ว่าด้วยล้อ 20 ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Night_Angel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: modify&service ==Tuned by kengster ==
Bike: Giant TCR / Winn Tuch

ว่าด้วยล้อ 20 ครับ

โพสต์ โดย Night_Angel »

กำลังจะถอยรถพับ แบบไม่แพง ให้แฟนปั่นเล่น ทีนี้ส่วนมากจะมาพร้อมชุดขับ ไม่ 6 ก็ 7 ทีนี้ผมมีชุดขับเหลือๆถอดจากภูเขาตัวเองพวกเฟือง 8 ตีนผีหมดแล้ว

ล้อรถพับ ปกติ มันจะสามารถสวมเฟืองไปได้หรือไม่ หรือต้องบานปลายหาล้อที่ใส่เฟืองสวมได้มาแทน

ที่มองๆคงหารถพับมือสอง งบ 2500 สภาพพอไปได้แล้วมาสลับชุดขับเอา

ขอคำแนะนำด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: ว่าด้วยล้อ 20 ครับ

โพสต์ โดย Paddock »

ดูหลายอย่างครับ

เดิมเลย พวก 6-7 สปีดเป็นเฟืองเกลียวฉะนั้น
หาก็คงดุมล้อที่เป็นเฟืองสวมอะครับ เพราะพวก 8 สปีดส่วนใหญ่เป็นเฟืองสวม(เฟืองเกลียวก็มีนะแต่หาหน่อย) และหาดุมล้อต้องพอดีเฟรมด้วย ต้องดูความกว้างของเฟรมก็ต้องวัดเอา

แล้วก็มาดู ตัวยึด ตีนผีอะครับ ว่าเป็นแบบ ขอเกี่ยวรึว่า เป็น Drop out จากโรงงานเลย
ถ้าเป็น Drop Out จากโรงงาน ก็ไม่ยาก เปลี่ยนตีนผี 8-9-10 เข้าไป

หากเป็นแบบขอเกี่ยวเฟรม ก็หาตีนผี Tourney ครับใส่รู้สึกตีนผีขอเกี่ยวจะมีเฉพาะTourney (Tourneyรุ่นใหม่ ทำได้ 8 สปีด) ใส่สปีดมากกว่านี้ยากยกเว้นจะ

หา Adapter Drop out มาใส่ก็สามารถ พวกตีนผี Acera sora Tiagra ได้ครับ

รูปตีนผีมีขอเกี่ยว
V
V
รูปภาพ

Adapter Drop out
V
Vรูปภาพ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”