่มีชิพเตอร์ ก็ให้ใส่ข้องอแบบปรับได้เข้าไปด้วยครับ ก็จะสามารถตั้งระยะเบรคให้ดีขึ้นได้ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

อุปกรณ์ตัวนี้ คู่นึงประมาณ 300บาทครับ,,, หาได้ที่ Bird Bike ครับท่าน 8-)
แก้ไขล่าสุดโดย One_Man_Show เมื่อ 23 ม.ค. 2014, 07:14, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: เคล็ดไม่ลับวิชาแปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำแต่อยากหล่อ DIY เกียร์มือบิด6-7Speed ^o^

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

เยี่ยมครับ
tleotto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830954688
team: กฤษดานคร สมาคม 555
Bike: Merida Big Seven 300 dics / L.A. full sus Terano
ตำแหน่ง: นนทบุรี

โพสต์ โดย tleotto »

น่าสนใจอย่างยิ่งครับ อิๆๆ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ขอบคุณมากเลยครับ ที่เอาเทคนิคมาแบ่งปันครับ หากแต่ว่า ถ้าได้รูปที่ใหญ่กว่านี้อีกนิดจะทำให้ดูได้ชัดเจนขึ้นมากเลยครับ

:D :D :D
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

ขอบคุณครับ :D
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
scorpion_vut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089xxxxxx
Bike: MTB ARAYA MFE
ตำแหน่ง: ห้วยขวาง , ปากเกร็ด

โพสต์ โดย scorpion_vut »

ขอบคุณ ที่แบ่งปัน ครับ
มือใหม่ หัดปั่นๆๆๆ ไปกับ GT ARROWHEAD
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

สวยคับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
johndeere
ขาประจำ
ขาประจำ
team: pantip bike
Bike: Dr.Hon mu uno

โพสต์ โดย johndeere »

One_Man_Show เขียน:อันนี้เป็นรูปของ Dahon BoardWalk กำลังใส่แฮนด์บูลฮอนครับ
BW แหล่มเลยย น่าทำบ้าง แล้วยังพับได้ไหม

น่าใส่แฮนด์หนวด
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

toop เขียน:ขอบคุณมากเลยครับ ที่เอาเทคนิคมาแบ่งปันครับ หากแต่ว่า ถ้าได้รูปที่ใหญ่กว่านี้อีกนิดจะทำให้ดูได้ชัดเจนขึ้นมากเลยครับ

คราวต่อไปจะปรับปรุงให้ขนาดพอเหมาะครับผม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

johndeere เขียน:
One_Man_Show เขียน:อันนี้เป็นรูปของ Dahon BoardWalk กำลังใส่แฮนด์บูลฮอนครับ
BW แหล่มเลยย น่าทำบ้าง แล้วยังพับได้ไหม

น่าใส่แฮนด์หนวด
พับในได้ครับพี่ ตอนพับต้องหมุนแฮนด์ก่อนพับครับ
johndeere
ขาประจำ
ขาประจำ
team: pantip bike
Bike: Dr.Hon mu uno

โพสต์ โดย johndeere »

BW 2014 ชิปเตอร์มันไม่ใช่แบบมือหมุน นิ ลืมไป แล้วจะเปลี่ยนแฮนด์ได้หรออ
หรือก็เอามาติดตรงคอได้เหมือนกัน อะ
y001
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย y001 »

ใช่คันที่ปั่นไปหันหินรึเปล่าครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

y001 เขียน:ใช่คันที่ปั่นไปหันหินรึเปล่าครับ
ใช่ครับ ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”