ถามเรื่องแฮนด์ Bullhorn กับมือเบรคและชิฟเตอร์แบบเสือภูเชาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
banku
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-5183735
Bike: Tokyobike
ตำแหน่ง: เจริญกรุง

ถามเรื่องแฮนด์ Bullhorn กับมือเบรคและชิฟเตอร์แบบเสือภูเชาครับ

โพสต์ โดย banku »

คือตอนนี้มีความคิดอยากจะเปลี่ยนไปใช้แฮนด์ Bullhorn แต่ไม่อยากใช้มือเบรคปลายแฮนด์
เลยกะว่าจะเอามือเบรคเดิมๆ แบบเสือภูเขามาติดมันจะติดได้หรือเปล่าครับ แบบในรูปอะครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =3&theater
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: ถามเรื่องแฮนด์ Bullhorn กับมือเบรคและชิฟเตอร์แบบเสือภูเชาครับ

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้าร้อยท่อเข้าไปได้ก็ติดได้แหละครับ อยู่ที่เบรคมากกว่่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
banku
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-5183735
Bike: Tokyobike
ตำแหน่ง: เจริญกรุง

Re: ถามเรื่องแฮนด์ Bullhorn กับมือเบรคและชิฟเตอร์แบบเสือภูเชาครับ

โพสต์ โดย banku »

ต้องดูความยาวของก้ามเบรคด้วยใช่ไหมฮะ
nortel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818690900 ก่อน 3 ทุ่ม
Bike: ลองไปเรื่อย

โพสต์ โดย nortel »

ในภาพ เบรคเป็นแบบคาด ไม่ได้แบบร้อย ติดตั้งง่ายกว่า ***เป็นเบรคเสริมสำหรับเสือหมอบ***
ถ้าจะใส่ ลองหามือเบรค XT ปีใหม่ ๆ เป็นแบบคาดแล้ว

**รับบัตรเครดิตทุกธนาคาร**

https://www.facebook.com/pages/Mskbike/1485593041704782

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=670

ไทยพาณิชย์ 575-4-19067-8
กสิกรไทย 558-2-23978-0
ARTHIT M.

Call : 7:00 - 21:00 น. 081-8690900
Line ID : arthitjr

เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Bullhorn จริงๆ แล้วก็มีลักษณะคล้ายๆ กับแฮนด์ตรงที่ติด Bar End ขนาดยาวๆ เข้าไป

เรื่องสำคัญคือขนาดความยาวของเฟรม + Stem พอดีสำหรับเราหรือเปล่า

ถ้าพอดีหรือออกแนว เสือภูเขาที่ตำแหน่งที่จับแฮนด์สบายอยู่ตรงปลาย Stem พอดี ส่วนที่ยื่นออกไปของ Bullhorn จะกลายเป็น "ส่วนเกิน" ที่ ไม่ถนัด จับไม่สบาย หรือถ้าจะแก้ด้วยการปรับมุมปลายแฮนด์ให้ตั้งฉากมากขึ้นเวลาปั่นฯ ตัวก็จะตั้งตรง ประโยชน์ของ Bullhorn ก็จะได้แค่การแต่งจักรยานแนว "สวยงาม" ส่วนประสิทธิภาพเรื่อง Aero ไม่สามารถทำได้อย่างที่ต้องการ

แต่ถ้าเฟรมและ Stem ออกแนวเสือหมอบที่จุดที่จับสบายอยู่เลยปลาย Stem ออกไป การใช้แฮนด์ Bullhorn ถึงจะเป็นเรื่อง "เป็นไปได้" ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

banku เขียน:คือตอนนี้มีความคิดอยากจะเปลี่ยนไปใช้แฮนด์ Bullhorn แต่ไม่อยากใช้มือเบรคปลายแฮนด์
เลยกะว่าจะเอามือเบรคเดิมๆ แบบเสือภูเขามาติดมันจะติดได้หรือเปล่าครับ
ติดเบรคได้หรือไม่ได้เป็นปัญหาหนึ่งครับ แต่ถ้าเอามือเบรคติดแบบตามภาพก็จะมีลักษณะคล้ายๆ กับเบรคช่วยหรือเบรคสำรองในแฮนด์เสือหมอบ เบรคลักษณะนี้ถ้าใช้งานประจำ ไม่สะดวกและจับไม่ถนัดครับ

ถ้าสไตล์ปั่นฯ ของคุณ ปั่นฯ สบายๆ ไปเรื่อยๆ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าปั่นฯ ทำความเร็ว ปั่นฯ จริงจัง การใช้ความเร็วมือเราต้องอยู่ใกล้เบรคเสมอเพื่อให้สามารถลดความเร็วได้ทันในภาวะ "ฉุกเฉิน" ตำแหน่งของเบรคที่ติดตั้งจะมีผลให้เหนื่อยง่าย เนื่องจากมีลักษณะเหมือนแฮนด์ที่แคบกว่าหัวไหล่ในแฮนด์หมอบครับ

ดังนั้นถ้าปั่นฯ จริงจังใช้เบรคปลายแฮนด์จะดีกว่าครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

ถ้าเล่นรถแนวหมอบแล้วอยากใช้แฮนด์ Bullhorn แนะนำซื้อ Kinetik ครับ
และใช้ชุดเบรคเสือหมอบ สัก105 หากขี่มานานอย่าตั้งสูงกว่าระดับขนานพื้นนะครับจะดูไม่ไช่
ใส่ Bullhorn ไม่แนะนำใส่มือเบรคภูเขาเพราะเด็กๆเขาเล่นกัน
ถ้าใช้มือเบรคภูเขาแนะนำใส่แฮนด์ตรงดีกว่าครับ ปีนี้ยุโรปแฮนด์ตรงกำลัง intrend ด้วย

ส่วนคุณเสือขี่ลาพูดไปเรื่อยบอกว่าใส่ Bullhorn แล้วประสิทธภาพเรื่องAeroไม่สามารถทำได้
ถามว่าเคยใช้แฮนด์ Bullhorn แล้วขี่ทางไกลหรือลงแข่งรายการ70โล100โลใจเกินร้อยมาบ้างไหม
แล้วจะรู้ว่าแฮนด์ Bullhorn ถ้าปรับต่ำก็คือแฮนด์Aeroดีๆนี่เอง
ดูอย่างรถหมอบจับบน กับ Bullhorn ตำแหน่งการวางตัวใกล้เคียงกันครับ
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

ถ้าเล่นรถแนวหมอบแล้วอยากใช้แฮนด์ Bullhorn แนะนำซื้อ Kinetik ครับ
และใช้ชุดเบรคเสือหมอบ สัก105 หากขี่มานานอย่าตั้งสูงกว่าระดับขนานพื้นนะครับจะดูไม่ไช่
ใส่ Bullhorn ไม่แนะนำใส่มือเบรคภูเขาเพราะเด็กๆเขาเล่นกัน
ถ้าใช้มือเบรคภูเขาแนะนำใส่แฮนด์ตรงดีกว่าครับ ปีนี้ยุโรปแฮนด์ตรงกำลัง intrend ด้วย

ส่วนคุณเสือขี่ลาพูดไปเรื่อยบอกว่าใส่ Bullhorn แล้วประสิทธภาพเรื่องAeroไม่สามารถทำได้
ถามว่าเคยใช้แฮนด์ Bullhorn แล้วขี่ทางไกลหรือลงแข่งรายการ70โล100โลใจเกินร้อยมาบ้างไหม
แล้วจะรู้ว่าแฮนด์ Bullhorn ถ้าปรับต่ำก็คือแฮนด์Aeroดีๆนี่เอง
ดูอย่างรถหมอบจับบน กับ Bullhorn ตำแหน่งการวางตัวใกล้เคียงกันครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ิอย่าดราม่ากันสิครับ = =
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ขาประจำ
ขาประจำ

super bike เขียน: ส่วนคุณเสือขี่ลาพูดไปเรื่อยบอกว่าใส่ Bullhorn แล้วประสิทธภาพเรื่องAeroไม่สามารถทำได้
คุณ Super Bike ได้อ่านใจความละเอียดหรือยังครับ

ต้องออกตัวก่อนว่าการที่ผมมาโพสคุยในบอร์ดแต่ละบอร์ดก็ไม่ได้ตั้งตัวเป็นกูรูหรือเซียนใดๆ เลย สิ่งที่เขียนก็เป็นไปตามประสพการณ์ที่ได้รู้มาครับ มันน่าจะเป็นเรื่องจริงที่หากติด Bullhorn แล้วปรับให้ปลายแฮนด์ทำมุมตั้งฉากชี้ขึ้นการจับแฮนด์ก็จะกลายเป็นนั่งหลังตรงไม่ได้ประโยขน์จาก Bullhorn เลยไม่ใช่หรือครับ แต่ผมไม่ได้บอกว่าติด Bullhron ถูกหลักการแล้วไม่ Aero ครับ

ุถ้าจะโต้แย้งกันในหลักการผมยินดีครับ แต่ผมไม่ถนัดแนว เกทับ บลัฟแหลก หากเป็นแนวนี้ต้องขออภัยที่จะไม่ตอบโต้ครับ
เสือ Spectrum เขียน:ถ้าจะแก้ด้วยการปรับมุมปลายแฮนด์ให้ตั้งฉากมากขึ้นเวลาปั่นฯ ตัวก็จะตั้งตรง ประโยชน์ของ Bullhorn ก็จะได้แค่การแต่งจักรยานแนว "สวยงาม" ส่วนประสิทธิภาพเรื่อง Aero ไม่สามารถทำได้อย่างที่ต้องการ
เสือ Spectrum เขียน: แต่ถ้าเฟรมและ Stem ออกแนวเสือหมอบที่จุดที่จับสบายอยู่เลยปลาย Stem ออกไป การใช้แฮนด์ Bullhorn ถึงจะเป็นเรื่อง "เป็นไปได้" ครับ
เสือ Spectrum เขียน:ดังนั้นถ้าปั่นฯ จริงจังใช้เบรคปลายแฮนด์จะดีกว่าครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

super bike เขียน:เสือขี่ลา
ต้องขออนุญาติเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ "นอกเรื่อง" สักนิดครับ

การที่สมาชิกท่านหนึ่งท่านใดจะแสดงอาการไม่ชอบหรือหมั่นใส้กันออกนอกหน้าจะโดยมีที่มา มีสาเหตุหรือ "ไม่มีสาเหตุ" ผมมองว่าเป็นเรื่องธรรมดาและเป็นสิทธิของสมาชิกท่านนั้น

ผมยินดีรับฟังด้วยความเคารพในสิทธิส่วนตัว

แต่ขอนิดเดียวครับ ยังไงก็โต้แย้ง ว่ากล่าวกันในหลักการและเหตุผลนะครับ ถ้าเกินเลยไปถึงกรณี "หมิ่นประมาท" ตามเหตุผลยังไงก็ต้องดำเนินการตามกฏหมายครับ

อีกมุมมองหนึ่งคือถึงอย่างไรบอร์ดนี้ก็เป็นห้องเทคนิคที่ควรจะคุยกันในแง่วิชาการมากกว่าจะมีดราม่าผสมอย่างที่คุณ cookiebike ติงไว้ครับ

หวังว่า คุณสุรชัย คงเข้าใจและไม่ถือโทษโกรธเคืองในคำชี้แจงนี้นะครับ :D
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:Bullhorn จริงๆ แล้วก็มีลักษณะคล้ายๆ กับแฮนด์ตรงที่ติด Bar End ขนาดยาวๆ เข้าไป

เรื่องสำคัญคือขนาดความยาวของเฟรม + Stem พอดีสำหรับเราหรือเปล่า

ถ้าพอดีหรือออกแนว เสือภูเขาที่ตำแหน่งที่จับแฮนด์สบายอยู่ตรงปลาย Stem พอดี ส่วนที่ยื่นออกไปของ Bullhorn จะกลายเป็น "ส่วนเกิน" ที่ ไม่ถนัด จับไม่สบาย หรือถ้าจะแก้ด้วยการปรับมุมปลายแฮนด์ให้ตั้งฉากมากขึ้นเวลาปั่นฯ ตัวก็จะตั้งตรง ประโยชน์ของ Bullhorn ก็จะได้แค่การแต่งจักรยานแนว "สวยงาม" ส่วนประสิทธิภาพเรื่อง Aero ไม่สามารถทำได้อย่างที่ต้องการ

แต่ถ้าเฟรมและ Stem ออกแนวเสือหมอบที่จุดที่จับสบายอยู่เลยปลาย Stem ออกไป การใช้แฮนด์ Bullhorn ถึงจะเป็นเรื่อง "เป็นไปได้" ครับ
หัวกระทู้เขาถามอย่าง คุณตอบอย่าง เป็นส่วนเกินที่ไม่ถนัด จับไม่สบาย ปรับBullhornตั้งฉาก พูดเองเออเอง
ถ้าเป็นผู้เริ่มเล่นหรือผู้ไม่มีประสพการณ์ อ่านแล้วจะเล่นดีไหม แล้วเล่นได้หรือเปล่า
แล้วถามว่าเคยใช้แฮนด์Bullhornขี่ทางไกลไหม ถ้าเคยก็จะรู้คำตอบ

แรงนะ ดำเนินการเลยครับ คอยอยู่
ขาประจำ
ขาประจำ

banku เขียน:ไม่อยากใช้มือเบรคปลายแฮนด์ เลยกะว่าจะเอามือเบรคเดิมๆ แบบเสือภูเขามาติดมันจะติดได้หรือเปล่าครับ
ต้องดูเปรียบเทียบกับคำตอบที่คุณ super bike เขียนตอบในกระทู้นี้เช่นเดียวกันครับว่า ตอบเกินคำถามหรือเปล่า :D

แต่ในความเป็นจริงแล้วมันไม่มีข้อจำกัดว่าจะตอบมากตอบน้อยเท่าใด ตราบใดที่เป็นการแสดงความคิดเห็นโดยอิสระเสรี และไม่ว่ากล่าวพาดพิงหรือกระทบผู้อื่น ส่วนจะหมั่นใส้หรือรำคาญความเห็น อันนี้ผมคงไปบังคับใจทุกท่านไม่ได้ว่าจะต้องปลื้มหรือไม่ปลื้มกับคำตอบครับ แต่ที่แน่นอน หากตามอ่านความเห็นที่ผมโพสตลอดเกือบ 10 ปีมานี้ ผมไม่ยกตนข่มท่านหรือดูถูกใครด้วยข้อความครับ แต่ถ้าขัดแย้งในความคิดเห็นก็ถือว่าเป็นเรื่องเห็นต่างซึ่งมีได้เสมอครับ

ในกระทู้นี้ผมถือว่าผมให้ข้อมูลที่เป็นความเป็นจริงและเป็นประโยชน์ เสนอประเด็นหลายแง่มุมเพื่อเป็นตัวเลือกแก่คนอ่าน ส่วนใครจะนำไปใช้หรือไม่ใช้ อ่านหรือไม่อ่านก็เป็นสิทธิส่วนตัวของแต่ละท่าน มีระเบียบห้ามแสดงความคิดเห็นเกินจากที่เจ้าของกระทู้ถามด้วยหรือครับ :mrgreen:

จะเห็นต่างก็ไม่เป็นไรครับ แต่หวังว่าคงไม่รู้สึกรุนแรงถึงขนาดที่ว่าถ้าเป็น Login ชื่อนี้แล้วไม่ควรมาโผล่ในกระดาน "รถพับ" ที่มีเจ้าที่อยู่นะครับ

แค่อ่านข้อความไม่ครบถ้วนแล้วมาแย้ง ผมไม่เห็นว่าจะเป็นเรื่องเสียหน้าอย่างแรงอะไรนี่ครับ บอร์ดจักรยานนี้เป็นบอร์ด สมัครเล่น ครับ ไม่ใช่เรื่องราวในอาชิพที่ต้องมีแพ้มีชนะเอาเป็นเอาตายกันให้ช้ดเจน บางทีผมขี้เกียจมาชี้แจงด้วยซ้ำไปเพราะเห็นว่าข้อความมันจะรกบอร์ดเกินไปหากมามัวแต่โต้แย้งในเรื่องส่วนตัวที่ไม่เป็นเหตุเป็นผล แต่นานๆ ทีคงต้องขออนุญาติชี้แจงสักทีครับ

แม้กระทู้ที่ผ่านมาผมก็ไม่เคยถือสา หากว่าตราบใดคุณยังไม่ได้กระทำผิดระเบียบของทางเวปเช่น พุดจาดูหมื่น หยาบคาย ชวนทะเลาะ ผมก็คงดำเนินการอะไรไม่ได้ เพราะเป็นเรื่องนอกเหนือหน้าที่ MOD ครับ :D

ในกระทู้ผมถือว่าทุกท่านมีฐานะเป็นสมาชิกเท่าเทียมกันไม่เว้นแม้แต่ตัวผมเองครับ และผมให้ความเคารพในวุฒิภาวะของทุกท่านครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ในอีกมุมหนึ่ง ถ้าจะตั้งแง่กันในเรื่องของความรู้/ประสพการณ์ ผมว่ามันไม่มีเหตุผลที่จะเอามาตัดสินกันในเรื่องคำตอบในกระทู้ว่าใครดีกว่าใคร ใครรู้มากกว่าใคร

ต้องทำความเข้าใจเสียก่อนว่า

1. ตัวหนังสือสื่อถึงอารมณ์ใดๆ ไม่ได้เต็มที่ครับ ดังนั้นความเห็นที่แสดงออกบนเวปควรอ่านให้เข้าใจอย่างละเอียดก่อนโต้แย้ง หรือเหมารวมว่าเป็นการแสดงออกอย่างใด อย่างหนึ่งในทางไม่ดี สี่งที่ผู้เขียนแสดงออกอาจจะหมายความถึงอย่างอื่นก็ได้

2. ข้อมูลที่ปรากฏบนเวปไม่ได้บอกอะไรเลยถึงตัวตนจริงๆ ของคน คนหนึ่ง
ยกตัวอย่างเช่นคุณ Nick ที่ในวงการจักรยานพับรู้จักกันดี ราวๆ ปี 50 คุณ Nick น่าจะมีจักรยานในครอบครองไม่ต่ำกว่า 30 คัน

- จักรยานพับเฟรมไททาเนี่ยมเป็นอย่างไร

- BS Picnica ขับเคลื่อนด้วยสายพานปั่นฯ แล้วรู้สึกอย่างไร

- Pana รุ่น Rodio ปั่นฯ ยากยังไง

- แม้แต่จักรยานจิ๋วที่ปั่นฯ ได้จริงๆ คุณ Nick ก็มีอยู่ในครอบครอง

ไม่นับเจ้าของโรงแรมแถวๆ วังน้อยที่มีจักรยานสะสมนับร้อยคัน

ผมเองก็คงไม่ต้องอวดอ้างว่าผ่านจักรยานในเวลา 10 กว่าปีนี้มากี่คัน ผ่านเสือภูเขากี่คัน เสือหมอบกี่คัน จักรยานพับกี่คัน มีจักรยานอยู่ในครอบครองเท่าใด หรือสามารถถอด-ประกอบ จักรยานได้ทั้งคันเองหรือเปล่า ทำ Fitting จักรยานได้หรือไม่ รู้เรื่องจักรยานจริงหรือเปล่า หรือนั่งเทียนเขียนเอา

เรื่องสำคัญกว่าคือสิ่งที่เราแสดงความเห็นบนเวปบอร์ด "ให้สาระประโยชน์อะไรกับคนอ่าน" มากกว่าครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ผมไม่เคยไปหาเรื่องทะเลาะหรือดูหมื่นอะไรคุณ SuperBike มาก่อนเลยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ว่าทำอะไรผิดไปถึงได้เป็นที่รังเกียจกันขนาดนี้ แต่หวังว่าคงจะไม่เข้าข่ายนิทาน "หมาป่ากับลูกแกะ" นะครับ ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ผมก็ไม่รู้จะชี้แจงอย่างไรว่าทำไมการปรากฏตัวบนบอร์ดจักรยานพับ แต่ละครั้งดูราวกับเป็นจำเลยหรือผู้ต้องหาเลยจริงๆ :mrgreen:

ถามกันตรงๆ จริงๆ เลยนะครับว่ามันมีประเด็นอะไรซ่อนอยู่เบื้องหลังนอกจากเรื่องที่คุยกันในเวปบอร์ดหรือเปล่าครับ :D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ผมก็น้องใหม่นะครับ ไม่ได้เก่งอะไร ไม่เคยแข่ง แค่ดูไปอ่านไปเรื่อยชอบจักรยานเพราะชีวิตผูกพันกับจักรยานมาแต่เด็กจนเกือบสี่สิบแล้ว อ่านที่นี่มีความรู้ความเห็นมากมายที่มีประโยชน์ เห็นค้านกัน ก็ชี้แจงอย่างสร้างสรรค์ดีกว่า แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน ในบอร์ดนี้ผมว่าสาระเป็นหลัก เรื่องแข่งไปหากันในสนามเถอะครับ เท่าที่อ่านผมก็ไม่เห็นว่าคุณเสือจะไปพาดพิงใครเลยนะครับ แกก็ว่าไปตามที่เจอมาไม่ได้มีตรงไหนบอกว่าจริงๆแล้วมันไม่แอโร่โดยสิ้นเชิงไม่ว่ากรณีใดๆหนิครับ ลองดูรูปในลิ้งของเจ้าของกระทู้ดูจะเห็นว่าติดแบบตั้งๆพี่แกก็คงบอกไปตามที่เห็นเท่านั้นแหละครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”