ช่วยเลือกระหว่าง BONNET NOIR Alize F กับ JAVA SKEGGIA Mini กับ LOUIS GARNEAU MV3B

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
studioshogun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK LEXA

Re: ช่วยเลือกระหว่าง BONNET NOIR Alize F กับ JAVA SKEGGIA Mini กับ LOUIS GARNEAU MV3B

โพสต์ โดย studioshogun »

PrajNa เขียน:
studioshogun เขียน:รูปภาพ

รูปภาพ

แบบนี้อะครับ ติดมือช่วยเบรคเพิ่มได้ไหมครับ และชุดเกียร์ claris มันต่างจาก sora มากไหมครับ ดูราคาที่เท่ากันต่อได้ชุดเกียร์เล็กสุดเลย
ติดมือช่วยเบรคได้ครับ รถผมก็แฮนด์แอโร่แบบนี้เหมือนกันแต่ตัวช่วยเบรคมันรัดบริเวณที่กลมครับเลยใส่ได้ไม่มีปัญหา แต่ในความเป็นจริงหลังจากขี่แฮนด์หมอบจนชินแล้วก็แทบไม่ได้ใช้มือช่วยเบรคอีกเลยครับ :)
ส่วนสามคันนี้ผมเลือก Java ครับ เหตุผลคือมันยืดหยุ่นกับการเซ็ตให้เข้ากันเราได้ดีทีสุดครับเช่นเปลี่ยนสเต็มเปลี่ยนความสูงของแฮนด์ได้ :P
Claris มันคือ 2300 เดิมครับ เรื่องความทนทานความแม่นยำของเกียร์ไม่น่ามีปัญหา ;) อาจเสียเปรียบ Sora เรื่องนำ้หนักบ้าง ความสวยงามบ้างเท่านั้นเอง

โว้วว..ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ ตอนนี้ใจโอนเอียงไปที่ java นิดๆแล้วล่ะครับ ไปดู LG MV3B มาก็สวยดีครับ แต่ราคาแพงกว่าพอสมควร เหลือส่วนต่างไว้ซื้ออุปกรณ์อื่นๆได้เลย
สมาชิก
สมาชิก

Re: ช่วยเลือกระหว่าง BONNET NOIR Alize F กับ JAVA SKEGGIA Mini กับ LOUIS GARNEAU MV3B

martie เขียน::D เข้ามาติดตามด้วย สนใจๆ :mrgreen:

ใช่ครับน้า เงินก้อนนึงแต่ดันชอบทั้ง3คันเลย ตัดสินใจไม่ถูก :lol: :lol:
ชุณพล สุขจิดามณี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech GR26 ล้อ 26"

โพสต์ โดย ชุณพล สุขจิดามณี »

ขอเสนอตัวเลือกอื่นนอกเหนือจากที่ระบุนะครับ
เป็น Fuji Comet R (มินิหมอบ) มีมือช่วยเบรคให้ด้วย Frame+ตะเกียบเป็น Cro-Mo 7 เฟือง 2 จาน(50-34ฟัน) มือเบรคสับเกียร์และจานในตัวด้วย น้ำหนัก 10.0กก. ล้อ 20"(451) ยางในจุ๊บเล็ก อะไรอีกหละ อ้อ ระยะล้อหลังห่างจากท่อนั่งน้อยกว่ายี่ห้ออื่น(ล้อมีระยะประชิดท่อนั่ง มีผลต่อการออกตัวได้เร็วและมีความคล่องตัวสูงขึ้นในการซอกแซกทางแคบคดเคี้ยว) , ผมซื้อจากร้านแสงเจริญ-อุดมสุข เมื่อเดือน พย.56 (แอบบอกราคาให้ทราบ 21,000-เงินสด มีต่อรองขอของแถมจากร้านอีก 2 ชิ้น แล้วแต่เจรจานะเออ)

กว่าจะสรุปว่าจะรับตัวนี้มา ผมก็ดูดูดูดูดู อยู่2-3เดือน กับทุกยี่ห้อทุกรุ่นทุกสภาพ(ของใหม่ฒของมือสอง,ของมือสาม-ไม่รู้กี่มือ) เทียบองศาเฟรมทุกจุดพร้อมทั้งราคาที่สมควรแก่เหตุเปรียบเทียบระหว่างกันหมดแล้ว ไปดูตัวจริงทุกยี่ห้อที่งานแสดงจักรยานทั้งที่เมืองทอง(เดือน ตค.56) , งาน A Day Bike Fest. (สถานี Airport Link-มักกะสัน) ขนาดอ่านหนังสือจักรยานที่คนไทยนิยมอ่านกัน สุดท้ายของเรื่องวจบตัวนี้ครับ

(แนะนำเพิ่ม ถ้าคิดลงทุนระยะยาวยาวยาว ไม่คิดเปลี่ยนคันใหม่และต้องการความคล่องตัวสูงสุด(คือนำติดตัวไปเดินทางด้วยพาหนะอื่นได้ด้วย) ขอแนะนะตัวมินิหมอบสุดยอด 1 ยี่ห้อครับ นั่นคือ Tyrell-FXS มินิหมอบ 20" พับได้ นำเข้าจากญี่ปุ่น แม้แต่หนังสือ Cyclink Plus (เล่ม 9 หรือ 10 นี้แหละครับ) ยังจัดเป็นตัวท็อป จักรยาน 20" ใช้เดินทางในเมืองและทั่วไป , ผมรอให้ถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 2 จะซื้อเลยครับ
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

โพสต์ โดย martie »

studioshogun เขียน:
martie เขียน::D เข้ามาติดตามด้วย สนใจๆ :mrgreen:

ใช่ครับน้า เงินก้อนนึงแต่ดันชอบทั้ง3คันเลย ตัดสินใจไม่ถูก :lol: :lol:
มี Gios อีกรุ่นนึงครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับ
แต่ราคาและอะไหล่ใกล้เคียงกันครับ
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
สมาชิก
สมาชิก

martie เขียน:
studioshogun เขียน:

มี Gios อีกรุ่นนึงครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับ
แต่ราคาและอะไหล่ใกล้เคียงกันครับ
Gios Mignon รึเปล่าครับอันนั้นก็ชอบครับ แต่จานหน้าแค่ใบเดียวเองอะครับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ขอแนะนำอีกครั้งครับ ถ้าใช้ขี่ไปทำงานด้วยเป็นประจำ ซื้อแฮนด์ตรงจะเหมาะสมกว่าครับ แต่ถ้าเน้นที่ชอบก็ตัดสินใจดีๆ เลือกคันที่คาดว่าจะชอบนานๆครับ
akara
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย akara »

JAVA SKEGGIA
ล้อสวย ดุมดังแจ่มเลย
ได้จาน GXP มาเลย
ชุดเกียร์ ยังเป็น 8 สปีดอยู่
เฟรมเป็นโคโม หนัก แต่ได้ตะเกียบคาบอน

ถ้าชอบจาว่า ถอยเฟรม java mini กับล้อ JAVA SKEGGIA มาลง 105 , sram , campag น่าจะสนุกสนานกว่าในเรื่องน้ำหนัก น่าจะรีดได้ 6-7 โลสบายๆครับ
http://www.facebook.com/ohiyoping
0879201685 (ปิง)
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

มาเชียร์ JAVA SKEGGIA อีกคนครับ
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

akara เขียน:JAVA SKEGGIA
เฟรมเป็นโคโม หนัก แต่ได้ตะเกียบคาบอน

ถ้าชอบจาว่า ถอยเฟรม java mini กับล้อ JAVA SKEGGIA มาลง 105 , sram , campag น่าจะสนุกสนานกว่าในเรื่องน้ำหนัก น่าจะรีดได้ 6-7 โลสบายๆครับ
น่าจะลดน้ำหนักได้เยอะอยู่ แต่7โล ก็ไม่ง่ายนะครับ อิอิ ถ้าทำได้ ก็ต้องอะไหล่เทพมากๆ
รอด้วยซิ
akara
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย akara »

-=pub=- เขียน:

น่าจะลดน้ำหนักได้เยอะอยู่ แต่7โล ก็ไม่ง่ายนะครับ อิอิ ถ้าทำได้ ก็ต้องอะไหล่เทพมากๆ
ตอนนี้ของผมอยู่ ประมาณ 7.8-8.1 กิโลครับ ชุดเกียร์เป็น sram apex โซ่ ybn ดิสเบรคใช้ avid bb7 road ล้อเดิมๆ เปลี่ยนแฮน สเต็มใหม่ เบาะก็ธรรมดาๆ ถ้าเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางนอก เปลี่ยนเบรค ก็น่าจะลงได้ถึง 7.1-7.5 ครับ :D
http://www.facebook.com/ohiyoping
0879201685 (ปิง)
สมาชิก
สมาชิก

akara เขียน:
-=pub=- เขียน:

ตอนนี้ของผมอยู่ ประมาณ 7.8-8.1 กิโลครับ ชุดเกียร์เป็น sram apex โซ่ ybn ดิสเบรคใช้ avid bb7 road ล้อเดิมๆ เปลี่ยนแฮน สเต็มใหม่ เบาะก็ธรรมดาๆ ถ้าเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางนอก เปลี่ยนเบรค ก็น่าจะลงได้ถึง 7.1-7.5 ครับ :D

น้ามีรูปมาให้ชมเป็นแนวทางไหมครับ ขอบคุณครับ
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

โพสต์ โดย martie »

ชอบ BONNET NOIR Alize F ครับ
แต่พอไปดูตัวจริงมา ระยะเื้อื้อมยาวมาก เนื่องจากท่อนอนยาวและท่อนั่งเอียงหลังอีก
ผมสูง167 หมดสิทธิ์.... ;)
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

martie เขียน:ชอบ BONNET NOIR Alize F ครับ
แต่พอไปดูตัวจริงมา ระยะเื้อื้อมยาวมาก เนื่องจากท่อนอนยาวและท่อนั่งเอียงหลังอีก
ผมสูง167 หมดสิทธิ์.... ;)
Confirm ครับ ดูๆไว้นานเลย ไปเห็นตัวจริง ไม่ต้องคล่อมเลย ผม 165 ลืมไปได้เลย จริงๆชอบแนวนี้ รักษาดีๆ สวยๆ อยู่ยาวเลย แนะนำว่าให้ไปเห็นตัวจริงทั้ง 3 ตัว แล้วจะตัดสินใจได้ไม่ยาก
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833143431
team: อิด-สะ-หระ
Bike: จักรยานโครโมโทรม ๆ โง่ ๆ คันหนึ่ง
ตำแหน่ง: สะพานพุทธ

โพสต์ โดย tsta88dx »

ผมเชียร์จาว่าครับ
แล้วให้พี่เปลี่ยนใส่แฮนด์ตรง เอาชิฟเตอร์คลาริสมาขายผม (ฮา)
วิธีการซื้อขาย
ขอเป็นการนัดพบในพื้นที่กรุงเทพมหานคร (ผมอยู่แถวสะพานพุทธ)
ผู้ใดต้องการขายของข้างต้นโปรด pm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”