รวมรถพับ เกียร์ดุม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: รวมรถพับ เกียร์ดุม

โพสต์ โดย toop »

boonthong เขียน:สอบถามครับ เกียร์ดุมนี้ลื่นมากป่าวครับถ้าเทียบกับดุมธรรมดา

แล้วเราสามารถโมความลื่นเพิ่มได้ไป่าวครับ
เท่าที่ใช้อยู่ทั้งของ SA หรือของ Shimano ก็ลื่นดีครับ หากต้องการลื่นขี้น ก็หยอดน้ำมันครับ หากโม เปลี่ยนชิ้นส่วนภายในเกรงว่าจะไม่คุ้มครับ

:D :D :D
AKEE88
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java X3

โพสต์ โดย AKEE88 »

วันนี้ผมไปซื้อ java x3 มา... (เกียร์ดุม 3 speed)

สิ่งที่ผมขี่แล้วพบคือ...

ตอนปั่นเกียร์ 2 จะมีเสียงแก๊ก ๆ ตลอด... แต่ปั่นได้ smooth
ตอนปั่นเกียร์ 3 จะเงียบ แต่พอสวิงเท้าได้สามรอบ มันจะดังแก๊กทีนึง... แต่ก็ปั่นได้ปกติ
และก็จะแก๊ก ๆ ไปเรื่อย

คือมันปกติใช่ไหมครับ.. ไม่ได้เสียอะไรตรงไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ฝากรูปชิฟเตอร์ sturmey ให้คุณ john ครับ
แบบกดยังไม่เคยเจอในบ้านเรา แต่แบบก้านโยกหาได้ครับ ราคาราวๆเก้าร้อย
ผมว่าแบบบิดดีอยู่แล้วครับ
ไฟล์แนบ
32127.jpg (23.31 KiB) เข้าดูแล้ว 930 ครั้ง
sturmey1.jpg (20.56 KiB) เข้าดูแล้ว 930 ครั้ง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
john49
สมาชิก
สมาชิก
team: no name
Bike: brompton m6r

โพสต์ โดย john49 »

shpiak เขียน:ฝากรูปชิฟเตอร์ sturmey ให้คุณ john ครับ
แบบกดยังไม่เคยเจอในบ้านเรา แต่แบบก้านโยกหาได้ครับ ราคาราวๆเก้าร้อย
ขอบคุณมากครับ พอทราบไหมครับหาได้จากที่ไหน ถามเยอะจริงๆ อิอิ ขอบคุณอีกครั้งครับ :D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

john49 เขียน:
shpiak เขียน:ฝากรูปชิฟเตอร์ sturmey ให้คุณ john ครับ
ขอบคุณมากครับ พอทราบไหมครับหาได้จากที่ไหน ถามเยอะจริงๆ อิอิ ขอบคุณอีกครั้งครับ :D
ลองถามร้านเจ้โย yokobike ดูครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
nicestomeetyou
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nicestomeetyou »

อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายให้ั Nexus 3 ครับ
อยากเปลี่ยน เฟืองท้ายให้ ชิมาโน่ เน็กซัส 3 เป็นประมาณ 12T
จะสามารถหาของไ้ด้ที่ใหน ราคาประมาณเท่าไหร่
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

nicestomeetyou เขียน:อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายให้ั Nexus 3 ครับ
อยากเปลี่ยน เฟืองท้ายให้ ชิมาโน่ เน็กซัส 3 เป็นประมาณ 12T
จะสามารถหาของไ้ด้ที่ใหน ราคาประมาณเท่าไหร่
ถามโปรตี๋ปทุมวันครับ ราวๆสองร้อยครับ
john49
สมาชิก
สมาชิก
team: no name
Bike: brompton m6r

โพสต์ โดย john49 »

เพื่อนๆ ช่วยแนะนำ ล้อ16 สวยๆเบา จะมาใส่เกียร์ดุม sturmey-archer S-RF5(W ใช้กับ dahon curve d3 หน่อยครับ :D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณแซม(OMG) ร้าน 9zam มีขอบของ litepro เบาๆอยู่ครับ ลองหาดู
nicestomeetyou
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nicestomeetyou »

john49 เขียน:เพื่อนๆ ช่วยแนะนำ ล้อ16 สวยๆเบา จะมาใส่เกียร์ดุม sturmey-archer S-RF5(W ใช้กับ dahon curve d3 หน่อยครับ :D
แนะนำ bridgestone light มีทั้งแบบ ไม่มีเกียร์, มีเกียร์ดุมมาจากโรงงาน และ แบบเกียร์ตืนผี (จะเป็นล้อ 18)
หรือไม่ก็ Bridgestone transit (ล้อหน้า 16 ล้อหลัง18) ทั้ง 2 รุ่นเป็น อลู น้ำหนักเบาแต่ผมไม่แน่ใจว่าระยะความกว้างของหางหลังจะกว้างพอใส่เจ้าเกียร์ S-RF5 ได้หรือเปล่า
ไข่หวานปั่น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081 6426417
team: ปั่นลดพุง
Bike: u.scanini e.merckx pinarello

โพสต์ โดย ไข่หวานปั่น »

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ​ รถผมเป็นซิงเกิ้ลสปีด16นิ้วหางหลังกว้าง115มิล วงล้อ28ซี่สามารถใส่เกียร์ดุม7เกียร์ได้ไหมครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

จะใส่ดุม ตัวไหนล่ะครับ เฟรมเป็นวัสดุไรครับ

ถ้า inter 7 คงต้องถ่าง ครับ

ถ้าดุม 36รู เลือกขอบ 16 แบบ 24 รู เหมาะสมกว่าครับ

คหสต.
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
ไข่หวานปั่น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081 6426417
team: ปั่นลดพุง
Bike: u.scanini e.merckx pinarello

โพสต์ โดย ไข่หวานปั่น »

เฟรมของผมเป็นอลูครับถ้าใส่​ nexus7สปีดได้ไหมครับระยะหางหลัง115มิลวงล้อเดิม28รู ต้องเปลี่ยนวงล้อไหมครับ(วงล้อ16นิ้ว)
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

เฟรมโครโม ถ่างได้ แต่เฟรมอลูน่าจะไม่ได้ครับ

ถ้าใส่ดุม inter7 ก็ต้องทีความกว้างอย่างน้อย 120 ครับ

ส่วนเรื่อง ขอบล้อ 16 (28รู) กับดุม 36 รู จะเปลี่ยนขอบล้อใหม่เป็น ขอบ 24 รู หรือไม่นั้น

สำหรับผม เปลี่ยนเป็น ขอบ 24รู ครับ เพราะว่า ขึ้นดุม กับ ขอบที่มีจำนวนรู ไม่เท่ากัน

ดุม 36รู ขึ้นกับ ขอบ 24 รู การเว้นรูมีการเว้นที่เท่าๆกันดี ผมเลยเปลี่ยนเพื่อสะดวกกะการทำ ความยาวซี่ลวดครับ

แต่ผู้เชี่ยวชาญกว่าผม เค้าคงไม่เกี่ยงขึ้นซี่ ดุม36 กะ ขอบ 28รู ครับ

คหสต. ครับ
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

nicestomeetyou เขียน:
john49 เขียน:เพื่อนๆ ช่วยแนะนำ ล้อ16 สวยๆเบา จะมาใส่เกียร์ดุม sturmey-archer S-RF5(W ใช้กับ dahon curve d3 หน่อยครับ :D
แนะนำ bridgestone light มีทั้งแบบ ไม่มีเกียร์, มีเกียร์ดุมมาจากโรงงาน และ แบบเกียร์ตืนผี (จะเป็นล้อ 18)
หรือไม่ก็ Bridgestone transit (ล้อหน้า 16 ล้อหลัง18) ทั้ง 2 รุ่นเป็น อลู น้ำหนักเบาแต่ผมไม่แน่ใจว่าระยะความกว้างของหางหลังจะกว้างพอใส่เจ้าเกียร์ S-RF5 ได้หรือเปล่า
เขาหมายถึงขอบล้อรึเปล่าครับ :D :D :D :D :D
:D :D :D :D :D :D

แล้วเจ้าตัวล่ะ หาได้ยังเฟืองหลัง12ฟันน่ะ :D :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”