รวมตัวคนใช้ cronus

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
superfourz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

Re: รวมตัวคนใช้ cronus

โพสต์ โดย superfourz »

สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ ใช้ cronus highspeed 310d ;)
ไฟล์แนบ
IMG_2258.jpg (96.47 KiB) เข้าดูแล้ว 715 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
toroman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-1445658
Bike: HFS 4000,Cronus hi-speed 3.0,infinite spad comp,radac
ตำแหน่ง: Nakhonratchasima
ติดต่อ:

โพสต์ โดย toroman »

อยากแต่ง Hi-speed 3.0 ใครมีแนวทางและราคาบ้าง อยากเปลี่ยนจานเป็นกระโหลกกลวงกับชุดล้อเป็น 451
"มีความสุขที่ได้ลั่นชัตเตอร์"
http://www.shutterstock.com/cat.mhtml?g ... id=2451632
NineKlao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon CURVE D7, GT Grade Alloy Trigra
ตำแหน่ง: Nongkheam Bangkok

โพสต์ โดย NineKlao »

หา CRONUS PD 2.0 16" ครับ ที่ไหนมีพอชี้เป้าให้หน่อย

เห็นของครบดี ราคาไม่แรง แถมเป็น CrMo ด้วย
superfourz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย superfourz »

หา CRONUS PD 2.0 16" ครับ ที่ไหนมีพอชี้เป้าให้หน่อย

เห็นของครบดี ราคาไม่แรง แถมเป็น CrMo ด้วย

ลองดูนี่ครับ www.thaisunsport.com โทรถามดูเลยครับ
NineKlao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon CURVE D7, GT Grade Alloy Trigra
ตำแหน่ง: Nongkheam Bangkok

โพสต์ โดย NineKlao »

superfourz เขียน:หา CRONUS PD 2.0 16" ครับ ที่ไหนมีพอชี้เป้าให้หน่อย

ลองดูนี่ครับ http://www.thaisunsport.com โทรถามดูเลยครับ
เช้คแล้วหมดครับ

หาต่อ ยังไม่เจอ :geek:
kengpengjui
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cronus Wrangler 310D

โพสต์ โดย kengpengjui »

ฝากตัวด้วยครับ มือใหม่
cronus&trinX.jpg (207.75 KiB) เข้าดูแล้ว 529 ครั้ง
nanas
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nanas »

ขอทราบแนวทางในการปรับแต่งนิดหนึ่งนะครับ คืออยากปรับเปลี่ยน 27 หรือ 24 speed แต่เปลืองอุปกรณ์ชิ้นเก่าน้อยที่สุดนี้ต้องทำยังไงหรือครับ แล้วตีนผี sram x7 8 speed ที่มีอยู่รองรับได้ถึง 9 speed ไหมครับ เฟือง โซ่ ที่ใช้นี้ต้องเป็น sram เลยรึปล่าวครับใช้ของตัวอื่นแทนได้ไหมครับ อยากได้ชิพเตอร์ที่เป็นแบบมือกดนะครับ ของ sram มีที่เป็นแบบ 8 speed มีบ้างไหมครับ กรณีที่ไม่มี ถ้าเป็นแบบ 9 speed มาใช้แทน 8 speed ได้บ้างไหมครับ กรณีที่จะเอา แค่ 24 speed ส่วนสับจานด้านหน้ากับชิพเตอร์ด้านหน้าใช้ของ shimano แทนได้ไหมครับ เพราะเห็นว่าอะไหล่หาง่ายกว่านะครับ ขอความกรุณาจากผู้รู้ด้วยนะครับ เป็นจักรยานรุ่น cronus pd3.0 นะครับ
MyBlueberry
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ARAYA FEDERAL, Dahon Boardwalk D7, CRONUS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MyBlueberry »

จักรยาน CRONUS หล่อจริงครับ คอนเฟิร์ม! ^^
kengpengjui
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cronus Wrangler 310D

โพสต์ โดย kengpengjui »

อีกสักคันครับ ปั่นลื่นๆ นิ่มๆ
ไฟล์แนบ
ชายแชมป์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่ม Sharkey Selected ,DTB (เด็กแถวบ้าน) และ GSB RANGER
Bike: หมอบ NICH Green BIO ,รถพับ Cronus ,ขาไก่ birdy BD-1

โพสต์ โดย ชายแชมป์ »

สอบถามคร้าบ เจ้าสีเทาตัวนี้ของผม ถ้าจะแปลงเป็นแฮนด์หมอบ ต้องตัดคอเพื่อใส่สเต็มไหมครับ หรือ จะมีตัวแปลงอื่นๆ ที่ทำให้ไม่ต้องตัดคอบ้างไหมครับ
ไฟล์แนบ
IMG_3618.JPG (106.89 KiB) เข้าดูแล้ว 445 ครั้ง
tom3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: น่าถีบ(20"ปั่น),พับ-เพียบ
Bike: 2 Topone + STRiDA + 2 Louis Garneau pop + Lamborghini Concetto + Oyama Skyline Pro + Merida Speeder T2 + Louis Garneau RSR-V
ตำแหน่ง: รามคำแหง52

โพสต์ โดย tom3 »

NineKlao เขียน:หา CRONUS PD 2.0 16" ครับ ที่ไหนมีพอชี้เป้าให้หน่อย

ไบค์ มอนสเตอร์ รามอินทรา ซอยพระยาสุเรนทร์ มีแน่ๆครับ
ดีกว่าเดิน เพลินกว่าวิ่ง
ชายแชมป์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่ม Sharkey Selected ,DTB (เด็กแถวบ้าน) และ GSB RANGER
Bike: หมอบ NICH Green BIO ,รถพับ Cronus ,ขาไก่ birdy BD-1

โพสต์ โดย ชายแชมป์ »

nanas เขียน:ขอทราบแนวทางในการปรับแต่งนิดหนึ่งนะครับ คืออยากปรับเปลี่ยน 27 หรือ 24 speed แต่เปลืองอุปกรณ์ชิ้นเก่าน้อยที่สุดนี้ต้องทำยังไงหรือครับ แล้วตีนผี sram x7 8 speed ที่มีอยู่รองรับได้ถึง 9 speed ไหมครับ เฟือง โซ่ ที่ใช้นี้ต้องเป็น sram เลยรึปล่าวครับใช้ของตัวอื่นแทนได้ไหมครับ อยากได้ชิพเตอร์ที่เป็นแบบมือกดนะครับ ของ sram มีที่เป็นแบบ 8 speed มีบ้างไหมครับ กรณีที่ไม่มี ถ้าเป็นแบบ 9 speed มาใช้แทน 8 speed ได้บ้างไหมครับ กรณีที่จะเอา แค่ 24 speed ส่วนสับจานด้านหน้ากับชิพเตอร์ด้านหน้าใช้ของ shimano แทนได้ไหมครับ เพราะเห็นว่าอะไหล่หาง่ายกว่านะครับ ขอความกรุณาจากผู้รู้ด้วยนะครับ เป็นจักรยานรุ่น cronus pd3.0 นะครับ
มีโครงการเหมือนกันครับคิดว่าX7มัน=9speed นะครับ (https://www.sram.com/sram/mountain/prod ... derailleur)

ตอนนี้ที่ผมกังวลและอยากรู้คือโม่เดิมใส่เฟือง8speedไว้แล้วถ้าเอามาใส่เฟือง9speedมันใส่กันได้เลยไหมหรือต้องเปลี่ยนโม่นี่สิครับที่หาข้อมูลอยู่
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1855985
team: อา!จ๊าาาก
Bike: foldingbike

โพสต์ โดย จุงเบยไบด์ »

ชายแชมป์ เขียน:
pqowie เขียน:ผมไปเจอมาในกระทู้ pantip และมันก็ใช้ได้ผลทีเดียวครับ

รูปภาพ

ให้ใช้ประแจเบอร์10 ค่อยๆขันตรงเส้นสีเขียวไปด้านขวา(ยืนอยู่หลังรถจักรยาน) ให้ขันนิดเดียวนะครับและลองล็อคจุดพับดูว่าออกแรงกดมากน้อยแค่ไหน ลองกะแรงกดดูนะ

เส้นสีแดงให้ใช้น้ำยา LOCTILE คือน้ำยากันน็อตคลาย หรือหาสีอะไรก็ได้มาแต้ม โป๊ะไปเลยครับให้ชุ่มๆ

เส้นสีน้ำเงินคือให้ใช้พวก SONAX หรือจารบี หรืออะไรก็ได้ที่มันหล่อลื่น ฉีดตรงบานพับตามร่องอะครับ

เส้นสีเหลือง ให้หาประแจ 6 เหลี่ยมขันมันเข้าให้แน่นๆ

ใช้หลักการเดียวกันทั้งจุดพับคอและจุดพับกลางครับ

ผมว่ารถทุกคันพอใช้ไปก็ต้องคอยกรวดขันครับ ไม่ใช่ใช้อย่างเดียวเบย

ผมว่า CRONUS เป็นรถที่ขี่ดีนะครับ ขี่แล้วรู้สึกมั่นคงดี สเปคนี่ไม่ต้องพูดถึง แรงส์ ผมขี่แล้วยังติดใจ

ไม่ได้แว่ะมาอัพเดดสะนานมารอบนี้ได้รับความรู้ดีๆไปใช้ขอบคุณคร้าบ
ต้องขอยืมรูปมาหน่อยนะตรับ! CRONUS เป็นรถที่งานออกมาฝีมือดี อะไหล่วัสดุดีทุกชิ้นคุ้มราคาดังที่กล่าวขาน(ราคาBWถ้าซื้อPD3ก็เหมือนได้P8)
เมื่อรุ่นอัศวินดำในอดีตพัฒนามาถึง PD 3.0 จุดพับได้พัฒนาใหม่ จุดพับที่เฟรมไม่มีปัญหาใด ๆทั้งสิ้น จุดนี้จุดเดียวจริง ๆ สำหรับโคนัส PD 3.0
น๊อตหกเหลี่ยมตัวสีเงินที่อยู่ตรงเส้นแถบสีเขียว ที่ีใช้สำหรับตั้งความความแน่นของคอเวลาพับให้สนิท จะเห็นว่าเมื่อปรับได้ที่แล้ว จะมีช่่วงว่างของระยะ
ของเกลียวที่เหลือกับตัวน๊อตหกเหลี่ยมตัวนี้เส้นสีแดง เมื่อขี่ใช้ไปความสะเทือนกอร์ปกับแฮนด์ที่จับโยกไป ทำให้น๊อตตัวนี้คลายตัวถอย คอพับก็จะหลวม
เวลาขี่อยู่บางทีตกใจคอเป็นอะไร คอหลวมตั้งคอขันน๊อตให้แน่นใหม่ใช้ได้เดี่ยวก็คลายอีก เลยเห็นจากการใช้นำ้ยาล็อคเกลียวหรือสีนำ้มันเข้มข้นไปแต้ม
เพื่อยึดน๊อตไม่ไห้คลายก็ใช้ได้ แต่เป็นการล็อคคอที่ตั้งระยะไม่ได้ ถ้าพลาสติกตัวสีขาวสึกหรือแตกและน้ำยาและสีก็ยังต้องเสื่อมคุณภาพ ร่อนหลุดไป
อย่าลืมนะครับจุดพับที่คอต้องรับนำ้หนักกดที่มือ แรงสะเทือนที่พื้นนะครับ. ผมแก้ด้วยวิธีนี้เดี่ยวมาต่อนะครับ! คนรักCRONUS ต้องทำ ไม่ต้องรอผู้ผลิต
ของดี ๆ แต่ถูกยังมี อยากขี่รอไม่ได้ จุดเดียวแท้ ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย จุงเบยไบด์ เมื่อ 14 ก.ย. 2014, 17:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
mermirud
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SCC
Bike: Trek FX 7.3 / Araya Federeal - T / May be rit

โพสต์ โดย mermirud »

หา CRONUS อยู่ร้านไหนมีบ้างครับ ล้อ 20 นิ้ว
LIVESTRONG
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1855985
team: อา!จ๊าาาก
Bike: foldingbike

โพสต์ โดย จุงเบยไบด์ »

mermirud เขียน:หา CRONUS อยู่ร้านไหนมีบ้างครับ ล้อ 20 นิ้ว
ตัวแทนร้าน bike monster ซ.รามอินทรา 109 ถ.พระยาสุเรนทร์(ซ.พระยาสุเรนทร์ 3) 089-4412591 คุณรัช
" smart bike ซ.หมู่บ้านวังทอง ถ.วิภาวดี-รังสิต ข้างเซียร์รังสิต 081-8328106
แก้ไขล่าสุดโดย จุงเบยไบด์ เมื่อ 14 ก.ย. 2014, 23:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”