Bike Friday Pocket Rocket (Pro) VS Tyrell FX (FSX)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833143431
team: อิด-สะ-หระ
Bike: จักรยานโครโมโทรม ๆ โง่ ๆ คันหนึ่ง
ตำแหน่ง: สะพานพุทธ

Re: Bike Friday Pocket Rocket (Pro) VS Tyrell FX (FSX)

โพสต์ โดย tsta88dx »

ยืมภาพมาจากพี่ Google นะครับ
ดูแล้วเป็น 7046 นะครับ
ไฟล์แนบ
photo 4.jpg
photo 4.jpg (111.52 KiB) เข้าดูแล้ว 794 ครั้ง
วิธีการซื้อขาย
ขอเป็นการนัดพบในพื้นที่กรุงเทพมหานคร (ผมอยู่แถวสะพานพุทธ)
ผู้ใดต้องการขายของข้างต้นโปรด pm
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: Bike Friday Pocket Rocket (Pro) VS Tyrell FX (FSX)

โพสต์ โดย Cookiebike »

pongzaki เขียน:แล้วตัว BF Pocket Rocket (Pro)

สามารถใส่แฮนตรงได้ไหมครับ

พอดีกะว่าแรกๆจะใช้แฮนตรงไปก่อน เพราะมือใหม่ยังไม่ชิน (กลัวงบเกินด้วย)

อยากได้เฟรมมานอนกอดก่อน ชุดขับไว้อัพได้
รู้สึกตัวโปรมันจะคอหงษ์มาเลย ใช้สเต็มปรับไม่ได้ ถ้าใส่แฮนด์ตรงก็ได้ (ขนาด 25.4) แต่มันจะแปลกๆ มาก เพราะไม่เข้ากัน
คนซื้อ Pro ส่วนใหญ่คือหมอบครับ ถ้าแฮนด์ตรงจะไปพวก Llama หรือ Pocket rocket ธรรมดาครับ ถูกกว่าเยอะด้วย

เห็นเลือกแบบนี้แสดงว่าไม่แคร์น้ำหนักเท่าไหร่ ไป Rocket ธรรมดาก็ได้นะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
beewinger
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0960566465
team: ไร้สังกัด
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beewinger »

อยากทราบเหมือนกันครับผมเน้นขี่ออกกำลังกายครับ ลังเล 2 รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

beewinger เขียน:อยากทราบเหมือนกันครับผมเน้นขี่ออกกำลังกายครับ ลังเล 2 รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
ผมว่าสองคันนี้เกินกว่าคำว่าขี่ออกกำลังกายครับ มันคือรถใช้งานทางไกลมากกว่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
tumcruise
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tumcruise »

อ่านเก็บข้อมูลครับ เป็นตัวเลือกที่อยู่ใน list
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

เห็นกระทู้นานมากแล้ว ขอแสดงความเห็นบ้าง เนื่องจากได้BF และ Tyrell มาพอสมควร ได้ทดลองขี่ในที่ๆเดียวกัน เช่น เขาใหญ่ สนามเขียว พยายามเปลี่ยนอุปกรณ์ให้คล้ายๆกันเพื่อลด Bias สรุปจากความรู้สึกตัวเองนะครับ
Tyrell FSX - แข็ง กระด้างพอควรแต่รับได้(ตอนใหม่ๆนี่กระด้างมากครับ ต้องเปลี่ยนเบาะ เปลี่ยนแฮนด์ เปลี่ยนยาง ถึงโอเค) แต่ก็จะได้ความรู้สึกพุ่ง stiff เวลาต้องเร่งความเร็วตามกลุ่ม น้ำหนักประมาณ 8.5 โล พับแล้วยกสะดวก เข็นได้ดี(เรื่องพับช้า พับแล้วไม่เล็กผมยอมรับได้กับสมรรถนะที่ดีขึ้นครับ)
BFSP - ที่ดีกว่า FSXคือ นุ่มมาก พอๆกับหมอบคาร์บอน endurance กันเลย น้ำหนัก 7.5 โล ความเสถียร การควบคุมรถนิ่งกว่า(อาจจะเป็นเพราะล้อใหญ่กว่า จริงๆต้องเทียบกับ CSI ) อันนี้วัดจากลงแอ่งกระทะ เขาใหญ่ FSX ตอนลงรู้สึกเกร็งมากๆที่ความเร็ว 70 แต่BFนี่ลงสบายๆเลยครับ ข้อด้อยคงเป็นการพับที่แย่กว่า
ส่วนความเร็วนี่แล้วแต่คน แต่ดูav ที่ได้ BF เร็วกว่าเล็กน้อยครับไม่เกิน 1km/hr
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”