รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

โพสต์ โดย phunson »

ข้อดี ข้อเสีย ของ เจ้า ตัวนี้นะครับ

ข้อดี
หนึ่ง คือรถให้ความนุ่ม หรือ ลดความล้า ได้ดีกว่าเฟรม อลูครับ ผมลองเทส ระยะ หกสิบโลแล้ว ก็ถือว่าโอเค กว่ารถเฟรมอลู ทั่วๆ เช่น Dahon VP18 แต่ถ้าใครมีอลูอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยนมันหรอกครับ มันเป็นความสุขของแต่ละคน

สอง แฮนด์ปีกผีเสี้อ ทำให้ผมครับรถแล้วไม่เมื่อยคอ เลยครับ ไม่ต้องเงยหน้า เพราะสังเกตุว่า ตัวแฮนด์มันยื่นเข้ามาข้างในอีก เยอะเลย ผมสูง 175 หลังผมเป็นแนวประมาณ 60-65 องศาเลยที่เดียว ถ้าต้องการให้ลู่ลม อีกก็ไม่จัดด้านหน้า หรื่อ หรือถ้าต้องการโยก หรือ ลดอาการล้าของข้อมือ ก็ไปจับด้านข้างเอา ดีจริงๆ แต่ถ้าคนสูงกว่านี้ ผมแนะนำว่าไปหาซื้อ แอปเตอร์ของดาฮอน มาต่อ เพื่อให้แฮนด์ม้นยื่นไปข้างหน้าอีกจะดีกว่า เพราะของผมนี้เข้ามาสุดๆแล้ว ถ้ามากกว่านี้ เป็นรถแม่บ้าน หลังตรงแน่นอน หรือไม่ก็ไปเลือกปีกผีเสื้อแบบ ตัวจับเบรกแบบอยู่ด้านหน้าเอา หรือกลับแฮนด์เอาก็ได้

สาม มันเท่ห์ครับ แฮนด์แบบนี้ แฮะๆ ไม่เหมือนใครดี
ไฟล์แนบ
5116_resize.jpg (118.42 KiB) เข้าดูแล้ว 262 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รถพับ รถเล็กที่ผ่านมือมาในระยะเวลา สามปี

ข้อเสีย
หนึ่ง ดาฮอน เป็นรถเฟรมต่ำ ทำให้หาตระแกรงหลังที่จะมาทำทัวริ่งลำบาก เวลาติดกระเป๋าทั่วริ่ง แล้วเข้าจะไปแตะกระเป๋าได้ง่ายมาก ต้องปรับกันนานเลย มันมีตระแกรงทรงสูงของดาฮอนโดยเฉพาะด้วยนะ ที่มากับรุ่น TR ซึ่งใช้ทำทั่วริ่งโดยเฉพาะ

สอง ทำใจเรื่องพับไว้แล้ว ตอนติดแฮนด์ผีเสือ ว่ามันจะต้องไม่แคบเหมือนเก่า แต่ก็อยากรู้ว่าว่าจะออกมายังไง มันจะห่างออกประมาณ สาม สี่ เซนต์ สังเกตูจากตัวแม่เหล็กทั้งสองด้านนะ และเราจะต้องปรับคอลงมาจนสุด เพื่อให้แฮนด์มันหลบกับหางหลังของเฟรมด้วย เสียเวลาสุดๆ นี้ปรับจนแฮนด์ติดพื้นเลย เพื่อให้ได้ระยะที่แคบที่สุดแล้ว

สาม แฮนด์ปีผีเสื้อ ให้ทำให้แฮนด์มีจุดหมุดมากขึ้น ทำให้เราต้องออกแรงล็อกคอ มากกว่าเก่ามากๆ เพราะมันจะรูดได้ง่ายมาก ล็อคแรงขนาดกลัวบุบเลยหละ
ไฟล์แนบ
5119_resize.jpg (110.52 KiB) เข้าดูแล้ว 258 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองมาดูรูปจากทางด้านบนบ้างนะ จริงๆ แล้ว ผมจะปรับให้พับคอออกด้านนอก เพื่อความสะดวกในการพับ แต่หลังจากเช็คดู ปรากฏของคอท่อนบนที่ปรับขึ้นลง ไม่สามารถปรับหมุน 360 ได้ เพราะมันจะมีรอยเชื่อมล็อกอยู่ด้านใน ถ้าจะทำก็ต้องไปเจียรมันออก ก็ทำได้นะครับ หรือว่าจะไปซื้อคอดอฮอน ของรุ่นอื่นมาใส่ก็ได้นะ ที่เป็นรุ่นพับออกนอกโดยเฉพาะ ก็แล้วแต่ความถนัดนะ แต่ผมเอาไว้แบบนี้ก่อนหละกัน อยากให้เป็นแบบเดิมๆนะ
ไฟล์แนบ
5120_resize.jpg (122.34 KiB) เข้าดูแล้ว 257 ครั้ง
phunson
ขาประจำ
ขาประจำ

มาดูรูปส่งท้ายกันแล้วกัน มุมด้านข้างทั้งสองด้านครับ ก็คงรีวิวไปเท่านี้แหละครับ ส่วนเรื่องสเปครถ หรือ จุดพับต่างๆ ทุกคนคงรู้กันหมดแล้ว เพราะมันเป็นรถออกมานานแล้ว อันนี้เน้นมาให้เป็นว่าถ้าติดแฮนด์ผีเสื้อ แล้วหน้าตาจะออกมายังไง พับได้ไหม แค่ไหน ติดปัญหาไรบ้าง ว่าแล้วก็เอามันไปลองสักร้อยโล ดีกว่าๆ แฮะๆ (หนึ่งชม กว่า กับเน็ท กากๆ เศร้าจัง) ลาหละครับ
ไฟล์แนบ
IMG_2705 mod_resize.JPG
IMG_2705 mod_resize.JPG (146.4 KiB) เข้าดูแล้ว 253 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”