รถพับไฟฟ้า e-bike ใครใช้อยู่หรือสนใจ มาดูกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
mini bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 3890994
Bike: JAMIS

รถพับไฟฟ้า e-bike ใครใช้อยู่หรือสนใจ มาดูกันครับ

โพสต์ โดย mini bike »

ผมเริ่มสนใจรถพับไฟฟ้า เพื่อการใช้งานครับ อยากชวนกันมาแชร์ข้อมูลจากผู้ที่มีประสบการการใช้งานครับ
ปัจจุบันผมเห็นมีค่ายใหญ่ก็เริ่มคิดและผลิตออกมากันเยอะนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: รถพับไฟฟ้า e-bike ใครใช้อยู่หรือสนใจ มาดูกันครับ

โพสต์ โดย shpiak »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=744268

Prototype ครับ อนาคตชุด magicpie3

สิ่งที่ต้องคำนึงคือ ค่าใช้จ่ายแฝงและข้อจำกัดในการใช้งาน จริงอยู่มันไม่ต้องเติมน้ำมัน แต่ราคาแบตดีๆราคาสยองพอควรครับ ผมโดนค่าแบตตะกั่วมาเยอะ จนมาลองแบต li-fepo4 ราคาสูงกว่ามาก แต่ก็ได้ cycle ที่มากกว่าและความสามารถในการชาร์ทเร็วกว่า จ่ายกระแสได้นิ่งกว่า แต่ยังพิสูจน์ไม่ได้ในระยะยาว เพราะเพิ่งใช้มายังไม่ถึงปี และประสิทธิภาพ มันไม่อาจเทียบเครื่องยนต์สันดาปน้ำมันได้ ถ้าจะเอาให้ใกล้เคียงน้ำมัน(จริงๆแค่เอาให้พาผู้ใหญ่สองคนไปได้อย่างไม่ลำบาก)ราคาและน้ำหนักก็ไปไกลอีก อย่าลืมว่ามันต้องแบกน้ำหนักของแบตไปตลอดด้วยซึ่งหนักมากพอควร และอีกอย่างจากงานวิจัยพบว่าจริงๆแล้วเทคโนโลยีไฟฟ้ายังไม่สามารถลดมลภาวะได้มากกว่าเครื่องยนต์ เพราะในกระบวนการผลิต ทั้งแบตและมอเตอร์สร้างมลภาวะมากกว่าการผลิตเครื่องยนต์ และเมื่อคิดจากการใช้งานจนหมดอายุขัย พบว่าเครื่องยนต์แม้จะปล่อยไอเสีย แต่ยังให้ประสิทธิผลรวมมากกว่าไฟฟ้าอยู่ดี

เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อ เพราะแค่เรื่องแบตก็ต้องว่ากันยาวแล้วครับ..
ไฟล์แนบ
20130713_153156-resized-500.jpg (96.29 KiB) เข้าดูแล้ว 4973 ครั้ง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
tsukasajung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300, TRINX FA1606+Mxus, TRINX FM260+Smart pie

Re: รถพับไฟฟ้า e-bike ใครใช้อยู่หรือสนใจ มาดูกันครับ

โพสต์ โดย tsukasajung »

จากที่ลองใช้มาประมาณ 2 เดือนกว่าๆ ใช้ไปทำงานเช้าเย็น + ปั่นเล่นสนุกช่วงมืดๆ ผมว่ามันก็ใช้ได้ดีในระดับนึง แต่ว่าด้วยข้อจำกัดของน้ำหนักที่มากกว่าตัวรถจักยานทั่วไป บางครั้งปั่นแบบไม่ใช้ไฟฟ้าก็รู้สึกว่าหนักเท้าได้เหมือนกัน เวลาผมใช้ในทางเรียบที่วไปแบบไม่เน้นความเร็วก็ใช้แทนมอไซด์ได้เหมือนกัน อาทิตย์นึงก็ชาร์ตแบตประมาณ 2 ครั้ง โดยรวมๆๆก็ประหยัดดีคับ
รูปภาพ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

tsukasajung เขียน:จากที่ลองใช้มาประมาณ 2 เดือนกว่าๆ ใช้ไปทำงานเช้าเย็น + ปั่นเล่นสนุกช่วงมืดๆ ผมว่ามันก็ใช้ได้ดีในระดับนึง แต่ว่าด้วยข้อจำกัดของน้ำหนักที่มากกว่าตัวรถจักยานทั่วไป บางครั้งปั่นแบบไม่ใช้ไฟฟ้าก็รู้สึกว่าหนักเท้าได้เหมือนกัน เวลาผมใช้ในทางเรียบที่วไปแบบไม่เน้นความเร็วก็ใช้แทนมอไซด์ได้เหมือนกัน อาทิตย์นึงก็ชาร์ตแบตประมาณ 2 ครั้ง โดยรวมๆๆก็ประหยัดดีคับ
รูปภาพ

งบประมาณเท่าไรครับ
mini bike
ขาประจำ
ขาประจำ

แบตเตอรี่อยู่ในขวดน้ำด้วยเหรอครับ เห็นมีคนเคยบอกว่าแบตเตอรี่นี่ไม่สามารถเอาขึ้นเครื่องได้จริงรึเปล่าครับ เคยคิดจะฝากเพื่อนหิ้วมา
ถ้าสั่งเฉพาะแบตได้รึเปล่าครับ พอมีรูปแบตฯก่อนประกอบไหมครับ
ขอบคุณครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

แบตกับมอเตอร์ที่ผมสั่ง ส่งมาทางแอร์เมล์ fedex ครับ แบตมีหลายรูปแบบ
ทรงขวดน้ำ(ทรงกระบอก) แบบพี่เขาเป็นทรงกบ(Frog type)ยึดหลักอาน มีแบบทรงแท่งยาวใส่ข้างแร็คหลังแบบกระเป๋าแพนเนียร์ หรือทรงกล่องแบนแบบของผม
เข้าเว็บ bmsbattery เลยครับ มีหมด ไส้ในแบตมีหลายประเภทนะครับ
li-ion ถูกกว่าแบบ li-fepo4 หลังๆมี lithium-manganese(Li-Mn) ด้วย แต่เว็บนี้ไม่มีตัวนี้ ลองศึกษาเรื่องแบตแบบต่างๆก่อนครับ แบตถูกสุดคือตะกั่ว แต่ต้องเลือกแบบ deep cycle ไม่งั้นใช้ไม่เกินสามเดือนแบตพังครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
mini bike
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองดูครับ
tsukasajung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300, TRINX FA1606+Mxus, TRINX FM260+Smart pie

Pisit sirichote เขียน:
tsukasajung เขียน:จากที่ลองใช้มาประมาณ 2 เดือนกว่าๆ ใช้ไปทำงานเช้าเย็น + ปั่นเล่นสนุกช่วงมืดๆ ผมว่ามันก็ใช้ได้ดีในระดับนึง แต่ว่าด้วยข้อจำกัดของน้ำหนักที่มากกว่าตัวรถจักยานทั่วไป บางครั้งปั่นแบบไม่ใช้ไฟฟ้าก็รู้สึกว่าหนักเท้าได้เหมือนกัน เวลาผมใช้ในทางเรียบที่วไปแบบไม่เน้นความเร็วก็ใช้แทนมอไซด์ได้เหมือนกัน อาทิตย์นึงก็ชาร์ตแบตประมาณ 2 ครั้ง โดยรวมๆๆก็ประหยัดดีคับ
รูปภาพ

อุปกรณ์ทั้งหมดผมซื้อมาจากหลายที่รวมกัน มือ1 บ้าง มือ2 บ้าง รวมๆกันทั้งคันก็ 2หมื่นกว่าๆคับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

tsukasajung เขียน:
Pisit sirichote เขียน:
รูปภาพ

อุปกรณ์ทั้งหมดผมซื้อมาจากหลายที่รวมกัน มือ1 บ้าง มือ2 บ้าง รวมๆกันทั้งคันก็ 2หมื่นกว่าๆคับ
ขอบคุณครับ
รวมราคาตัวรถด้วยหรือเปล่าครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมเคยเห็นคนเอา Bs. transit-x ล้อ 12 มาทำไฟฟ้า น่ารักมากครับ เปลี่ยนล้อหน้าเป็นแบบดุมไฟฟ้า แบตทรงกบรัดหลักอาน
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

กำลังศึกษาอยู่ เคยแต่ลองขี่ยังไม่เคยมีเอง แต่ลองแล้วดีมากๆ ถ้าไม่ติดเรื่องน้ำหนักนี่สุดยอดเลย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

สดๆร้อนๆ เพิ่งลองเมื่อเช้า เอาแบต li-po 22.2volt 5000MAh มาลองใส่มิยาตะคันนี้ดู วิ่งอืดกว่าหน่อยเพราะโวลต์ต่ำกว่า แต่วิ่งทางเรียบมี 20กม/ชม. วิ่งได้ระยะเก้าโลนิดๆวิ่งต่อเนื่อง ไฟฟ้าเกือบล้วนๆแทบไม่ได้ช่วยปั่น ช่วยช่วงออกตัวไฟแดงกับขึ้นเนินนิดหน่อย ถ้ามีสองก้อนนี่น่าจะวิ่งได้พอๆกับแบตใหญ่เลยครับ หนักก้อนละห้าขีด ราคาก้อนละ 1500 รวมส่ง สั่งอีเบย์ครับ แต่แบตลิโพนี่ต้องที่ชาร์ทดีๆและการใช้งานต้องระวังมากหน่อย ห้ามกระแทกแรง ห้ามใช้งานจนแบตแต่ละเซลล์ต่ำกว่า 3v แต่จ่ายกระแสได้แรงเกือบที่สุดจากทุกๆประเภทแบตที่ความจุเดียวกัน เล็กและเบาที่สุด ดูขนาดเทียบกันครับ
ไฟล์แนบ
20130716_143432-1.jpg (77.01 KiB) เข้าดูแล้ว 4823 ครั้ง
mini bike
ขาประจำ
ขาประจำ

พอมีภาพตอนใส่x bike ไหมครับ ตอนนี้คิดจะจับใส่pinica ดูครับกำลังหาที่วางแบตครับ :o
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

mini bike เขียน:พอมีภาพตอนใส่x bike ไหมครับ ตอนนี้คิดจะจับใส่pinica ดูครับกำลังหาที่วางแบตครับ :o
ในเว็บ bms มีล้อสำเร็จ 12 นิ้วราคา 79 USD ตะเกียบหน้าต้องมีระยะห่าง 100มม. ครับ

http://www.bmsbattery.com/hub-motor/178 ... 2-rim.html
tsukasajung
สมาชิก
สมาชิก

Pisit sirichote เขียน: รวมราคาตัวรถด้วยหรือเปล่าครับ
รวมทั้งหมดแล้วคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”