มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำการใช้รพับขี่ไปทำงานครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bus 68
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไปไหนไปด้วย
Bike: Dahon Bw, Bt, Bf, Dhc, F-Frame

Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำการใช้รพับขี่ไปทำงานครับ

โพสต์ โดย bus 68 »

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนนะครับ ผมสูง 178 ซม. หนัก 80 กก.ปั่นไปทำงานทุกวันระยะทางไม่ไกลประมาณ 2 กม.ขึ้นสะพานพระราม 7 ไป-กลับ ทุกวัน และใช้ปั่นในชีวิตประจำวันทั่วไป มีดังนี้ครับ
1.Dahon boardwalk เก่าญี่ปุ่นคอใหญ่ใส่แฮนด์ผีเสื้อ เปลี่ยนคอพับนอก ยาง big apple ติดกระเป๋าข้าง ปั่นนิ่มดี ตอนขึ้นสะพานไปได้เรื่อยๆ ทรงตัวดีตอนขาลง เกะกะนิดหน่อยตอนรถติด
2.Dr.Hon Uno Auto นอกนั้นเดิมๆ รถสวย ปั่นสนุก ตื่นเต้น ต้องมีสติหน่อยตอนรถติดๆ ต้องเติมเรื่อยๆ ตามลักษณะเฟรมอลู เคยใส่ stem รู้สึกว่าเอื้อมไปหน่อย ปั่นขึ้นสะพานอัดเร็วไม่ได้เกียร์ชอบเปลี่ยนเอง แต่ทางเรียบสนุกมาก
3.Brompton หมวยคอใหญ่ เปลี่ยนหลักอานยาว ติด x-bar ใส่กระเป๋าหน้า คล่องแคล่วมากตอนรถติด ฉลุยเลย ปั่นขึ้นสะพานรู้สึกว่าขึ้นดีกว่าล้อ 20" แต่ขาลงมีเสียวเพราะล้อเล็ก
คิดว่าทั้งสามคันเหมาะสำหรับคนตัวสูง ถ้าชอบรถพับ เชียร์เลยครับใช้ได้ดีมากโดยเฉพาะในเมือง ขอให้สนุกในการปั่นนะครับ :D
"Steel is Real"
sopon.p
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำการใช้รพับขี่ไปทำงานครับ

โพสต์ โดย sopon.p »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
คากิ 089-1250747
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1250747
team: ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC
Bike: Folding bike-..bikefriday dahon brompton / Mtb Cannondale Panasonic Bridgestone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 »

BCM ทริป#6

Bangkok Critical Mass (BCM) คือการจัดกิจกรรมของกลุ่ม ผู้ใช้จักรยาน
โดยปกติ จะจัดขี้นในเย็นวันศุกร์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ
เชิญชวนให้ผู้ที่ใช้ยานพาหนะที่ใช้พลังงานที่สิ้นเปลืองต่างๆ
หันมาเห็นข้อดีในใช้จักรยานในชีวิตประจำวันให้มากขี้น
ผู้เข้าร่วมจะรู้สีกถึงความปลอดภัยบนท้องถนน
ในขณะใช้จักรยานร่วมทางไปกับยานพาหนะประเภทอื่นๆ
เราจะขี่กันเป็นกลุ่ม เพื่อสร้างจุดสนใจให้กับผู้พบเห็น
โดยเฉพาะผู้ใช้รถยนต์ส่วนตัว
ให้เห็นถึงข้อดีของการใช้จักรยานเป็นยานพาหนะทางเลือก
และสร้างความมั่นใจให้กับผู้ที่อยากใช้จักรยาน
แต่ยังหวาดระแวงในเรื่องความปลอดภัย

ขออนุญาตินำเสนอเส้นทางใน
Bangkok Critical Mass #6
เราปั่นเมืองเปลี่ยน
วันศุกร์ที่ 17 มกราคม
ปั่นไปสุขุมวทิกันครับ

17:00 จุดเริ่มต้นพบกันที่
บริเวณหน้าโรงเรียนสวนลุมพินี (ประตูหลังสวนลุม
ตรงข้าม สน.ลุมพินี) นัดรวมพล พบปะ พูดคุย
แลกเปลี่ยนความคิด แนะนำตัว
ผู้สนใจเข้าร่วม หากมาไม่ทันตอนเริ่มต้น
สามารถเข้าร่วมระหว่าง ทางที่ผ่านได้ตลอดเวลาครับ

17:45 ชี้แจงรายละเอียดเส้นทางที่จะร่วมเดินทาง

18:00 ล้อหมุน ออกจากสวนลุม
>ถนนพระรามสี่
>คลองเตย
>กล้วยน้ำไทย
>พระโขนง
>สุขุมวิท 71
>เลี้ยวซ้ายเข้า ถนนเพชรบุรีตัดใหม่
>สวนสราญราษฎร์มีรมย์ (หยุดพักรอ)
>ถนนเพชรบุรีตัดใหม่
>แยกอโศก
>เลี้ยวซ้ายเข้า ถนนอโศกมนตรี
>ข้ามแยกสุขุมวิท
>ถนนรัชดาภิเษก
>ผ่านศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิต(ฝั่งตรงข้าม)
>แยกคลองเตย
>ถนนพระรามสี่
>แยกวิทยุ
>กลับสู่สวนลุม

ระยะทางรวมโดยประมาณ 17KM.

นำเสนอเส้นทางโดย.. เฮียคากิ และ คณะทำงานทุกท่าน
ขอขอบคุณ thaimtb.com ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

สำหรับมือใหม่ที่มาร่วมปั่น Bangkok Critical Mass #6
TFBC แจกไฟกระพริบใช้ติด หลักอาน แฮนด์หน้า หรือติดหมวกนิรภัย
มีจำนวนจำกัด เพียง 12 อัน มาก่อนได้ก่อน ครับผม

รูปภาพ
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517
ป้อ แมคเคนน่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell RS, Cinelli Mash Work, Brompton S2L

โพสต์ โดย ป้อ แมคเคนน่า »

sopon.p เขียน:ผมเพิ่งเป็นสมาชิกบอร์ด ขอความกรุณาทุกท่านให้คำแนะนำผมด้วยนะครับ

คือผมสูงประมาณ 185 cm หนัก 85 โล อยากขี่รถพับไปทำงาน (ระยะทางไปกลับประมาณ 20 กิโล) ต้องปั่นขี่ข้ามสะพานข้ามแม่่น้ำเจ้าพระยาบางครั้งครับ

ที่ต้องการรถพับเพราะจะได้เอาไปเก็บใส่รถท่าน ผบ. เวลาจะไปนอกเส้นทางได้ครับ ผมขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1. กรณีแบบผมนี่ มีรถพับที่แนะนำสำหรับตัวขนาดผมไหมครับ เพราะว่าผมตัวค่อนข้างใหญ่ เคยขี่รถพับสัก 20 โล แล้วเมื่อหน้าขามากๆ ครับ

2. นึกไม่ออกครับ ถ้าข้อ 1 ผ่าน อาจจะมีการขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ แหะๆ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ
ผมสูง 179 หนัก 87 โล
ปั่น Dahon P8 ติด stem 100 mm ครับ
ไม่ใส่ระยะมันไม่สบายครับ

1. เรื่องปั่นแล้วเมื่อย คงเหมือนกับพี่ๆ คือ คิดว่าคุณ sopon.p ปั่นเข่างอครับ ยกหลักอานให้สูงพอ ปัญหาจะหายไป
2. 20 โลไปกลับ ขำๆ ครับ สำหรับรถพับ
3. พับใส่รถง่ายๆ โจทย์นี้ทำให้ผมต้องไปเล่น Brompton ครับ :cry:
เพราะ P8 ติด stem กว่าจะยัดไปได้ เล่นเอาเหนื่อย

แต่ถ้าจะเอาประหยัดงบหน่อย ไปลอง Strida ดูด้วยมั้ยครับ
ไม่ก็รถพับแล้วคอออกด้านนอก ติด stem เอา
plunk
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-697-7755
team: CAKE-MAKER
Bike: Bianchi/Lerun/Humpert

โพสต์ โดย plunk »

งบลับ ชอบครับๆๆ
โอ่วโซว
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BoardWalk

โพสต์ โดย โอ่วโซว »

ถ้าจำเป็นต้องเอาใส่รถเพื่อไปปั่นที่อื่นแล้วละก็ผมว่ายังไงๆก็ต้องพับครับ
แล้วระยะทางไป+กลับ 20โลนี่ เท่ากับปั่นเที่ยวละ10โลเอง รถพับไหวแน่นอน
ล้อ16 18 20 ได้หมด แล้วก็ดูจกงบที่แจ้งไว้ 15000(งบลับอีก 10000 อิอิอิ)
ผมว่าจัดFalcoไปเลยครับได้ล้อ 20 ขนาด451 ตัวถังโครโมลี่แบบเดียวกะBW
ไม่ต้องอัพอะไรแล้วมั๊งครับ ในระยะแรกขอให้ปั่นไปก่อน ปั่นไปเรื่อยๆอยากได้อะไรเพิ่มค่อยอัพทีหลัง
ที่เหลือก็เลือกของใช้ดีๆหน่อย หมวก ถุงมือ กระติกน้ำ ไฟหน้า-ท้าย กระเป๋าเป้ใส่ของ สบายๆครับ
ขอขอบคุณถนนเรียบๆ และ แจ้งแหล่งฝาท่ออันตราย ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=550240
pitayapol_chi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dr.Hon Board Walk D8 (Matt Turquoise)
ตำแหน่ง: 200/68 หมู่บ้านกานดาพาร์ค ซ.3 ม.5 ถ.พระราม 2 ต.พันท้ายนรสิงห์ อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

โพสต์ โดย pitayapol_chi »

โอ่วโซว เขียน:ถ้าจำเป็นต้องเอาใส่รถเพื่อไปปั่นที่อื่นแล้วละก็ผมว่ายังไงๆก็ต้องพับครับ
แล้วระยะทางไป+กลับ 20โลนี่ เท่ากับปั่นเที่ยวละ10โลเอง รถพับไหวแน่นอน
ล้อ16 18 20 ได้หมด แล้วก็ดูจกงบที่แจ้งไว้ 15000(งบลับอีก 10000 อิอิอิ)
ผมว่าจัดFalcoไปเลยครับได้ล้อ 20 ขนาด451 ตัวถังโครโมลี่แบบเดียวกะBW
ไม่ต้องอัพอะไรแล้วมั๊งครับ ในระยะแรกขอให้ปั่นไปก่อน ปั่นไปเรื่อยๆอยากได้อะไรเพิ่มค่อยอัพทีหลัง
ที่เหลือก็เลือกของใช้ดีๆหน่อย หมวก ถุงมือ กระติกน้ำ ไฟหน้า-ท้าย กระเป๋าเป้ใส่ของ สบายๆครับ
อันนี้เป็นแนวทางที่ดีครับ ซื้อที่มันมีอุปกรณ์ที่ดีติดรถเลย แล้วปั่นไปสักพักเพื่อทดสอบตัวเองก่อน หลังจากนั้นค่อยว่ากัน
sopon.p
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sopon.p »

ขอบคุณอีกครั้งคร้าบ
kenyamoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804577998

โพสต์ โดย kenyamoto »

คันนี้เอาไปใส่แฮนด์เดิมอาจจะตอบโจทย์ได้ เหลือแต่เรื่องงบจะต้องมีงบลับสุดยอดเพิ่มมาอีกครับ อิอิ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=887736
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”