ช่วยเทียบ Boardwalk กับ Falco ให้หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
MisterAom
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso

ช่วยเทียบ Boardwalk กับ Falco ให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย MisterAom »

เช็คราคามาแล้วBW 14000 FC 17500 คือชอบทรงของทั้งสองรุ่นเลยครับ คุ้มมั้ยครับถ้าจะเพิ่มเงินเพื่อไปเล่น falco เน้นขี่ในเมืองครับ เส้นสุขุมวิท-ชิดลม ตัวไหนปั่นสบายกว่ากันครับ ดูจากสภาพถนนแล้วไม่ค่อยจะเรียบเท่าไหร่ สะเทือนยันหัวแน่ๆ ผมสูง 175 หนัก 83 จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับกับพับสองรุ่นนี้
nava bike team
สมาชิก
สมาชิก
team: Nava Bike
Bike: Dr.Hon Boardwalk D8, GIOS Compact Pro, JAVA CL

Re: ช่วยเทียบ Boardwalk กับ Falco ให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย nava bike team »

ข้ออนุญาติให้ข้อมูลระหว่าง2รุ่นนี้ครับ

DAHON Speed Falco
รูปภาพ

DAHON Boardwalk D7
รูปภาพ

จำนวนเกียร์
Speed Falco 8เกียร์
Boardwalk 7เกียร์
หมายเหตุ Speed Falco 8เกียร์ โม่ของล้อจะเป็นแบบใช้เฟืองสวม ซึ่งสามารถอัพเกรดเป็นเฟือง 9ชั้น 10ชั้น ได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนล้อคู่ใหม่ครับ ส่วน BW ถ้าจะอัพเกรดชุดเกียร์เป็นเฟือง 8-9-10ชั้น จะต้องเปลี่ยนล้อใหม่ด้วยครับ

เฟรม
ทั้งสองรุ่นเป็นเฟรม SuperLite 4130 chromoly ซึ่งแตกต่างจาก DAHON ปีอื่นๆที่ไม่ได้เป็นแบบ SuperLite

ขนาดล้อ
Speed Falco เป็นล้อ 451 วงใหญ่กว่าล้อ20นิ้วปกติ จึงสามารถทำอัตราทดได้มากกว่าเดิม ทำให้เพิ่ม MaxSpeed ได้
Boardwalk เป็นล้อ 406

ชุดคอ
Speed Falco เป็นคอชิ้นเดียว พับนอก ข้อดีคือ คอพับนอกพับได้เร็ว ปรับสูงต่ำไม่ได้ ทำให้ท่อคอมีความแข็งแรงสูง สามารถยืนโยกแรงๆได้ และสามารถอัพเกรดเป็นแฮนเสือหมอบหรือแฮนบลูฮอนได้ (ยังพับได้ปกติ)
Boardwalk 7เกียร์ เป็นคอปรับได้ พับใน ข้อดีคือ ปรับสูงต่ำได้ เหมาะกับทุกคนในครอบครัว อยากขี่แฮนสูงแฮนต่ำ ทำได้หมด คอพับในพับแล้วออกมา มีขนาดเล็กกว่าคอพับนอก และลดโอกาสที่จะเกิดความเสียของอุปกรณ์ที่อยู่บริเวณแฮน

หลักๆประมาณนี้ครับ สงสัยตรงไหน สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ครับผม

ปล.ถ้าชอบอัพเกรดรถ Speed Falco จะเหมาะสมมากกว่าครับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: ช่วยเทียบ Boardwalk กับ Falco ให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ยอมจ่ายเพิ่ม 3500 บาท คุ้มกว่าครับ
MisterAom
ขาประจำ
ขาประจำ

nava bike team เขียน:ข้ออนุญาติให้ข้อมูลระหว่าง2รุ่นนี้ครับ

DAHON Speed Falco
รูปภาพ

DAHON Boardwalk D7
รูปภาพ

จำนวนเกียร์
Speed Falco 8เกียร์
Boardwalk 7เกียร์
หมายเหตุ Speed Falco 8เกียร์ โม่ของล้อจะเป็นแบบใช้เฟืองสวม ซึ่งสามารถอัพเกรดเป็นเฟือง 9ชั้น 10ชั้น ได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนล้อคู่ใหม่ครับ ส่วน BW ถ้าจะอัพเกรดชุดเกียร์เป็นเฟือง 8-9-10ชั้น จะต้องเปลี่ยนล้อใหม่ด้วยครับ

เฟรม
ทั้งสองรุ่นเป็นเฟรม SuperLite 4130 chromoly ซึ่งแตกต่างจาก DAHON ปีอื่นๆที่ไม่ได้เป็นแบบ SuperLite

ขนาดล้อ
Speed Falco เป็นล้อ 451 วงใหญ่กว่าล้อ20นิ้วปกติ จึงสามารถทำอัตราทดได้มากกว่าเดิม ทำให้เพิ่ม MaxSpeed ได้
Boardwalk เป็นล้อ 406

ชุดคอ
Speed Falco เป็นคอชิ้นเดียว พับนอก ข้อดีคือ คอพับนอกพับได้เร็ว ปรับสูงต่ำไม่ได้ ทำให้ท่อคอมีความแข็งแรงสูง สามารถยืนโยกแรงๆได้ และสามารถอัพเกรดเป็นแฮนเสือหมอบหรือแฮนบลูฮอนได้ (ยังพับได้ปกติ)
Boardwalk 7เกียร์ เป็นคอปรับได้ พับใน ข้อดีคือ ปรับสูงต่ำได้ เหมาะกับทุกคนในครอบครัว อยากขี่แฮนสูงแฮนต่ำ ทำได้หมด คอพับในพับแล้วออกมา มีขนาดเล็กกว่าคอพับนอก และลดโอกาสที่จะเกิดความเสียของอุปกรณ์ที่อยู่บริเวณแฮน

หลักๆประมาณนี้ครับ สงสัยตรงไหน สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ครับผม

ปล.ถ้าชอบอัพเกรดรถ Speed Falco จะเหมาะสมมากกว่าครับ

ละเอียดมากๆครับ ถ้ายังไงรบกวน pm ราคาทั้งสองรุ่นให้หน่อยครับ ขอรายละเอียดตัว route เพิ่มอีก 1 ตัวด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ
nava bike team
สมาชิก
สมาชิก
team: Nava Bike
Bike: Dr.Hon Boardwalk D8, GIOS Compact Pro, JAVA CL

โพสต์ โดย nava bike team »

ราคารบกวนติดต่อร้านดิลเลอร์เลยครับผม

ข้อมูลของ DAHON ROUTE ตามนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เฟรมอลูมิเนียม 6เกียร์
ชุดคอปรับระดับได้

DAHON ROUTE เป็นรถระดับเริ่มต้น ไม่ค่อยเหมาะกันการนำไปอัพเกรดชุดเกียร์มากนัก เพราะถ้าต้องการเปลี่ยนชุดเกียร์จะต้องเปลี่ยนตั้งแต่ ล้อ เฟือง โซ่ ตีนผี ชิฟเตอร์ มันจะแพงกว่าซื้อรุ่นที่สูงกว่านี้ครับ

DAHON ROUTE เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น และใช้งานแบบเดิมๆเป็นหลัก น้ำหนักรถไม่เยอะ เฟรมอลูมิเนียมไม่เป็นสนิม ชุดคอปรับสูงต่ำได้ เหมาะสำหรับทุกคนในครอบครัว พ่อ แม่ ลูก สามารถใช้งานรถคันเดียวกันได้ครับ
sanyaluck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Muddyfox CX86 (Orange) , Scott Speedster 20 (White)
ตำแหน่ง: สายไหม กทม.

โพสต์ โดย sanyaluck »

FALCO อีกเสียงครับ
zeedzaad
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0616549777
team: -
Bike: ARAYA ESA / Dahon สีเหลือง / Neo Bike 349 / GIOS Antico / DHC เฟรมใหญ่ / Nishiki Play

โพสต์ โดย zeedzaad »

เชียร์ Falco ดำด้าน ครับ หล่อดีครับ 8-)
อย่าทำตัวเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน (แม่บอก)
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้าเอาเรื่องสะเทือนเป็นหลัก bw ดีกว่าฟาลโกครับ เหตุผลง่ายๆ เลยจากขนาดล้อนี่แหละครับ ฟาลโกมัน 451 ทำให้ใส่ยางหน้ากว้างไม่ได้ ขี่ในเมืองต้องหลบท่อ หลบร่องด้วย ต่างกับ bw ที่เป็น 406 ใส่ยางได้ทุกขนาด ไปจนถึงบิ๊กแอปเปิลได้ ถ้าใครชอบขี่แบบมั่นใจยางมีตัวเลือกทุกแบบ 406 ยังไงก็ดีกว่า
ตัวบอร์ดวอล์คเบากว่าด้วย กรณีที่แต่งลดน้ำหนักจะได้มากกว่าฟาลโกพอสมควร ไม่เคยนั่งคำนวนเป๊ะๆ แต่น่าจะเบากว่าราวๆ ครึ่งกิโลได้ สำหรับรถในเมืองที่ต้องการพกพา แบกข้ามสะพานลอย แบกขึ้นสะพาน น้ำหนักมันสำคัญเหมือนกัน มันมีผลกับตอนเข็นและยกลงบันไดสูงๆ ด้วย (กรณีที่ไม่ได้กางแล้วพาดไหล่ เพราะรำคาญเรื่องพับเข้าออกในสถานี)

อันนี้ผมเพิ่มเติมมุมมองที่แตกต่างเสริมที่นาวาไบค์ตอบนะ ผมว่าข้อเสียบอร์ดวอล์คปีนี้มีข้อเดียวคือจำนวนเกียร์นี่น้อยลงนี่แหละครับ แต่ถ้าไม่ได้จะขี่ทางไกลทัวร์ริ่ง เอาแค่ในเมืองมันก็พอโดยที่ไม่ต้องไปอัพเกรดล้อก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 09 ม.ค. 2014, 00:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

เป็นผมก็เลือก Falco ครับ
MisterAom
ขาประจำ
ขาประจำ

Cookiebike เขียน:ถ้าเอาเรื่องสะเทือนเป็นหลัก bw ดีกว่าฟาลโกครับ เหตุผลง่ายๆ เลยจากขนาดล้อนี่แหละครับ ฟาลโกมัน 451 ทำให้ใส่ยางหน้ากว้างไม่ได้ ขี่ในเมืองต้องหลบท่อ หลบร่องด้วย ต่างกับ bw ที่เป็น 406 ใส่ยางได้ทุกขนาด ไปจนถึงบิ๊กแอปเปิลได้ ถ้าใครชอบขี่แบบมั่นใจยางมีตัวเลือกทุกแบบ 406 ยังไงก็ดีกว่า
ตัวบอร์ดวอล์คเบากว่าด้วย กรณีที่แต่งลดน้ำหนักจะได้มากกว่าฟาลโกพอสมควร ไม่เคยนั่งคำนวนเป๊ะๆ แต่น่าจะเบากว่าราวๆ ครึ่งกิโลได้ สำหรับรถในเมืองที่ต้องการพกพา แบกข้ามสะพานลอย แบกขึ้นสะพาน น้ำหนักมันสำคัญเหมือนกัน มันมีผลกับตอนเข็นและยกลงบันไดสูงๆ ด้วย (กรณีที่ไม่ได้กางแล้วพาดไหล่ เพราะรำคาญเรื่องพับเข้าออกในสถานี)

อันนี้ผมเพิ่มเติมมุมมองที่แตกต่างเสริมที่นาวาไบค์ตอบนะ ผมว่าข้อเสียบอร์ดวอล์คปีนี้มีข้อเดียวคือจำนวนเกียร์นี่น้อยลงนี่แหละครับ แต่ถ้าไม่ได้จะขี่ทางไกลทัวร์ริ่ง เอาแค่ในเมืองมันก็พอโดยที่ไม่ต้องไปอัพเกรดล้อก็ได้

คงขี่แค่ในเมืองเป็นหลักแหละค้าบ ขี่ไกลๆมีเสือหมอบไว้เรียบร้อยแล้ว พับน่าจะไม่บ่อยเท่าไหร่ครับพับตอนขึ้น-ลงลิฟที่ออฟฟิศแค่นั้นแหละครับ ตัว falco จังหวะ sprint น่าจะดีกว่า BW รึป่าวครับ
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาดูข้อมูลด้วยคนคับ :D :D
god67
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0844246199
team: Someday Bike FC
Bike: Dahon broadwalk

โพสต์ โดย god67 »

มาเชียร์ bw ครับ ถ้าอยากออกตัวดีขึ้นลองอัพขาจานดีๆ ผมว่าช่วยได้เยอะครับ

ปล.น้องเมเปิ้ลของโผ้มมมมม

รูปภาพ
MisterAom
ขาประจำ
ขาประจำ

god67 เขียน:มาเชียร์ bw ครับ ถ้าอยากออกตัวดีขึ้นลองอัพขาจานดีๆ ผมว่าช่วยได้เยอะครับ

ปล.น้องเมเปิ้ลของโผ้มมมมม

รูปภาพ

สวยมากกกก ยังไม่เคยเห็นสีแดงตัวจริงเลย
YOYO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trek 6500

โพสต์ โดย YOYO »

Cookiebike เขียน:ถ้าเอาเรื่องสะเทือนเป็นหลัก bw ดีกว่าฟาลโกครับ เหตุผลง่ายๆ เลยจากขนาดล้อนี่แหละครับ ฟาลโกมัน 451 ทำให้ใส่ยางหน้ากว้างไม่ได้ ขี่ในเมืองต้องหลบท่อ หลบร่องด้วย ต่างกับ bw ที่เป็น 406 ใส่ยางได้ทุกขนาด ไปจนถึงบิ๊กแอปเปิลได้ ถ้าใครชอบขี่แบบมั่นใจยางมีตัวเลือกทุกแบบ 406 ยังไงก็ดีกว่า

ขอบคุณครับ ข้อมูลมีประโยชน์มาก

ผมขอถามเพิ่ม ... broadwalk เป็นเฟืองเกลียวใช่มั้ยครับ (คล้าย ๆได้ยินมาแบบนี้) เฟืองใหญ่สุดกี่ฟัน
ถ้าจะเปลี่ยนเฟืองหลังใหญ่ ๆเพื่อขึ้นเินิน ขึ้นเขาให้ดีขึ้น จะหายากมั้ย
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

Cassette/Freewheel: Shimano CS-HG207, 12-28T (12,14,16,18,21,24,28)
ขนาดเฟืองครับ จานหน้า 52T

น้ำหนักเริ่มต้น bw12.3 /fc 12.2 นี่เทียบกันไม่ได้นะครับ เพราะทาง BW มันไปหนักยางหนาๆ จานถึกๆ เบาะถึกๆ มากกว่า แต่ยังไงเชื่อว่าเบากว่าแน่นอนเพราะเฟรมมันเพรียวกว่ามาก แถมเป็นขนาด 406 ไม่ใช่เฟรม 451 ที่มันใช้วัสดุมากกว่า ส่วนต่างกันเท่าไหร่นี่ไม่รู้จริงๆ ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”