Re: รถพับระบาดหนัก ที่ออฟฟิตป๋อม ศึกท้าชิงระหว่าง Dahon Archer P18 และ Tyrell Fx ตอน อวสาน Dahon Archer P18 (หน้า9)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
team: นาย ล้อหมุน
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

Re: รถพับระบาดหนัก ที่ออฟฟิตป๋อม ศึกท้าชิงระหว่าง Dahon Archer P18 และ Tyrell Fx ตอน อวสาน Dahon Archer P18

โพสต์ โดย นาย ล้อหมุน »

leksiawhong เขียน:ดูแล้วมีความสุขกับสิ่งที่ทำนะครับ
:D :D :D
ขอบคุณครับ ถือเอามาแชร์ข้อมูลการตกแต่งรถพับกันครับ

ตอนนี้ก็สำหรับ Dahon Archer P18 เองก้อทำจนถึงจุดที่คิดไว้แล้วครับและได้ตอบโจทย์ที่มีอยู่ในหัว อย่างที่บอกไปข้างต้นว่าบุคคลิกจักรยานแต่ล่ะยี่ห้อแต่ล่ะรุ่นมันก้อมีเอกลักษณ์เป็นของมันเอง เราทำได้แค่ทำให้มันลื่นขึ้น เบาขึ้น เข้าเกียร์ได้ไวและราบเรียบ เท่านั้น
ซึ่งสำหรับผมเองแล้ว สุดท้ายท้ายสุด คำตอบที่ได้คือ มันไม่ใช่รถในแบบที่ผมชอบ คือรถที่พุ่ง จากการวิเคราะห์ เนื่องจากวัสดุเฟรมเป็นโครโมรี่ แม้จะลด นน. ลงให้เบาเหมือนอลู อาจทำให้พุ่งขึ้นอีกนิดหน่อยแต่มันคงความเป็นโครโมรี่ไว้นั้นเองนั้นคือหน่วงๆและไหลตามสไตร์ของมัน
แผนการต่อไปคือ สลับของเดิมใส่ครับยกเว้นตะเกียบคาร์บอน เพื่อรอจำหน่าย อิอิ(ขายมือสองนั้นเอง)

รูปภาพ

ตอนนี้ Dahon Archer P18 ก้อมีเจ้าของใหม่รับไปอุปการะเป็นที่เรียบร้อยแล้วน่ะครับ

และคงต้องหารถที่เป็นเฟรมอลู มาลองทดสอบและเป็นโจทย์ใหม่อีกครั้ง :twisted: :twisted: :twisted:
เนื่องจากยังคงมีอะไหล่ เหลืออยู่

ขอบคุณเพื่อนๆที่ค่อยติดตามอ่านมาน่ะครับ เดี๋ยวมีความคืบหน้าจะมารายงานเพิ่มเติมครับ :D :D :D
supakita
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859806689
Bike: Dahon

Re: รถพับระบาดหนัก ที่ออฟฟิตป๋อม ศึกท้าชิงระหว่าง Dahon Archer P18 และ Tyrell Fx ตอน อวสาน Dahon Archer P18 (หน้า9)

โพสต์ โดย supakita »

ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังครับ สนุกแบบมีสาระสอดแทรกด้วย เห็นแล้วอยากเปลี่ยนใส่ Controltech ด้วยเลย
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

:geek: :geek: :geek: :ugeek: :ugeek: :ugeek: เอาอีกสนุกดีครับ
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

tongtong647 เขียน::geek: :geek: :geek: :ugeek: :ugeek: :ugeek: เอาอีกสนุกดีครับ
ลืมไปเรื่องนี้อวสานแล้ว เสียดาย :ugeek:
bas_mea
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KHS F20 R451

Re: Re: รถพับระบาดหนัก ที่ออฟฟิตป๋อม ศึกท้าชิงระหว่าง Dahon Archer P18 และ Tyrell Fx ตอน อวสาน Dahon Archer P18 (หน้า9)

โพสต์ โดย bas_mea »

อ่านสนุก ลุกนั่งสบายจริงๆ
การทำให้น้ำหนักลดนี่ กระเป๋าเบาลงเยอะจริงๆ แค่ 1 โล เงินหายเยอะ
เปลี่ยนล้อเป็น 451 ต้องเปลี่ยนก้ามเบรคให้ยาวขึ้นด้วยหรือไม่ครับ แล้วเปลี่ยนตะเกียบคาร์บอนทำให้นุ่มขึ้นมากหรือไม่ครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

คนเขียนอารมณ์ดีครับ สนุกสนาน รอติดตามชมภาคสองครับ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
team: นาย ล้อหมุน
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

Re: Re: รถพับระบาดหนัก ที่ออฟฟิตป๋อม ศึกท้าชิงระหว่าง Dahon Archer P18 และ Tyrell Fx ตอน อวสาน Dahon Archer P18 (หน้า9)

โพสต์ โดย นาย ล้อหมุน »

bas_mea เขียน:อ่านสนุก ลุกนั่งสบายจริงๆ
การทำให้น้ำหนักลดนี่ กระเป๋าเบาลงเยอะจริงๆ แค่ 1 โล เงินหายเยอะ
เปลี่ยนล้อเป็น 451 ต้องเปลี่ยนก้ามเบรคให้ยาวขึ้นด้วยหรือไม่ครับ แล้วเปลี่ยนตะเกียบคาร์บอนทำให้นุ่มขึ้นมากหรือไม่ครับ
ต้องเปลี่ยนขาเบรคแบบขาวขึ้นครับ หรือ ไม่ก้อต้องซื้อตัวแปลงเพื่อต่อตัวยึดผ้าเบรคให้ยาวขึ้น ผมใช้แบบหลัง ครับ
ส่วนการเปลี่ยนตะเกียบทำให้รถนิ่มขึ่นครับแต่ไม่ได้มากครับ
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

เห็นกระทู้นี้มานาน แต่ไม่ได้ตั้งใจอ่านจริงจัง
ช่วงนี้พอมีเวลา(พึ่งว่างงาน/โดนเลิกจ้าง) เลยได้อ่านครบๆ
กลับพบว่าจบแล้วซะงั้น :cry:
ที่มันเข้าตำรา "พบไม้งามเมื่อขวานบิ่น"
อ่านสนุกดีครับ มีโปรเจคค์ใหม่ๆ เอาลิงค์มาลงในนี้บ้างนะครับ
จะได้ตามไปดู+ติดตามตอนต่อไป ;)
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”