ใส่กระเป๋าเอาไปปั่นกับ Swift Folder : ตอน ชีวิตธรรมดา เชียงราย ดอยตุง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Tokyobike

Re: ใส่กระเป๋าเอาไปปั่นกับ Swift Folder : พะเยา ร้อยเอ็ด บางกอก

โพสต์ โดย chang »

จะขึ้นไปช่วงต้นเดือนหน้า ไว้เจอกัน...ขอบคุณครับ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

Re: ใส่กระเป๋าเอาไปปั่นกับ Swift Folder : พะเยา ร้อยเอ็ด บางกอก

โพสต์ โดย PrajNa »

chang เขียน:จะขึ้นไปช่วงต้นเดือนหน้า ไว้เจอกัน...ขอบคุณครับ
:D :D :D
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCX1 - Swift folder

วันสุดท้ายของทริปที่กรุงเทพฯ มีเวลาช่วงเช้าประมาณสองชั่วโมงจะไปปั่นที่ไหนดีนะ... มีเพื่อนแนะนำให้ลองปั่นจากสีลมไปสาทร เจริญกรุง สี่พระยา ปากคลองฯ ท่าพระจันทร์ อกกถนนพระอาทิตย์แล้วกลับ อืมน่าสนใจทีเดียวแต่กลัวหลงทาง ก็เลยขอย่อลงนิดนึงดีก่า ;)
นึกย้อนไปสมัยยังเป็นคนกรุงฯอยู่คอนโดเมื่อสิบกว่าปีก่อนก็เลยนึกสนุกอยากลองเอารถพับขึ้นลิฟท์ ขึ้นรถ BTS ดูบ้าง เช้าวันเสาร์ยังงี้คนคงยังไม่เยอะนัก :? เริ่มจากสถานีศาลาแดงเอาขึ้น BTS ไปอนุสาวรีย์ชัย ต้องแบกรถหนัก 12 kg.ขึ้นบันไดไปสถานีก็พอไหวครับแต่ถ้าบันไดสูงกว่านี้อีกสักสองชั้นคงมีหอบเหมือนกัน :mrgreen:ถึงว่าทำไมนักปั่นใน กทม.เค้าเลยลดนำ้หนักรถพับกับใหญ่ ;) เจ้าหน้าที่รถไฟฟ้าเค้าอำนวยความสะดวกให้ดีครับพอเห็นจักรยานปุ๊ปก็เปิดประตู+เสียบบัตรให้ด้วยเลย รถไฟฟ้าวันนี้ว่างอย่างที่คิดไว้เอา Swift พับแบบเร็วเข็นเข้าไปจอดพิงท้ายตู้สบายๆครับ ;) พับใหญ่แต่ทรงสูงก็ดูไม่เกะกะกินที่มากนัก ....แต่ถ้าช่วงคนเยอะๆพับเล็กพับใหญ่ก็คงจะไม่ไหว
รูปภาพ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

จากอนุสาวรีย์ ออกซอยโยธีร์ วังสวนจิตรลดา วัดเบญจฯ ลานพระบรมรูปทรงม้า บางลำภู ถนนพระอาทิตย์ สนามหลวง ที่สนามหลวงมีคนเอาจักรยานมาปั่นกันเยอะพอสมควรถ้ามาเช้าๆอย่างนี้บรรยากาศดีมากครับ จากสนามหลวงไปท่าพระจันทร์ วัดโพธิ์ พาหุรัด ไปหลงทางที่สะพานพุทธสักพักก็ถึงเวลาหาทางกลับแล้ว ขากลับนี่ประมาณ7 โมงกว่ารถเริ่มเยอะครับ เรื่องปั่นก็ไม่ยากมากแต่เรื่องควันรถนี่เริ่มเยอะครับปั่นแล้วเหนื่อยเร็ว จากสะพานพุทธออกมาคลองโอ่งอ่าง เสาร์ชิงช้า อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย นางเลิ้ง สยาม มาบุญครอง ได้ ปั่นเล่นในจุฬาฯ แล้วกลับสีลม รวมเวลาสองชั่วโมงพอดีๆครับ :D ก็เก็บ highlight ของ กทม.ได้พอสมควร
การได้กลับมาปั่นผ่านสถานทีที่เคยคุ้นเคยในอดีตมันก็รื่นรมณ์ดีนะครับ :D

ลานพระบรมรูปทรงม้าฯ
รูปภาพ

ใต้ต้นมะขาม วัดพระแก้ว , สนามหลวงยามเช้า
รูปภาพ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นไปเยี่ยมโรงเรียนเก่า ปิดท้ายทริปนี้ครับ :)
...เป็นปิ่นหทัยให้ร่มเย็นใจเสมอมา...
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 03 ก.พ. 2014, 09:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใส่ท้ายรถเอาไปปั่นกับ Swift Folder : ชีวิตธรรมดา เชียงราย ดอยตุง

ทริปที่สองนอกเชียงใหม่ครับ...แอ่วเชียงราย ดอยตุง

สุดสัปดาห์ที่ผ่านมาพาเด็กๆไปตีแบดฯที่เชียงราย เอา Swift ไปปั่นเพลินๆครับ :D ขอพาเที่ยวนิดๆนะครับ

รูปภาพ
หอนาฬิกาสีทองอร่ามกลางเมืองเชียงราย

รูปภาพ
แวะกินกาแฟที่ร้านชาบรรยากาศเก่าๆย่านกลางเมืองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 03 ก.พ. 2014, 08:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใส่กระเป๋าเอาไปปั่นกับ Swift Folder : ชีวิตธรรมดา เชียงราย ดอยตุง

วันต่อมาตื่นแต่เช้าสำรวจริมแม่น้ำกกครับ

รูปภาพ
แม่น้ำกกยามเช้า หนาวพอดีพอดี

รูปภาพ
ลงจากสะพานลงมาร้านชา-กาแฟชื่อดัง "ชีวิตธรรมดา" บรรยากาศอังกฤษริมแม่น้ำ เจอ Austin Mini จอดโชว์หน้าร้านงั้นขอถ่ายรูปคู่หน่อย ;)

รูปภาพ
จักรยานดับเพลิง เกิดมาเพิ่งเคยเห็นที่นี่ล่ะครับ ...ไม่ค่อยจะธรรมดาเลย

รูปภาพ
ไอหมอกที่สวนสาธารณะเกาะลอยริมแม่น้ำกก ชอบมากครับเมืองที่มีสวนสาธารณะริมน้ำ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใส่กระเป๋าเอาไปปั่นกับ Swift Folder : ตอน ชีวิตธรรมดา เชียงราย ดอยตุง

เดี๋ยวจะพาไปปั่นขึ้นดอยตุงกันครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: ใส่กระเป๋าเอาไปปั่นกับ Swift Folder : ตอน ชีวิตธรรมดา เชียงราย ดอยตุง

โพสต์ โดย toop »

PrajNa เขียน:เดี๋ยวจะพาไปปั่นขึ้นดอยตุงกันครับ
รอพาเที่ยวอยู่เลยครับ ขอบคุณครับ

PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:
PrajNa เขียน:เดี๋ยวจะพาไปปั่นขึ้นดอยตุงกันครับ
รอพาเที่ยวอยู่เลยครับ ขอบคุณครับ

ขออภัยนะครับให้รอนานไปหน่อย เมื่อคืนโดนจัดหนักอ่ะครับ :|
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

ก่อนไปชมวิวดอยตุง มีข้อมูลเส้นทางมาฝากครับ
ทางเข้าดอยตุงห่างจากเชียงรายประมาณสี่สิบโลแล้วเลี้ยวปั่นขึ้นเขาอีกสิบสองโลก็จะถึงพระตำหนัก ครั้งนี้ผมมีเวลาปั่นรวมแค่สองชั่งโมงเลยขอเอาแต่ช่วงภูเขาพอ
คราวนี้ต่างจากทุกที่ที่ขึ้นเขาก่อนแล้วขี่ลง แต่ผมพักที่ดอยตุงลอดจ์อยู่ในบริเวณพระตำหนักหลังจากเช็คอินเสร็จกี่ปั่นลงมาตีนเขาแล้วปั่นกลับขึ้นไปใหม่ครับ :D
ผมใช้ endomondo เวลาปั่นด้วยก็เลยมีข้อมูลเส้นทางทั้งระยะทางและความสูงมาให้ดูกันครับ ;)

รูปภาพ
ดอยตุงเป็นเส้นทางที่สวยงามมากสวยกว่าดอยสุเทพและที่สำคัญไม่โหดมากครับความชันไม่มากนักไม่มีพวกประเภทเนินวัดใจพวกนั้น (แต่อย่าเผลอไปเข้าทางสายเก่านะครับอันนั้นโหดจริง :mrgreen: )
เปรียบเทียบความชันครับ ดอยตุงเฉลี่ยความชัน 5% ในระยะทาง 10 กิโล(สิบโลต้องไต่ระดับประมาณ 500เมตร)
เทียบดอยคำหลังพืชสวนโลกที่เชียงใหม่ความชันประมาณ 7.5%ที่ระยะทาง 2 โล... ส่วนภูพิงค์ 6.7%ที่ระยะทาง 15โลครับ
ดอยตุงสวยและสบายสุดครับแต่ถ้ายังไม่สะใจก็ปั่นต่อไปพระธาตุดอยตุงได้อีกประมาณสิบโลจากตำหนักมีช่วงที่มันชันมากๆให้ทดสอบครับ ;)

Enjoy the Ride, Enjoy the Mountain
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 03 ก.พ. 2014, 09:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

ชมวิวดอยตุงครับ (รางวัลสำหรับคนชอบขึ้นเขา ;) )

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ระหว่างพ่อแอบไปปั่น..เด็กๆก็ตีแบดออกกำลังกันบนยอดดอย :D

รูปภาพ

วันสุดท้ายแพ็คของใส่รถกลับบ้าน.... เจอกันทริปหน้าครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 03 ก.พ. 2014, 09:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ชอบมากครับ มีความสุขกันทั้งครอบครัวครับ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

Pisit sirichote เขียน:ชอบมากครับ มีความสุขกันทั้งครอบครัวครับ
ขอบคุณครับ ...ใช่เลยครับปั่นจักรยานต้อง balance กับครอบครัว ;)
กะปอมก่า
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon p18 ,CRONUS PD3.0, RIT

โพสต์ โดย กะปอมก่า »

สวัสดีครับ รถสวยแปลกดีนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”