Dahon Boardwalk กับ เบาะ Brooks

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: Dahon Boardwalk กับ เบาะ Brooks

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

แมวเซา เขียน:พี่Pisit ผมซื้อมาตอนร้าน world bike รามอินทราเขาโล๊ะของเก่า สิบกว่าปีก่อน เขาว่าของ ไต้หวัน ราคาพันสอง แพงเหมือนกัน สงสัยว่ามันไม่ใช่หนังวัวครับ มันแข็งโป๊ก น่าจะหนังควายซะมากกว่า springให้ตัวดีไม่เปนสนิม ไม่ค่อยต้องกังวลกลัวหาย เหมะกับรถเก่า. ถ้าเปนรถใหม่ ก็ต้อง Brooks แน่นอนกว่า ตอนนี้กำลังคันคัน Brooks B17 narrow imperial แบบมีเชือกรัด รุ่นnarrow จะแคบกว่านิดนึง คัน smooth hound เปน B17 copper
ขอบคุณครับ ถ้าได้มาคงใส่คันนี้ครับ ของเดิมก็มีสปริงแต่ขึ้นสนิมหมดแล้วครับ
Brook B17 น่าเล่นครับ ผมสนใจมานานยังไม่ใด้ซื้อเลยครับ

รูปภาพ
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

Re: Dahon Boardwalk กับ เบาะ Brooks

โพสต์ โดย แมวเซา »

Pisit sirichote เขียน:
แมวเซา เขียน:พี่Pisit ผมซื้อมาตอนร้าน world bike รามอินทราเขาโล๊ะของเก่า สิบกว่าปีก่อน เขาว่าของ ไต้หวัน ราคาพันสอง แพงเหมือนกัน สงสัยว่ามันไม่ใช่หนังวัวครับ มันแข็งโป๊ก น่าจะหนังควายซะมากกว่า springให้ตัวดีไม่เปนสนิม ไม่ค่อยต้องกังวลกลัวหาย เหมะกับรถเก่า. ถ้าเปนรถใหม่ ก็ต้อง Brooks แน่นอนกว่า ตอนนี้กำลังคันคัน Brooks B17 narrow imperial แบบมีเชือกรัด รุ่นnarrow จะแคบกว่านิดนึง คัน smooth hound เปน B17 copper
ขอบคุณครับ ถ้าได้มาคงใส่คันนี้ครับ ของเดิมก็มีสปริงแต่ขึ้นสนิมหมดแล้วครับ
Brook B17 น่าเล่นครับ ผมสนใจมานานยังไม่ใด้ซื้อเลยครับ

รูปภาพ
Dabike คันนี้เปน vintage เดิมมือแรก ใหม่และเก่าในมือเดียว ผมว่าเอา spring ไปชุบ ลอกเบาะเก่าออกบุหนังแท้ใหม่ ช่างเบาะ มอไซ ช่างเครื่องหนัง ไม่ก็ซื้อหนังมาบุเอง พี่่pisit น่าจะ DIY สบาย
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

แมวเซา เขียน:

รูปภาพ
Dabike คันนี้เปน vintage เดิมมือแรก ใหม่และเก่าในมือเดียว ผมว่าเอา spring ไปชุบ ลอกเบาะเก่าออกบุหนังแท้ใหม่ ช่างเบาะ มอไซ ช่างเครื่องหนัง ไม่ก็ซื้อหนังมาบุเอง พี่่pisit น่าจะ DIY สบาย
ขอบคุณครับ คงต้องจ้างช่างครับ ผมทำพวกเครื่องหนังไม่เป็นเลยครับ
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

r2d2pipat เขียน:b17 ผมลองดูร้านในบอร์ดก็ยังพอมีน่ะครับ ราคาก็ประมาณ 3,900.- แล้วแต่ร้าน นี่ผมก็กำลังนั่งตัดสินใจอยู่ครับ
ยังไงขอเสียงสนับสนุนหน่อย จาได้เอาไปของบจากภรรยา ถ้าไม่ให้คงต้องใช้งบลับ ขอบคุณครับ
ถ้าซื้อ Brooks แนะนำไปเลือกเองที่ร้านดีกว่าครับ บางตัวมันด้อยๆกว่าตัวอื่นเช่นที่เคยเจอตอนซื้อครั้งแรกคือ ตัวนึงแผ่นหนังค่อนข้างบางพอสังเกตเห็นได้ ตัวนึงมี area ที่หนังไม่เรียบเป็นขุยๆไม่สวยเท่าที่ควร ต้องพลิกดูด้านใต้นะครับ แต่ทั้งนี้มันผ่านมาตรฐานหรือ qc อยู่แล้ว การใช้งานคงไม่มีปัญหา แต่ของจากธรรมชาติเหมือนเลือกซื้อไม้ครับต้องดูเป็นแผ่นๆเลยจึงจะได้ของดีเต็มร้อยครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

earthjumper เขียน:
r2d2pipat เขียน:b17 ผมลองดูร้านในบอร์ดก็ยังพอมีน่ะครับ ราคาก็ประมาณ 3,900.- แล้วแต่ร้าน นี่ผมก็กำลังนั่งตัดสินใจอยู่ครับ
ยังไงขอเสียงสนับสนุนหน่อย จาได้เอาไปของบจากภรรยา ถ้าไม่ให้คงต้องใช้งบลับ ขอบคุณครับ
ถ้าซื้อ Brooks แนะนำไปเลือกเองที่ร้านดีกว่าครับ บางตัวมันด้อยๆกว่าตัวอื่นเช่นที่เคยเจอตอนซื้อครั้งแรกคือ ตัวนึงแผ่นหนังค่อนข้างบางพอสังเกตเห็นได้ ตัวนึงมี area ที่หนังไม่เรียบเป็นขุยๆไม่สวยเท่าที่ควร ต้องพลิกดูด้านใต้นะครับ แต่ทั้งนี้มันผ่านมาตรฐานหรือ qc อยู่แล้ว การใช้งานคงไม่มีปัญหา แต่ของจากธรรมชาติเหมือนเลือกซื้อไม้ครับต้องดูเป็นแผ่นๆเลยจึงจะได้ของดีเต็มร้อยครับ
ขอบคุณครับ ถ้าซื้อ B17 จะเลือกให้ดีครับ
วันก่อนที่ไปซื้อ Brook Flyer เหลือชิ้นสุดท้ายและสีน้ำผึ้ง ไม่มีโอกาศเลือกเลยครับ
ต่อมาซื้อ Brook C17S ให้ภรรยาเหลือตัวสุดท้ายสีดำ ก็ตัดสินใจซื้อไม่ได้เลือกอีกครับ
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Boardwalk d7 2014

โพสต์ โดย r2d2pipat »

ในที่สุดก็ได้ b17 หมุดทองแดงมาไว้ในมือล่ะครับ ลองศึกษาวิธีการดูแลในกระทู้เก่าแล้ว แต่มีหลายวิธีเหลือเกิน
แล้วท่านที่เหลือมีข่อแน่ะนำอะไรเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ อยากรู้ว่าแรกเริ่มที่ได้เบาะมา ก่อนใช้งานครั้งแรก หลายๆท่านทำยังไงบ้าง
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

r2d2pipat เขียน:ในที่สุดก็ได้ b17 หมุดทองแดงมาไว้ในมือล่ะครับ ลองศึกษาวิธีการดูแลในกระทู้เก่าแล้ว แต่มีหลายวิธีเหลือเกิน
แล้วท่านที่เหลือมีข่อแน่ะนำอะไรเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ อยากรู้ว่าแรกเริ่มที่ได้เบาะมา ก่อนใช้งานครั้งแรก หลายๆท่านทำยังไงบ้าง
ขอบคุณครับ

ยินดีด้วยครับ ซื้อมาแล้วใช้ไปเลยครับ เมืองไทยเป็นเมืองร้อน อากาศชื้น ไม่มีปัญหากับหนังเท่าไรครับ หนังจะมีปัญหาเมื่อใช้ที่เมืองหนาวครับ
ว่างๆก็ไปซื้อไขปลาวาฬของ Brook สักตลับ ทาด้านล่างของหนังเเดือนละครั้ง ส่วนด้านบนทาบางๆอาทิตย์ละครั้ง ก็เยี่ยมแล้วครับ
การบำรุงรักษาไม่ยากครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

r2d2pipat เขียน:ในที่สุดก็ได้ b17 หมุดทองแดงมาไว้ในมือล่ะครับ ลองศึกษาวิธีการดูแลในกระทู้เก่าแล้ว แต่มีหลายวิธีเหลือเกิน
ขอบคุณครับ
เป็นเบาะใหม่หรือเปล่าครับ หากใช่คงต้องเอามาใช้ใส่รถ คันที่เราคิดว่าจะขี่บ่อยที่สุดครับ ใช้ไปเรื่อยๆ วัสดุที่ทำเบาะ(หนัง) จะปรับสภาพให้เข้ากับสรีระของก้นเราครับ แต่ก่อนใช้ ควรทาน้ำยาทาเบาะ Proofide ทั้งด้านล่างและด้านบนครับ ด้านล่างทาแล้วทิ้งไว้ไม่ต้องเช็ดออกครับ ส่วนด้านบนทาทิ้งไว้ ตอนใช้ค่อยเช็ดออกครับ แรกๆอาจจะเจ็บก้นหน่อยนะครับ ต่อไปพอชิน แล้วเบาะปรับสภาพเข้ากับก้นเราแล้ว ปั่นหลายๆชั่วโมงก็ไม่เจ็บครับ (อาจจะเป็นเพราะว่าก้นเราด้าน ก็ได้ครับ) ตอนติดตั้งเบาะ ควรปรับองศาและความสูงต่ำของเบาะให้เหมาะสมกับผู้ขับขี่ด้วยนะครับ

:D :D :D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

ขอบคุณครับ

ยินดีด้วยครับ ซื้อมาแล้วใช้ไปเลยครับ เมืองไทยเป็นเมืองร้อน อากาศชื้น ไม่มีปัญหากับหนังเท่าไรครับ หนังจะมีปัญหาเมื่อใช้ที่เมืองหนาวครับ
ว่างๆก็ไปซื้อไขปลาวาฬของ Brook สักตลับ ทาด้านล่างของหนังเเดือนละครั้ง ส่วนด้านบนทาบางๆอาทิตย์ละครั้ง ก็เยี่ยมแล้วครับ
การบำรุงรักษาไม่ยากครับ
ข้อเสริมพี่พิสิทธิ์อีกนิดครับ ว่าเบาะหนัง Brook นี่ไม่ค่อยจะถูกกับน้ำนะครับ พยายามให้เบาะโดนน้ำให้น้อยที่สุดครับ โดยการหาถุงมาคลุมเบาะ ในกรณีที่ต้องปั่นในขณะฝนตก แต่เป็นเบาะที่ใช้แล้ว เท่ห์มากครับ แล้วพอใช้ชินแล้วนี่ นั่งปั่นสบายๆเลยครับ

ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคุณ toop มากครับ ที่ช่วยเสริมส่วนสำคัญในการบำรุงรักษาครับ คราวนี้น้องเขาก็สามารถใช้งานอย่างสะบายใจแล้วครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Pisit sirichote เขียน:ขอบคุณคุณ toop มากครับ ที่ช่วยเสริมส่วนสำคัญในการบำรุงรักษาครับ คราวนี้น้องเขาก็สามารถใช้งานอย่างสะบายใจแล้วครับ
ผมต้องขอบคุณพี่มากกว่าครับ แหะๆ ที่ผมได้ลองเบาะBrook ก็เพราะอ่านคำแนะนำจากพี่ครับ

r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ

เหมือนกันครับ ต้องขอบคุณมากครับสำหรับคำแน่ะนำดี สงสัยคงต้องบดขยี้กันอีกสักพักกว่าจะเข้ากับบั่นท้ายเรา
ได้ผลยังไงเดี่ยวผมจะแจ้งให้ทราบครับว่าใครจะอยู่ใครจะไป ของผมใหม่มือหนึ่งเลยครับ สั่งมาแบบครบชุด
ทั้งครีมทาทั้งถุงหุ้มเบาะ
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:
Pisit sirichote เขียน:ขอบคุณคุณ toop มากครับ ที่ช่วยเสริมส่วนสำคัญในการบำรุงรักษาครับ คราวนี้น้องเขาก็สามารถใช้งานอย่างสะบายใจแล้วครับ
ผมต้องขอบคุณพี่มากกว่าครับ แหะๆ ที่ผมได้ลองเบาะBrook ก็เพราะอ่านคำแนะนำจากพี่ครับ

คุณ toop มีความรู้เรื่องจักรยานมากกว่าผมเยอะครับ ผมยังติดตามอ่านตลอดครับ
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้มาส่ะทีครับ พร้อมใส่ พอดีรอหลักอานเพิ่งมาถึง ถ้าใช้ของเดิมหนักมาก(เฉพาะหลักอาน 6 ขีด เบาะอีก 5 ขีดกว่า)
เลยเปลี่ยนมาใช้ litepro ค่อยเบาลงมาหน่อย เดี๋ยวเอาใส่จักรยานแล้วจะถ่ายเต็มๆมาให้ดูอีกทีครับ
ไฟล์แนบ
photo 2.1.jpg
photo 2.1.jpg (66.05 KiB) เข้าดูแล้ว 309 ครั้ง
photo 3.1.jpg
photo 3.1.jpg (73.17 KiB) เข้าดูแล้ว 309 ครั้ง
photo 4.JPG
photo 4.JPG (84.89 KiB) เข้าดูแล้ว 309 ครั้ง
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

r2d2pipat เขียน:ได้มาส่ะทีครับ พร้อมใส่ พอดีรอหลักอานเพิ่งมาถึง ถ้าใช้ของเดิมหนักมาก(เฉพาะหลักอาน 6 ขีด เบาะอีก 5 ขีดกว่า)
เลยเปลี่ยนมาใช้ litepro ค่อยเบาลงมาหน่อย เดี๋ยวเอาใส่จักรยานแล้วจะถ่ายเต็มๆมาให้ดูอีกทีครับ
สวยมากครับ รอชม รุ่นนี้มีกี่สีครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”