รีวิว Tern Verge x30h คนรักความเร็ว แต่ต้องการพกง่ายๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iPeak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Verge x30h, Kestrel Talon

รีวิว Tern Verge x30h คนรักความเร็ว แต่ต้องการพกง่ายๆ

โพสต์ โดย iPeak »

รูปภาพ

Tern x30h เท่าที่ใช้งานมาได้ 4 เดือน แรกซื้อนั้นไม่มีความรู้ ไม่รู้ว่าเกียร์อะไรดี ใช้อะไรดี รู้แต่ว่าต้องการพกพาง่าย และเร็ว ก็เลยเลือกเจ้า Tern คันนี้ด้วยเหตุผลความสวย และ ดู Road bike เพียงไม่กี่คันในรถพับ

ถ้าพูดถึงรถพับ เราก็มักจะนึกถึงรถที่พับได้ ช้าๆ แม่บ้าน ปั่นสวนสาธารณะขำๆ แต่ถ้าพูดถึงรถทำความเร็ว เรามักจะนึกถึงเสือหมอบ แต่รถคันนี้แตกต่างกันออกไป เพราะมันคือรถพับที่เร็ว

หาน้อยคนที่ใช้คันนี้ ก่อนซื้อก็หา Review ไม่เจอ วันนี้มีโอกาสใช้ ก็เลยมาแบ่งปันประสบการณืของคันนี้ให้ฟัง

Tern Verge x30h ถูก Design มาให้เหมือน Roadbike ด้วยขนาดของล้อ เท่าเทียมกับเสือหมอบ ดังนั้น จึงต้องการความแม่นยำของการสูบยางมาก อยู่ที่ 80-120 ซึ่งปรกติก็จะสูบที่ 100 ปอน เหมือนเสือหมอบ

แม้จะไม่ใช่ Carbon แต่ก็เป็นอลูที่มีน้ำหนักเพียง 10 โล สำหรับคันนี้

ชุดเกีบร์ที่ให้มานั้นเป็นเกียร์ Ultegra 10 speed แต่มาด้วยดุมหลังที่ทำหน้าที่เป็นจานหน้าอีก 3 speed เหมือนมีจานหน้า 3 ใบ โดยเป็นดุม Sram DualDrive

จากที่ได้ลองทำความเร็วจากรถ Standard ก็สามารถทำ 40 กม/ชมได้ แต่ผมเนื่องจากคัน ก็เลยเอา Aerobar 3T มาติดเพิ่ม พร้อมกับใส่ครีท Shimano 105 เข้าไป ทำให้ทำความเร็วตอนนี้ได้ที่ 47 กม/ชม โดยเกียร์ใช้ใช้งานไม่สุดคือระดับจาน 8 ถ้านับก็เกียร์ 28 ในความเข้าใจส่วนตัวยังไม่ถึง 30 แต่หมดแรงเสียก่อน

สรุปเชิงความเร็วนั้นไม่เป็นรองเสือหมอบระดับ Ultegra แต่ไม่ทันเสือหมอบที่ใช้ขอบสูง เพราะเวลาไล่บี้ระดับ 45 กม/ชม เฉลี่ย จะเหนื่อยมาก

สำหรับการพับ ก็พับได้ดี เหมือน Tern คันอื่นๆ จะพับน้อยก็ตรงแฮน เพราะแฮนมัน fix ปรับสูงต่ำไม่ได้ และ แฮนไม่ใช่แฮนยาว ยื่นมาข้างหน้า แต่ก็ยังใส่ท้ายรถได้สบายๆ ไม่ว่าจะท้ายรถขนาดไหน ก็ใส่ได้ ไม่ยากเย็นอะไร

ด้านดุม เท่าที่ปั่นก็พอล้อฟรี ก็สามารถลื่นไปได้ระดับดุมเทพเลยทีเดียว แต่ถ้าเจอพวกล้อระดับต่ำกว่าหมื่น คันนี้ดุมลื่นกว่ามากมาย

ข้อเสียที่พบคือ เนื่องจากเป็นรถพับ หัวจะไวมาก ดังนั้นโอกาสปล่อยสองมือนั้นแทบจะไม่มีเลย ได้มือเดียวก็ดีล่ะ นอกนั้นก็มีเรื่องเสียงดังตรงข้อพับของแฮน แต่ตรงนี้แก้ได้ด้วยการขันให้แน่น แต่ก็แลกมากับจะพับแฮนคอลงมาลำบากหน่อย เพราะว่าแน่นมาก เอาเข้าจริงแฮนก็ไม่ค่อยได้พับคอเท่าไร พับมาแล้วขนาดมันใหญ่กว่า ใส่รถลำบากกว่าไม่พับแฮน

ใครปั่น ก็จะเจอพบที่สุวรรณภูมิ ทุกวันอังคาร พฤหัส อาทิตย์ เร็วไม่แพ้รถใหญ่ เก็บเร็วสบาย ไปไหนก็สะดวก ไปไหนก็มีคนมอง รถมันแปลก ข้อเสียอีกข้อคือ ถ้าคุณ sprint แทรงเสือหมอบ มักจะไม่ค่อยมีคนยอมคุณ 5555 ดังนั้นต้องแน่จริงในการแทรง และมองนิดนึงว่าจะไม่โดนแทรงกลับ อิอิ

คันนี้ผม Modify ค่อนข้างเยอะ สำหรับค่าเสียหายนั้น
1. ราคารถ 56,000
2. แฮน Aerobar 5,500
3. ไมล์ วัดความเร็ว และ รอบขา 2,500
4. ไฟหน้าแบบ LED 2,500
5. ไฟท้าย ESSEN จำไม่ได้ไม่กี่ร้อย
6. กระบอกใส่น้ำ ก็หลักร้อย จำไม่ได้

นี่แหละครับ ประสบการณ์บน Tern Verge x30h ของผม หวังว่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนที่มองหารถพับแบบ Ultra Hi-speed นะครับ เป็นรถที่คนมองแล้วคิดว่าจะไม่ไว แต่ไวได้

ใครมีปัญหาสงสัยอะไร ก็ pm มาถามกันได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ สำหรับตัวนี้
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: รีวิว Tern Verge x30h คนรักความเร็ว แต่ต้องการพกง่ายๆ

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

รีวิวดีครับ
เกียร์ดุมปรับที่ 2 หรือ 3 ครับ ช่วงที่ขี่ 40+ ครับ
iPeak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Verge x30h, Kestrel Talon

Re: รีวิว Tern Verge x30h คนรักความเร็ว แต่ต้องการพกง่ายๆ

Pisit sirichote เขียน:รีวิวดีครับ
เกียร์ดุมปรับที่ 2 หรือ 3 ครับ ช่วงที่ขี่ 40+ ครับ
ปรับที่สุดครับ 3 เลยครับ แต่ถ้า 40 ปรกติ ก็สามารถใช้ดุม 2 ได้ เหมือนกัน รอบขาสัก 110 ก็ไป 40 ได้ครับแบบนิ่งๆ ตลอดเส้น
top_krup
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหลืออยู่คันเดียว
ตำแหน่ง: สนามบินน้ำ

โพสต์ โดย top_krup »

ขอบคุณครับกำลังศึกษาพวกรถพับ High Performance อยู่พอดี
แต่ราคาแรงใช้ได้เลย
iPeak
สมาชิก
สมาชิก

top_krup เขียน:ขอบคุณครับกำลังศึกษาพวกรถพับ High Performance อยู่พอดี
แต่ราคาแรงใช้ได้เลย
ราคาแรงครับ แต่ของเขาดีจริงๆ หามือสองก็ยากด้วย คิดว่ารถพับยังไงก็ไม่ได้ Carbon แต่ก็สะดวก พกง่าย แบกสะดวก เอายัดใส่ท้ายรถได้ ก็ปรกติก็ติดรถเพื่อนไป ผมใส่ท้าย เขาคันใหญ่ ใส่เบาะหลังถอดล้อ เราเอาลงก็พับกลับก็ขี่ได้เลย 5555
pvs1
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pvs1 »

ยอดเยี่ยมไปเลยครับ
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย saruno »

รูปภาพ
คันนี้เคยจับดรอปลองสปริ้นได้ที่ 41 km/hr ลงจานเล็กสุด
แต่รอบขายังไม่หมดหน้าเริ่มไว หวาดเสียวแล้วครับ
เลยคิดว่าเอาไว้ปั่นเฮฮาดีกว่า :mrgreen:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

iPeak เขียน:
Pisit sirichote เขียน:รีวิวดีครับ
ปรับที่สุดครับ 3 เลยครับ แต่ถ้า 40 ปรกติ ก็สามารถใช้ดุม 2 ได้ เหมือนกัน รอบขาสัก 110 ก็ไป 40 ได้ครับแบบนิ่งๆ ตลอดเส้น
ขอบคุณมากครับ เยี่ยมครับ
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

เมื่อบ่าย 2 แก่ๆ เพิ่งเห็นกำลังเก็บ อยู่หน้าร้านนครไทย
อาจจะจำผิดคัน หรือไม่ผิด
แต่สวยดี
Monet
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867990077
Bike: Tokyo Bike, Specialized: Allez Elite
ตำแหน่ง: 3 ซ.รามคำแหง 12 หัวหมาก บางกะปิ กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Monet »

รีวิวเยี่ยมมากครับ
ถ้ามีโอกาสลองเทียบตัวนี้กับ Tyrell FX ของญี่ปุ่นหน่อยครับ น่าสนใจทั้งคู่
ราคาใกล้เคียงกัน
www.marcato.co.th
Music Never Ends
iPeak
สมาชิก
สมาชิก

เสือเชน เขียน:เมื่อบ่าย 2 แก่ๆ เพิ่งเห็นกำลังเก็บ อยู่หน้าร้านนครไทย
อาจจะจำผิดคัน หรือไม่ผิด
แต่สวยดี
ช่ายเลยครับ อิอิ รถแบบนี้ หาซ้ำยากครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

Monet เขียน:รีวิวเยี่ยมมากครับ
ถ้ามีโอกาสลองเทียบตัวนี้กับ Tyrell FX ของญี่ปุ่นหน่อยครับ น่าสนใจทั้งคู่
ราคาใกล้เคียงกัน
ต่างกันที่แฮนด์หมอบครับ ไทเรลต้องแปลงเพิ่ม ไม่แน่ใจว่าใส่สองจานได้รึเปล่า แต่ตัว fsx เป็นหมอบเลย
ไทเรลได้เปรียบน้ำหนักที่เบากว่า นอกนั้นต้องลองเองครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ปันรถพับ หนัก10โล ได้ความเร็วเฉลี่ย 45 :o แข็งแรงมากๆ
ปั่นเสือหมอบ หนัก6โลกว่า น่าจะได้แชมป์ประเทศไทยเลยนะ
iPeak
สมาชิก
สมาชิก

ngoa เขียน:ปันรถพับ หนัก10โล ได้ความเร็วเฉลี่ย 45 :o แข็งแรงมากๆ
ปั่นเสือหมอบ หนัก6โลกว่า น่าจะได้แชมป์ประเทศไทยเลยนะ
เคยปั่นเจอคนนึงใช้ dahon ตระกูลเดียวกัน ต่างแค่หน้าตาเฟรม คนนั้นแข็งแรงกว่ามากครับ ผมกวด 45 ได้สัก 4-5 โล หมดล่ะ นั้นวิ่งตลอดทางเลย สุดยอด ตอนแรกว่าเฮ้ยเจอรถพับไว เจอที่ร้านน้ไเลยบางอ้อ พี่น้องฝาแฝดนี่เอง เรา tern คันลูก ส่วนเขา dahon คันพ่อ 55555

ตอนนี้กำลังคิดว่าอยากลองคันใหญ่ ดูว่าได้เท่าไร

อ๋อ 45 ไม่เฉลี่ยครับ max ครับ แรงยังไม่ดีเท่าไร
neokv
สมาชิก
สมาชิก
team: @น่องโป่งคลับ@
Bike: marawuti /specialize e5/dahon archer p8

โพสต์ โดย neokv »

ถามนิดครับ เกียร์ดุม sramตัวนี้ตัวเดียวกับ mu p24 / vector x27 ใช่ไหมครับ
เวลาปรับเกียร์ดุมที่ เกียร์3 มันจะมีเสียงดังกว่าเกียร์1/2ใช่หรือไม่ครับ
พอดีได้ลองmuมาแล้วเสียงมันไม่เหมือนกัน มันเป็นปกติหรือเปล่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”