รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

โพสต์ โดย phunson »

หวัดดีครับผม ว้นนี้ว่างๆ เลยเอารูปรถพับ รถมินิ ที่เคยผ่านมือมาลงประมาณ สิบกว่าคัน มาให้ดู เป็นแนวทาง ตอนนี้ก็ยังใช้รถพับเป็นหลักอยู่เหมือนเดิม

1) รถพับไม่มียี่ห้อ เป็นตัวแรก แบบว่าไม่เคยซื้อจักรยานมาก่อน ไม่เคยศึกษา ว่างจัด เหงา ไม่รู้จะคุยกะใคร เสาร์ อาทิตย์ ก็เลยไปจัดมาแบบ งบต่ำๆไว้ก่อน ก็เลยได้คันนี้มา เป็นเหล็กคาร์บอน หนักเอาเรื่อง 24 เกียร์ ชิมาโน Tourney SIS ธรรมดา ล้อ 406 x 1.2
ข้อดี ปั่นนิ่งดี เพราะหนัก
ข้อเสีย หนัก พับได้แค่ตรงกลางม้นใหญ่ ใส่กระเป๋าไม่ได้ แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดถึง การพับ เอาแค่สวย แล้วปั่นได้ในงบพอประมาณ ล้อเล็กไปหน่อย แตกง่ายมากๆ จุดพับทำไม่สวยไม่เหมือนรถแพงๆ แต่ถ้าปั่นเริ่มต้น ก็คุ้มกับราคา ถ้าไม่ชอบปั่น ก็ไม่ต้องมาเสียดาย
ไฟล์แนบ
IMG_0434_resize.JPG (89.63 KiB) เข้าดูแล้ว 3600 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

เอารูปตอนพับมาให้ดูดีกว่า พับได้แค่นี้แหละ คงแค่ต้องการประหยัดพื้นที่ในบ้าน ไม่เน้นขนย้ายไปมา ก็ถูกวัตถุประสงค์ เขานะ
ไฟล์แนบ
IMG_3894.jpg (99.3 KiB) เข้าดูแล้ว 3596 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

คงไม่ได้ลงรายละเอียด แบบรีวิวนะครับ เอาแบบหลวม ถ้าลงหมด คงหมดแรงกันพอดี เอากันเป็นแค่ความรู้ เพราะผมก็ศึกษามาจากเวปนี้บ้าง เอาจักรยานที่ผ่านมือมาขายในเวปนี้บ้าง เลยอยากทำประโยชน์ให้กับเวปบ้างนะครับ

คันที่สอง ปั่นคนเดียวเบื่อ เลยมองหาให้คุณศรีภรรยา ต้องตั้งโจทย์ เบาไว้ก่อน อันนี้เป็นโครงอลู ครับ หนัก แค่ 10.6 kg มีดิสเบรก แบบสาย จุดพับดีขึ้นกว่า อันแรก ชุดเกียร์ ไมโครชิพ 27 เกียร์ ทั้งหน้าหลังรวมชิฟเตอร์
ข้อดี เบามากๆ พับได้เล็กดีหิ้วสะดวกครับ
ข้อเสีย หงุดหงิดกับดิสเบรก มันทำงานไม่ค่อยดีเลย มันล๊อคบ่อยมาก น้อตเป็นสนิทค่อยข้างง่าย

คันสีดำ ด้านซ้ายนะครับ เอามาเทียบกัน แม่บ้านปั่นไปได้ สามหน จอดสนิท เลยขายต่อให้เพื่อนไป เฮ้ย เราหรืออุตสาห์หาแบบเบาๆ
ไฟล์แนบ
IMG_0402_resize.JPG (96.89 KiB) เข้าดูแล้ว 3584 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

เอารูปตอนพับมาให้ดูด้วย รถพับ ผมว่ามันต้องดีว่าพับแล้วสะดวกไหม แต่ต้องขึ้นอยุ่กับว้ตถุประสงค์เราด้วย ต้องตอนตัวเองก่อนว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร นะครับ ระบบดิสเบรกค่อยๆข้างมีปัญหา แต่ก็มันเหมาะกับราคาของมันก็ เท่านั้น เพราะฉะนั้น ถ้าเราพอใจราคา เราก็ต้องรับกับของที่เราได้นะครับ
ไฟล์แนบ
IMG_0714_resize.JPG (77.79 KiB) เข้าดูแล้ว 3584 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

ออ เน็ทค่อยข้าง กาก มากๆ เลย ช้าจริงๆ

คันที่สาม เป็นรถมินิ อยากลองเท่นะครับ มันเป็นรถคันแรกที่ทำให้ผม ลงไปวัดพื้นได้ เพราะอะไร หรือ คือมันเท่ห์จริงๆ มีแต่สาวๆ มอง เลยไปวัดพื้นตรงสี่แยกไฟแดงเลย
ข้อดีของรถคันนี้ นะครับ เบาครับ 9.x kg นิดๆ เป็นรถที่ผมว่า คลาสิคครับ เส้นโครงเฟรมดูดี 27 เกียร์ เป็นเกียร์ทัวริ่งปรับที่คอ แบบโบราณหน่อย ตีนถึบก็เบาขนาดเป็นอลูมินเียม บางๆ ล้มทีเป็นเรื่อง

ข้อเสีย ระบบเกียร์ไม่แม่น เพราะเน้นไปทางแบบเรียบๆง่ายๆ
ข้อดี สาวมอง รถสวย ชอบแฮนด์จับแบบนี้ ดูดี และจับไปหลากหลาย เอาไว้ขี้ทางไกลแล้วรู้สึกสบายดี ข้อดีอีกขึ้น โคตรเบา
ไฟล์แนบ
IMG_2460_resize.JPG (70.33 KiB) เข้าดูแล้ว 3581 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากปั่นไอ้คันแรก จนทั้วเมือง เนื่องจากเป็นคนท่องเที่ยว แบกเป้ประะจำ เลยต้องคิดการใหญ่ ต้องเอารถไปต่างจังหวัดบ่อยๆขึ้น เอาหละหารถพับ โดยตั้งโจทย์ พับต้องเล้ก เบา และต้องอยู่ในงบเท่านั้น เลยต้องหารถที่มียี่ห้อขึ้น แต่หมายเหตุ ต้องอยู่ในงบเท่านั้น เพราะผมชอบท่องเที่ยว ไม่ใช่ชอบขี่จักรยานออกกำลังกาย โจทย์มันต่างกันนะ ดังนั้น งบเป็นสิ่งสำคัญสำหรับเราซะแล้ว มาเจอที่คันนี้ครับ

คันที่สี่ TEK B530 ลักษณะการพับเหมือนคันที่สอง แต่ไม่เอาดิสเบรก แบบห่วยๆแล้ว เอาแบบ V นี้แหละ ปรับง่ายดี ไม่เรื่องมาก งบไม่เยอะ เราขี่ท่องเที่ยว ไม่ได้โลดโผนอะไร เลยไม่จัดคันนี้มา จริงๆ ไปดูเฉยๆ แต่พกเงินไป เลยเอาเงินไปฟาดหน้าเจ้าของร้าน แบบพูดไม่ให้เกียรติเรา รถมันแขวนอยู่บนผนัง เราแต่งตัวโทรมๆ บอกขอดูก่อน มันบอก จะเอาแน่หรือ ขี้เกียจ ยกลง เลยบอกมันไปว่า ลดให้กรูเท่านี้่ แล้วกรูเอาเลย รำคาญมันมาก ก็เลยได้มาแบบงงๆ

ข้อดี ครับ เบามากครับ ในราคาที่โอเค 10.x kg ระบบเกียร์เป็นของ ไมโครชิฟ ไต้หวันทั้งชุด ไม่ได้ใช้ชุดเทพอะไร พวกชุดเทพ 105, Tiagra,..... พึ่งมาศึกษาที่หลังเอง ชุดไมโครชิฟ ก็แค่พื้นๆนะครับ ไม่แม่นอะไร ชิฟเตอร์ออกแข็งๆเวลาเปลี่ยนเกียร์หน้า เกียร์หลังก็เปลี่ยนนิ่มพอประมาณนะ

ข้อเสีย ปั่นไปสักพักประะมาณ หกสิบโลขึ้น แล้วจะเริ่มรู้สึกว่า สรีระของรถมีส่วนกับการปั่นทางไกล นั้นคือเหตุผลต่อไป ที่จะต้องหารถให้เข้ากับสรีระของเรา ในการปั่นทางไกล เพราะตอนนี้เริ่มปั่นรถพับในระยะ หก ถึงเจ็ดสิบโลขึ้น ข้อเสียอีกอัน รถรุ่นนี้ จุดพับตรงคอ ไม่ค่อยดีครับ มันคลอนเอาง่ายๆ ต้องล็อคดีๆ หลังๆ ก็จะไม่ค่อยซื้อรถพับคอลักษณะนี้อีกเลย แต่มันก็เหมาะกับราคาของมันก็เท่านั้น

จุดพับก็เป็นแบบพิมพ์ นิยม สำหรับรถขนาดราคาปานกลาง นะครับ แต่ก็แข็งแรงใช้ได้ดีเหมือนกัน แต่ความสวย งานเนียนๆ จะสู้รถราคาสูงไม่ได้ ในที่นี้ผมหมายถึงพวก dahon, khs, ..... หรือ สูงมาก อย่างพวก Bromptom, Birdy,
ไฟล์แนบ
IMG_5227_resize.JPG (94.43 KiB) เข้าดูแล้ว 3541 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย phunson เมื่อ 01 ก.ย. 2013, 18:07, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

รถพับ ก็ต้องโชว์ ตอนพับนะ จุดพับตรงกลาง ก็แบบธรรมดา พื้นๆ แต่ก็แข็งแรงดีนะ มีล็อคเซฟติ้ให้ด้วย แต่งานทำสีไม่ค่อยดีเท่าไร พับไปพับมามีสีถลอกบ้างเป็นครั้งคราว เทคนิครถพับ จะพับให้ได้เล็กมีหลายวิธี ถ้าเป็นรถไม่แบรด์แนม ก็แบบนี้แหละครับ จะมีลูกเล่นอยู่สองแบบ แฮนด์เข้าตรง กลาง หรือ แฮนด์ออกด้านนอก ออกด้านนอกจะใหญ่กว่า เพราะสแตมยื่นออกไป เอาเข้าตรงกลาง ก็เล็กว่า แต่ๆๆๆๆๆ สีจะถลอกปอกเปิกบ่อยกว่า แล้วก็ต้องมีการปรับคอเลื่อนขึ้นลง เพื่อหลบเฟรม นะครับ จุดเสียข้อนี้ เลยเป็นข้อได้เปรียบของเจ้า ดาฮอน จะว่าต่อไป เพราะ คันต่อไปที่จะเข้าประจำ จะเป็นตระกูลฮาดอน อีกสี่ ห้า คัน ตามมา
ไฟล์แนบ
IMG_5132_resize.JPG (87.6 KiB) เข้าดูแล้ว 3535 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

คันที่ ห้า และ หก (สีแดง กะ สีขาว)

อันนี้ซื้อเพราะ เริ่มรู้จัก ดาฮอน เริ่มศึกษา แต่ก็เริ่มจากตัวต่ำๆก่อนนะครับ คันที่ห้า เป็น Dahond VD7 และคันที่หกเป็น Dahon SP7 ครับ เป็นแบบเจ็ดเกียร์ สองคันนี้มีโอกาศได้ปั่น ใช้งาน เพราะ หารถให้น้องสาว กับพี่สาว โจทย์ง่ายว่า พับเล็ก สวย มีน่ามีตาทางสังคม ฮา ฮา จริงๆ ไม่อยู่ในสเป็คผมเลย แต่ก็ถือว่าเป็นโอกาศ อันดี ที่จะได้ลอง

VD7 เป็นเฟรมอลู เจ็ดเกียร์ ฮา ฮา ก็แค่รถแม่บ้านแหละครับ เอาไปทางไกล ขึ้นเขาลงห้วยไม่ได้ หรอกครับ แต่ในเมือง ผมให้ เกรด A ครับ เร็วๆนี้ก็พึ่งไปถอยให้เพื่อนสาวไปคันหนึ่ง จุดพับที่เด่นของดาฮอนนะครับ ก็คือ จุดตรงตรง งานทำได้เนียนมาก แต่ดูดี แข็งแรง สมราคา จุดตรงคอ ผมว่า สวยมาก และก็แข็งแรงกว่า รถพับปานกลางที่ผมใช้อยู่ พอผมเริ่มตรงนี้ ก็เริ่มรู้แล้วว่า รถแพง กับรถถูกต่างกันอย่างไร ปั่นไหล ปั่นไม่ไหลเป็นอย่างไร อันนี้มันปั่นไหลจริงๆ รู้เพราะว่าเราเริ่มจากรถต่ำสุดนะครับ เลยจับความแตกต่างๆได้ จริงๆ ออเรื่องที่ว่าพับเล้ก ม้นได้เปรียนตรงแฮนด้านบนนะครับ เวลาพับคอจะอยู่ตรงกลาง แต่แฮนด์บิดได้ เพื่อหลบเฟรม เบรกจะไม่ค้ำเฟรม อันนี้แหละครับ จุดเด่น ที่ผมชอบมาก เวลามองหารพับ ปัจจุบัน รถราคาปานกลางเริ่มทำออกมาแล้วเหมือนกัน (สงสัยลิขลิทธ์ หมดเวลา)

ข้อเสีย Vd7 SP7 เอาไปบู้ทางไกล บ่ได้ครับ แบบ ขึ้นเขาแรงๆ

ออ SP7 เป็นโครโมนี่ VD7 เป็นอลู ความนิ่มนวล ผมว่าโครโม คับ มันสัมผัสได้จริงๆนะ แต่เป็นหนิมง่าย จริง แล้วแต่คนชอบนะ
ไฟล์แนบ
IMG_5022_resize.JPG (100.95 KiB) เข้าดูแล้ว 3514 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

รถคันที่ เจ็ด (อันนี้นอกเรื่องรถพับ เสียแล้ว)

หลังจาก เริ่มรู้จัก Thaimtb ก็เริ่มอยากรู้ว่า ไอ้ XT มันดียังไง ไม่ลองเอง หรือลองแป็บเดียว คงไม่ซึ้งใจเท่าได้สัมผัส ประกอบกับไม่มีไร เที่ยวในเมืองแล้ว เพราะเอาพับไปตะลุยซะทั่ว ตอนนี้ต้องปั่นไปต่างอำเภอ แต่มันต้องเริ่มจากบ้านทุกที เลยเป็นโอกาส อันนี้จะได้พิสูจน์ เสือภูเขา Fuji Tahoe pro XT จุดประสงค์ เอาไปเที่ยว เริ่มจากบ้าน ไปทางอำเภอ ระยะทางไกลขึ้น แต่เวลาเท่าเดิม รถพับตอบสนองลำบากหละครับ (แต่ก็ทำได้ ถ้าจะรัก แล้วก็ทำได้จริงๆ) ผสมกับความยากรู้ เห็นเขาโพสต์กันจัง XT MTB เลยจัดไป

ข้อดี ไปต้องพูดครับ ระบบ XT สุดยอด เมื่อเทียบกับรถพับที่ผ่านมาในชีวิต

ข้อเสีย มันพับบ่ได้ นี้เป็นที่มาที่ต้องจำหน่ายออกไป เพราะหลอกตัวเองไม่ได้ และก็มีเหตุว่า ว่า ผมชอบท่องเที่ยว ไม่ใช่ปั่นออกกำลังกาย ไม่ชอบไปที่เดิม ระยะเวลาแค่เสาร์ หรือ อาทิตย์ เท่านั้น เวลาจำกัด การไปทางไกลด้วยรถใหญ่ มันลำบาก เรื่องขน เพราะ ผมใช้รถสาธารณะตลอด ตอนออกต่างจังหวัด
ไฟล์แนบ
IMG_6482_resize.JPG (105.64 KiB) เข้าดูแล้ว 3501 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

ออ ว้นนี้ แค่นี้ก่อนนะครับ ค่อยมาโพสต์ไหม่ ครึ่งว้นแล้วแม่บ้านบ่นแล้ว ยังไม่ได้ทำไรเลย ยังมีอีกหลาย Santosa 30 speed, KHS T3BF, T3F, F20-W, KHS F20-R, Dahon VD18, Dahon MU24, Strida 5.1 .... จะมาว่าก้นต่อไป ออกตัวก่อนนะครับ ไม่ใช่เซียนอะไร แต่แค่มาแชร์ประสบการณ์จากการใช้งานจริงเท่านั้นครับ เผื่อคนที่เริ่มหารถพับจะได้เลือกรถที่ถูกใจ ถูกวัตถุประสงค์การใช้งาน นะครับ เอาไว้ต่อว้นหลังนะ <Break>
pantoffski
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมพี่ล้ง
Bike: LA Urbano TBT, Strida จีน

โพสต์ โดย pantoffski »

มาลงชื่อรอฟังครับ :D
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

รอชมภาคต่อไปครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ขอติดตามอ่านด้วยคนครับ ชอบรถพับเหมือนกัน ชอบปั่นเที่ยวดูนั่นดูนี่ สบายกว่าเดิน :mrgreen:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
tank
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: Dahon Mu P24

โพสต์ โดย tank »

ขอติดตามอ่านอีกคนนะครับ อยากทราบเป็นแนวทางเหมือนกันเผื่อซื้ออีกคันครับ
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

ไหนๆ ก็ไหนแล้ว รถพับราคาถูก ปานกลาง แพง ต่างกันอย่างไร ในสายตาผมนะครับ (แบบไม่อยากฟันธง เพราะต่างคนต่างคนคิดนะ) ก่อนที่จะพูดถึงรถคันถัดไป

จุดพับตรงกลาง
แบบถูกๆ แบบคันแรก จุดพับตรงกลางจะเป็นแบบ เป้าสี่เหลี่ยม ใหญ่กับเล็ก แล้วประกบเข้าด้วยกันแบบง่ายๆ ไม่มีศิลปะอะไร ดูแล้วไม่สวย แต่ก็สมราคา แล้วใช้ ตัวล็อคแบบง่ายๆ คล้ายๆกับ การล็อคหลังคานเข้ากับเฟรมนะครับ
แบบปานกลาง จะมีขาล็อคที่ดีขึ้นมาหน่อย มีตัวเซฟตี้ มาล็อคอีกที กันม้นหลุด ออกแบบสวยปานกลาง
แบบแพงๆ พวก dahon, khs, santosa ตัวล็อคจะดูดี ออกแบบสวยงานเนียบ ตัวเซฟตี้จะซ่อน อยู่ด้านในแกนล็อค

ส่วนพวก Bromptom, birdy, bikeFriday, Alex ไม่ขอพูดนะ เพราะไม่เคยสัมผัสสักที (ฮา ฮา บอกตามตรง เงินไม่ถึงสักที) รถทุกคันที่เอามาลงเป็นรถที่ใช้งานเองอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า สาม สี่เดือน

สรุปจุดพับตรงกลางที่ต้องดู ก็ต้องดูว่างานเชื่อม การออกแบบมีเป้ารับหรือเปล่า ออกแบบมาสวยเปล่า ตัวล็อคเป็นแบบไหน แต่ต้องยอมรับก่อนนะครับว่า มันจะขึ้นไปตามราคานะครับ แต่ถ้าจะถามว่า ทุกอันแข็งแรง ใช้งานได้ไหม ใช้ได้หมดครับ ไม่หักตอนขึ่แน่ เพราะเราคงไม่เอารถพับไป กระโดด โลดโผนที่ไหนนะครับ (เสียดาย ผมไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เปรียบเทียบ แต่ละคัน)
ไฟล์แนบ
แบบนี้เป็นแบบปานกลาง จะมีตัวเซฟตี้ ด้านนอกครับ
แบบนี้เป็นแบบปานกลาง จะมีตัวเซฟตี้ ด้านนอกครับ
IMG_0710_resize.JPG (56.67 KiB) เข้าดูแล้ว 3337 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”