ขอถามผู้มีประสบการณ์ปึนเขาหน่อย เกียร์เรโช 20-27 (จากจาน 34 หรือ 39 เฟือง 32 รถพับล้อ 20 406) นี่ไหวกับภูเขาทั่วไทยยัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: ขอถามผู้มีประสบการณ์ปึนเขาหน่อย เกียร์เรโช 20-27 (จากจาน 34 หรือ 39 เฟือง 32 รถพับล้อ 20 406) นี่ไหวกับภูเขาทั่วไทยยัง

โพสต์ โดย Cookiebike »

ลุงศักดิ์มาจากกลุ่มเกษียนชวนปั่นนี่เอง พึ่งออกรายการไปด้วย

คุณ poommm นี่สุดยอดเลย อธิบายไว้ด้วยดีเลยครับ แต่เรื่องการใช้ไดนามาโมที่ดุมล้อนี่ ตอนนี้มีดุมแบบที่ on off ไดนาโมได้นะครับ ทำให้ไม่กินแรง เหมือนปั่นปกติเลย พอดีตอนนี้ไม่ว่างเท่าไหร่ ไว้เดี๋ยวเอามาลงให้ดูกันครับ ลูกนึงพร้อมล้อ 6 พันบาท แต่อัตราการจ่ายไฟน้อยกว่าตัวปกติ (6V 2.4W)

เดี๋ยวผมทำรถเสร็จจะหาที่ลองแล้วมาแชร์ให้ฟัง แต่คงอีกสักระยะเลยกว่าจะเสร็จ เนื่องจากผมมีเงื่อนไขรถเบาด้วย เลยตัดสินใจใช้ sram XX1 เป็นชุดขับแล้วครับ เล่นของใหม่ล่าสุดเลย เฟืองหลัง 10-42 จานเดียว แต่แอบมีโมสองจานไม่ติดสับจาน หุหุ ปัญหาคือมันใช้ล้อสำเร็จไม่ได้ ต้องขึ้นดุมใหม่รองรับ 11 สปีด กำลังหาตัวดีๆ ทำอยู่ครับ
ถ้าแผนแรกนี่ไม่ได้ผล ผมจะติด Nuvinci 360 แทนแล้วครับ 1 จานพอแต่เกียร์ต่ำละเอียดยิบทุกระยะ ไม่ได้ก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว ที่เหลือคือตัวเราเองล้วนๆ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
poommm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-346-3360
Bike: Brompton
ติดต่อ:

Re: ขอถามผู้มีประสบการณ์ปึนเขาหน่อย เกียร์เรโช 20-27 (จากจาน 34 หรือ 39 เฟือง 32 รถพับล้อ 20 406) นี่ไหวกับภูเขาทั่วไทยยัง

โพสต์ โดย poommm »

สงสัยจะดุม SP ที่ทำให้ Velo Orange แนะแน่เบยยย...
ผมใช้ของ SON ครับ เวลาปิดไฟดุมจะลื่น เปิดไฟดุมจะหนืด
ต้องโมสวิทช์เปิด/ปิดไฟเพิ่มเอาเอง
ตอนออกปั่นเป็นการเปิดซิงชุดดุมปั่น
บอกได้เลยว่ากนืดสุดๆ
แต่หลังจากยิงลงมาถึงกรุงเทพแล้ว
เหมือนดุมมันได้รันอิน
ช่วงปิดลูปเส้นปาย-แม่ฮ่องสอน
เที่ยวนี้ดุมมันไม่หนืดเอาซะเลย
ภาระหนักจึงตกกับผ้าเบรคคู่น้อยๆ
จึงเตือนว่าขึ้นเขาหนักๆ
พึงพกผ้าเบรคสำรอง
และหมั่นตรวจเช็ค
...
ขอให้สนุกกับการไต่เขาครับ
...
..
.
086-346-3360 : poommm@gmail.com
...
..
.
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

เรื่องไดนาโมหนืดนี่มีค่าบอกมั้ยครับ ผมเห็นดุมปั่นไฟมีหลายตัว แต่ที่ผมมองอยู่คืออันที่ได้รางวัลยูโรไบค์มา เป็นของเยอรมัน แต่ Kinetix ของ tern เอามาคัสตอมเองใส่ซี่เบาๆ ดุมเบามากแค่ 300 กรัม ราคารับได้ เลยว่าจะซื้อสำเร็จมาเลยครับ ผมเป็นคนแนวใช้ gadget ไอทีด้วย ผมพกกล้อง mirrorless ไว้ถ่ายรูปหรือวิดีโอด้วย การที่มีดุมดีๆ แบบนี้กับแบตสำรองเติมไฟได้ตลอด เป็นอะไรที่เยี่ยมมาก
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

Cookiebike เขียน:ลุงศักดิ์มาจากกลุ่มเกษียนชวนปั่นนี่เอง พึ่งออกรายการไปด้วย

คุณ poommm นี่สุดยอดเลย อธิบายไว้ด้วยดีเลยครับ แต่เรื่องการใช้ไดนามาโมที่ดุมล้อนี่ ตอนนี้มีดุมแบบที่ on off ไดนาโมได้นะครับ ทำให้ไม่กินแรง เหมือนปั่นปกติเลย พอดีตอนนี้ไม่ว่างเท่าไหร่ ไว้เดี๋ยวเอามาลงให้ดูกันครับ ลูกนึงพร้อมล้อ 6 พันบาท แต่อัตราการจ่ายไฟน้อยกว่าตัวปกติ (6V 2.4W)

เดี๋ยวผมทำรถเสร็จจะหาที่ลองแล้วมาแชร์ให้ฟัง แต่คงอีกสักระยะเลยกว่าจะเสร็จ เนื่องจากผมมีเงื่อนไขรถเบาด้วย เลยตัดสินใจใช้ sram XX1 เป็นชุดขับแล้วครับ เล่นของใหม่ล่าสุดเลย เฟืองหลัง 10-42 จานเดียว แต่แอบมีโมสองจานไม่ติดสับจาน หุหุ ปัญหาคือมันใช้ล้อสำเร็จไม่ได้ ต้องขึ้นดุมใหม่รองรับ 11 สปีด กำลังหาตัวดีๆ ทำอยู่ครับ
ถ้าแผนแรกนี่ไม่ได้ผล ผมจะติด Nuvinci 360 แทนแล้วครับ 1 จานพอแต่เกียร์ต่ำละเอียดยิบทุกระยะ ไม่ได้ก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว ที่เหลือคือตัวเราเองล้วนๆ
รอดูXX1 ครับ ตัวนี้เห็นแล้วชอบมากครับดูแข็งแรงทนถึก นำ้หนักไม่มากเกิน(SRAM ทำอะไรออกมานี่โดนใจจริงๆ) แต่รู้สึกว่าจานหน้ามันใหญ่สุดที 38T มาใส่รถล้อ20 ไม่รู้ว่าพอปล่าวครับ :?:
ถ้าผมมีโอกาสได้ทำรถทั่วริ่งล้อใหญ่ผมว่า XX1 น่าจะเหมาะอันดับต้นๆเลย
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

PrajNa เขียน:
Cookiebike เขียน:ลุงศักดิ์มาจากกลุ่มเกษียนชวนปั่นนี่เอง พึ่งออกรายการไปด้วย

รอดูXX1 ครับ ตัวนี้เห็นแล้วชอบมากครับดูแข็งแรงทนถึก นำ้หนักไม่มากเกิน(SRAM ทำอะไรออกมานี่โดนใจจริงๆ) แต่รู้สึกว่าจานหน้ามันใหญ่สุดที 38T มาใส่รถล้อ20 ไม่รู้ว่าพอปล่าวครับ :?:
ถ้าผมมีโอกาสได้ทำรถทั่วริ่งล้อใหญ่ผมว่า XX1 น่าจะเหมาะอันดับต้นๆเลย
สำหรับทัวร์ริ่งหรือคนที่เน้นขี่ทางราบชิลๆ เกินพอครับ SRAM นี่ผมยอมรับเลยว่าเขามีศิลปะการออกแบบและแนวคิดแหวกกระแสดีมาก แต่ก่อนผมไม่เคยสนใจชุดภูเขาเลยสักนิดเพราะมันหนัก แล้วก็ไม่เห็นจะต่างอะไรกับหมอบที่ดีและเบากว่า แต่การที่ได้มาศึกษาลึกๆ นี่แหละทำให้รู้เลยว่าชุด MTB ของ Sram เป็นอะไรที่โดนใจกับรถพับที่ผมคิดมาก เบา ชิ้นส่วนที่ใช้น้อย (ผมเป็นคนที่ชอบแนวนี้เหมือนกัน พยายามใช้อะไรให้น้อยชิ้นไว้ พกของใช้ 1 อย่างต้องมีฟีเจอร์สองสามอย่าง) XX1 มันเรียบง่าย ถูกกว่าพวกชุดหมอบอย่าง force หรือ Red อีก หรือแม้แต่ Sram XO ด้วย ในเมื่อมีถูกและเหมาะกว่า ผมเลยตัดสินใจไม่ยากเลยที่เลือกชุดนี้ หลายคนอาจจะลังเลกับจานเดียว แต่ถ้าคำนวน GI เป็นแล้วจะรู้ว่ามันพอขี่สบายๆ ถ้าไม่ดี Sram คงไม่ทำมาออกมาเพื่อการแข่งขันระดับโลกได้หรอก วิจัยมาตั้ง 5 ปีเลยกับชุดเซ็ตนี้

รอบทดทางราบ 3-3.8 ครับจาน 38/12 หรือ10 ขี่ทำความเร็วปกติน่าจะราวๆ 30+ ได้ครับ สำหรับทัวร์ริ่งที่ขี่ไม่ถึง 25 นี่ผมอยากเอาเฟืองเล็กไปทดด้านหลังมากเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำครับ แต่ผมอาจจะเลือกใช้สองจานนะครับ เพราะไปประมูลจานวินเทจใบเล็กคู่ BCD 98/54 มา ถ้าไม่ใช้จะเสียของเปล่า ดันประมูลมาก่อนที่จะคิดใช้ XX1 ด้วย น่าเศร้าจริงๆ T_T ไม่งั้นผมอยากใช้จานของ XX1 เองเลยมากกว่าเพราะมันมีเทคโนโลยีกันโซ่ตกด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 19 เม.ย. 2013, 12:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

เมื่อวานผ่านไปทางท่าข้าม.แวะร้านคุณบอย.ไปเจอเจ้า cronus knigkt เข้าโดยบังเอิญ..จานหน้า 48-39-28 เฟืองหลัง
11-28 ผมเห็นเฟืองหลังเล็กไป.ที่ร้านไม่มีของเลยให้คุณบอยช่วยหาเฟืองที่ใหญ่กว่ามาเปลี่ยนให้ใหม่..ยังไม่ได้เอารถกลับบ้าน
กลับมานั้งอ่านกระทู้..เริ่มคิด."ไม่ควรตีตนไปก่อนไข้" ยังไม่รองเลย.แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าไหว.หรือไม่ไหว.ดีหรือไม่ดี..เมื่อมี
ของแล้วมันน่าจะทดลองก่อน..
- ตัดสิ้นใจ.จะไม่ทำอะไรกับรถแล้ว..จะทดลองใช้ดูสักพัก.มันบกพร่องอย่างไร.ตรงไหนน้อย.ตรงไหนมาก..แล้วค่อยอัฟใหม่..
น่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องและดีที่สุด.
- ขอขอบคุณน้อง ๆ ทุกคนที่ออกมาแชร์ความรู้..ทำให้คนแก่ ๆ ได้มองเห็นช่องทาง..
ลุงศักดิ์
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

trongsak เขียน:เมื่อวานผ่านไปทางท่าข้าม.แวะร้านคุณบอย.ไปเจอเจ้า cronus knigkt เข้าโดยบังเอิญ..จานหน้า 48-39-28 เฟืองหลัง
11-28 ผมเห็นเฟืองหลังเล็กไป.ที่ร้านไม่มีของเลยให้คุณบอยช่วยหาเฟืองที่ใหญ่กว่ามาเปลี่ยนให้ใหม่..ยังไม่ได้เอารถกลับบ้าน
กลับมานั้งอ่านกระทู้..เริ่มคิด."ไม่ควรตีตนไปก่อนไข้" ยังไม่รองเลย.แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าไหว.หรือไม่ไหว.ดีหรือไม่ดี..เมื่อมี
- ตัดสิ้นใจ.จะไม่ทำอะไรกับรถแล้ว..จะทดลองใช้ดูสักพัก.มันบกพร่องอย่างไร.ตรงไหนน้อย.ตรงไหนมาก..แล้วค่อยอัฟใหม่..
น่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องและดีที่สุด.
- ขอขอบคุณน้อง ๆ ทุกคนที่ออกมาแชร์ความรู้..ทำให้คนแก่ ๆ ได้มองเห็นช่องทาง..
ลุงศักดิ์
ใช่ครับลุงศักดิ์ ยังไงสูตรคำนวนก็ไม่เท่าของจริง มีแบบไหนลองไปก่อน แล้วค่อยมาปรับแก้จะเสียตังน้อยสุด ดีที่สุดด้วย
แต่พอดีผมทำรถจาก 0 เลย ก็เลยต้องขอเลือกที่ใกล้เคียงคนขี่จริงไว้ก่อน ถ้าไม่มีลุงศักดิ์มาแชร์ให้ฟัง ป่านนี้ผมก็ใช้ชุดขับ 52/39 12-28 ไปแล้วเหมือนกันครับ อันนี้ไม่รอดแหงมๆ แน่นอน

ไว้มีโอกาสจะปั่นไปหาครับ เรื่องทัวร์ริ่งมันมีอะไรมากกว่าการทำรถ ผมคงต้องศึกษาอีกเยอะมากๆ เลย แล้วมาผสานในแบบที่ผมคิดเหมือนกัน

การทำเกียร์ไต่เขามันยากกว่าทำเกียร์ทางราบมากๆๆ ผมก็พึ่งมาทราบตอนคิด GI ละเอียดๆ นี่แหละครับ เปิดโลกใหม่ให้ผมเหมือนกัน ชอบๆ ครับ
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

สวัสดีครับ
ก็ไปเอารถมาแล้วครับ.พับมัดใส่ท้ายจักรยานปั่นกลับ..จัดการปรับคอ.หลักอาน.ทดลองปั่น.หน้าไวไปนิด.รู้วิธีแก้แล้ว.เดี๋ยวเอากระเป๋า
หน้ามาใส่..ถ้ายังไม่อยู่ก็เพิ่มแร็คหน้าด้านบนใส่กระเป๋าเข้าไปอีกใบ.ผมดูแล้ว.ช่วงคอรถยาวมาก..สามารถดัดแปลงใส่อะไรได้เยาะมาก
เลยไม่ค่อยห่วงเรื่องหน้าไว..
-นั่งดูรถ.ตัวถังเป็น cr-mo 4130. รอยเชื่อมก็พอดูได้ไม่ถึงกับเนียบ.รองพับเก็บ.ก็ทำได้รวดเร็วดี.เรียบร้อยพอสมควร.น้ำหนักก็ ok
จุึดเด่นมาก ๆ. คือชุดขับเคลื่อน.ให้ชุด sram-x4 มาทั้งชุด..ชุดเบรค avid ดุมล้อ novatec ดูแล้วชุดขับเคลื่อนให้มาดีกว่ารถแบนด์ดัง
อีกหลายค่าย..ก็ยังแปลกใจว่าทำไมรถจึงไม่ติดตลาดเท่าที่ควร.
ลุงศักดิ์
ไฟล์แนบ
SAM_7371 (Small).JPG
SAM_7371 (Small).JPG (69.3 KiB) เข้าดูแล้ว 393 ครั้ง
SAM_7389 (Small).JPG
SAM_7389 (Small).JPG (38.02 KiB) เข้าดูแล้ว 393 ครั้ง
SAM_7374 (Small).JPG
SAM_7374 (Small).JPG (69.42 KiB) เข้าดูแล้ว 393 ครั้ง
SAM_7396 (Small).JPG
SAM_7396 (Small).JPG (37.21 KiB) เข้าดูแล้ว 393 ครั้ง
SAM_7388 (Small).JPG
SAM_7388 (Small).JPG (37.64 KiB) เข้าดูแล้ว 393 ครั้ง
lekhkt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free ride
Bike: Mini & Folding bike

โพสต์ โดย lekhkt »

ลุงศักดิ์[/color][/quote]
trongsak เขียน:เมื่อวานผ่านไปทางท่าข้าม.แวะร้านคุณบอย.ไปเจอเจ้า cronus knigkt เข้าโดยบังเอิญ..จานหน้า 48-39-28 เฟืองหลัง
ลุงศักดิ์
:) หวัดดีครับพี่ศักดิ์... เฟืองหลัง 11-28 ไม่เล็กหรอกครับเป็นรถล้อ 20 นิ้วไม่ใช่รถล้อ 26 หรือล้อ 700 เฟืองหน้าเล็กสุด 28 รอบต่อรอบปั่นขึ้นเขาได้ครับ

ถอย cronus knigkt ตัวนี้มาทำทัวร์ริ่งคิดถูกแล้วครับ ไม่ต้องอัพอะไรเพิ่มแล้ว หาตะแกรงหน้าหลังมาใส่ก็ไปโลดแล้วครับ :P :P :P
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย apisit69 »

สวัสดีครับ ขอขุดกระทู้เก่าขึ้นมาถาม ตอนนี้กำลังสนใจเอารถพับไปไต่เขา (ดอยอินทนนท์)
พอดีเคยใช้ Araya Federal-T ไปเขาใหญ่(ฝั่งปราจีน) และดอยสุเทพ/พระตำหนักมาแล้ว แรงพอไหว
แต่ปัญหาคือตัวสับจานหน้าของ Araya (Acera) มันไม่แม่นเลย ทำเสียจังหวะมาหลายครั้ง
พอเสียจังหวะก็กินแรงมากๆ ปกติปั่นทางเรียบ ทั้งสับจากหน้า ทั้งตีนผี ทำงานดีไม่งอแง

ส่วนรถพับ มี Dahon Mu P24 เป็น SRAM DualDrive II เคยเอาไปขึ้นแค่เขื่อนขุนด่านได้
กับเขาใหญ่ (แต่ไม่สำเร็จ ถอดใจ + ฝนจะตก) เลยคิดว่าถ้าจะไปดอยอินทนนท์ จะเอา Dahon ไปดีกว่าไหม
เพราะทางขึ้นเขาล้วนๆ ล้อใหญ่ไม่น่าได้เปรียบอะไรมาก (แต่ Araya ปั่นยาวๆนั่งสบายกว่ามาก)

หรือจะเอา Araya ไปให้ช่าง tune เกียร์และสับจานให้ชัวร์ๆดีกว่า

ตอนนี้เอนเอียงจะเอา Dahon ไป เพราะเกียร์ดุม กับ SRAM X7 ไม่เคยงอแงเลย ไว้ใจได้ 100%
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”