วิธีแก้ไข SRAM AUTO 2 speed ให้เปลี่ยนความเร็วตามที่ต้องการ (เกียร์ใน Tern Verge Duo และ java mini auto)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

วิธีแก้ไข SRAM AUTO 2 speed ให้เปลี่ยนความเร็วตามที่ต้องการ (เกียร์ใน Tern Verge Duo และ java mini auto)

โพสต์ โดย Cookiebike »

ตอนนี้หลายๆ คนคงรู้จักเกียร์ sram auto ตัวนี้ดีแล้ว มันมีติดอยู่ในรถคันแรกของชื่อ Tern Verge Duo ด้วยราคาที่มันค่อนข้างแพงมากและยังมีจุดที่ไม่ถูกใจในคันนี้บางอย่าง ผมจึงหาเกียร์มาติดเองในรถที่คล้ายกันอย่าง Dr.hon Mu Uno ซึ่งมันออกแบบมาให้ติดได้เลยไม่ต้องปรับแก้อะไรมาก แต่ก็พบว่าเกียร์เปลี่ยนที่ความเร็วไม่เท่ากัน ของ Tern จะเปลี่ยนที่ 16km/h ของที่ซื้อหามาได้ตอนนี้จะเปลี่ยนที่ 11km/h ซึ่งตัวที่เปลี่ยนแบบ Tern จะยังไม่มีผลิตมาขาย ต้องสั่งจากโรงงานโดยตรง เกียร์นี้รถคันอื่นๆ ก็ติดได้ด้วย ตอนนี้รถผมทำเสร็จและใช้งานได้ดีแล้ว จึงมาขอลงรายละเอียดให้ดูครับ เพราะเห็นมีคนสนใจตรงนี้กันเยอะ

แต่ก่อนอื่นผมขอลงรายละเอียดคร่าวๆ ให้คนทราบอีกที เพราะมันมีจุดผิดพลาดหลายอย่างทั้งในเว็บและแต่ละคันที่ต่างกันไป

- เกียร์ตัวนี้ตัวแทนไทยไม่นำเข้ามาขาย ต้องสั่งซื้อจากต่างประเทศเท่านั้น (ถ้ามีที่ไหนขายกรุณาบอกด้วย เพราะมีคนสนใจเยอะ) ไม่ก็ต้องไปแกะจากรถที่มีติดตั้งไว้ อย่างจาวามินิออโต้ก็มี ถ้าซื้อเองจะตกที่ราคาประมาณ 3 พันกว่าบาทครับ

-เกียร์ตัวนี้ที่เกียร์แรกจะมีอัตราทดที่ 100% จานหน้ากับ COG เฟืองหลังได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น เกียร์ที่สองอัตราทดเพิ่มขึ้นเป็น 0.36 หรือ 136% (ไว้สำหรับคนที่คำนวนค่า GI)

- น้ำหนักที่ลงในเว็บของ sram ผิดพลาดตรงคลอสเตอร์เบรค ไม่ใช่น้ำหนัก 980 กรัม แต่เป็น 1400 กรัม (ตัวฟรีวีลจะเบากว่า หนักแค่ 780 กรัม) เกียร์ตัวนี้สามารถใช้แบบคลอสเตอร์เบรคก็ได้ หรือแบบไม่ใช้ก็ได้ครับ มีขายทั้งสองแบบ แต่ส่วนใหญ่จะนิยมแบบแรกเพราะมันทำให้รถไร้สายมาเกะกะ

- ที่ติดในรถ Tern จะเป็นตัว 28 รู ใส่กับล้อ 20 ที่ติดมาได้เป๊ะกว่าตัวที่สั่งมาซึ่งไว้ใช้กับรถใหญ่ 36 รู แต่ก็สามารถนำมาขึ้นซี่เว้นซี่ใช้ได้เหมือนกันครับ

- ความเร็วที่เปลี่ยนมีผกผันไปตามขนาดล้อด้วย ล้อยิ่งใหญ่ขึ้น ความเร็วในการเปลี่ยนจะเพิ่มขึ้น แต่จะมีผลนิดหน่อยไม่ถึง 1-2km/h

- ขนาด COG หรือเฟืองหลังที่มาในรถแต่ละคันจะไม่เท่ากับที่เราซื้อหามาเอง ที่ซื้อแยกมาจะอยู่ที่ 19T ส่วนที่ติดใน Duo จะ 18T ในจาวา 16T แต่เราสามารถหามาเปลี่ยนเองได้ เป็น COG แบบสามเขี้ยวล็อกที่ใช้ในรถเกียร์ดุมเก่า (พวก alfine ของชิมาโนจะไม่ได้)

- รถที่ใส่ได้ต้องมีความกว้างของช่วงหางหลังที่ 120mm ขึ้นไปถึง 130mm ครับ ถ้าต่ำหรือสูงกว่านี้ก็ต้องไปแก้ไขกันอีกที

รูปด้านล่างนี่คือกลไกภายในของเกียร์ตัวนี้นะครับ เครดิตของคนแกะไม่ใช่ผม แต่เป็นพี่ Tongga ที่อยู่ในบอร์ดนี้แหละ (ดาฮอนคลาสสิคคลับ) ผมจะอธิบายคร่าวๆ ให้พอเห็นกันว่าแก้ที่ตรงไหนเท่านั้นนะครับ ไม่ได้ลงวิธีแกะทีละขั้น แต่มันไม่ยากครับแกะนิดเดียวเอง นอกจากนี้เดี๋ยวให้พี่เค้ามาตอบยิบๆ สำหรับคนอยากทำอีกที

กลไกการเปลี่ยนความเร็วของเกียร์นี้อยู่ที่สปริงที่ขดไว้ในนั้นอันเล็กๆ ดูจากรูปที่ 4 ได้เลยครับ สปริงตัวนี้จะอยู่ใต้แกนเหล็กสองอันในรูป (อันที่อยู่เหนือสปริงในรูป 4) แกนตัวนี้จะเป็นตัวผลักให้เกียร์มีอัตราทดรอบสูงขึ้นเมื่อมีแรงเหวี่ยงจากการขี่สูงพอ และพอเราลดความเร็วมันก็จะกลับมาอยู่ในภาพเดิมทันที ทำให้อัตราทดหายไป ตัวสปริงที่ใส่มาจะมีอันเดียว แต่ในที่นี้ให้ใส่ไปสองอันไว้ช่วยให้มันเสถียรขึ้นดีกว่าครับ ดังนั้นเราต้องขดสปริงนี้มาก่อน ซึ่งต้องให้เบอร์มันใกล้เคียงของเดิม (ขนาดเบอร์เดี๋ยวให้พี่เค้ามาอธิบาย ในรูป 4 ที่เห็นเป็นขดใหญ่นั่นแหละครับ) หรือจะปรับจากของเดิมที่มีก็ได้ แต่มันจะได้แค่อันเดียวเท่านั้นและก็อาจจะไม่ได้ความเร็วที่สูงกว่าของเดิมนัก ถ้าอยากได้การเปลี่ยนความเร็วที่สูงขึ้นก็ขดสปริงรอบเยอะขึ้น และปรับขาสปริงให้ได้มุมที่เปลี่ยนไป ขาสปริงตรงนี้มีผลมากที่สุดในการเปลี่ยนรอบครับ

ข้อที่ควรระวังคือในรูปที่ 5-6 ใกล้ๆ สปริงจะมีอุปกรณ์สองชิ้นเล็กๆ ที่เรียกว่าปริ้นไว้ยึดแกนเปลี่ยนเกียร์ทั้งสองข้าง เจ้าตัวนี้ต้องใช้อุปกรณ์แหลมๆ มาเขี่ยมันออกครับ ขั้นตอนการใส่และถอดพวกนี้ต้องมีเครื่องมือเฉพาะ อย่าง คีมถ่าง ประแจบาง ที่เขี่ยปริ้น แนะนำว่าถ้าสนใจ เดี๋ยวนัดกันมาดูวิธีการถอดเปลี่ยนได้ครับ มีคนที่กำลังจะเปลี่ยนในเร็วๆ นี้อยู่ ถ้าใครซื้อมาแล้วก็ติดขึ้นล้อไปก่อนก็ได้แล้วมาปรับแต่งภาพหลังจะสะดวกกว่า เพราะจะได้จูนความเร็วทดสอบกันได้เลย ซึ่งต้องติดไมล์มาด้วย ใช้ความรู้สึกเอาไม่ได้นะครับ

ถ้าใครสนใจอยากทดสอบรถที่เปลี่ยนเกียร์แล้ว ติดต่อมาได้ครับยินดีให้ลอง ผมว่ามันลงตัวกว่าของเดิมมาก (ปัจจุบันเปลี่ยนที่ 20km/h) เพราะจะไม่มีปัญหาในการขี่ขึ้นเนินแล้วเปลี่ยนเกียร์เองให้หนักขึ้น รวมถึงการเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 จะต่อเนื่องกว่า ถ้าเราคำนวนค่า GI และจัดขนาดใบจานกับ COG ให้สัมพันธ์กันครับ

ข้อดีของเกียร์แบบนี้คือ เราขี่ไปไม่ต้องตัดสินใจเปลี่ยนเกียร์ใดๆ เลย มีหน้าที่ขี่ไปเท่านั้น เวลาตกหลุมความเร็วตกมันจะลดลงเอง เวลาติดไฟแดงจอดก็ลดเกียร์เอง ทำให้แรงในการออกตัวเราเบาอยู่เสมอ ขี่แล้วจะสบายมากเหมาะกับการขี่ในเมืองมากที่สุดครับ

ใครสงสัยอะไรนอกจากนี้ถามทิ้งไว้ครับ ถ้าตอบได้เดี๋ยวช่วยกันตอบ ถ้าไม่เห็นวิธีแกะกันคงมึนแน่นอน แต่ถ้าเห็นจะเข้าใจไม่ยากครับ ;) แต่ก็ไม่ใช่มีแค่พวกผมที่แกะเกียร์นี้กันนะครับ ทางพี่บอยของบรอมตันปากเกร็ดก็แกะและปรับเปลี่ยนมาแล้วเหมือนกัน ดังนั้นสะดวกใครก็ไปตามนั้นครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 26 ก.พ. 2013, 22:49, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: วิธีแก้ไข SRAM AUTO 2 speed ให้เปลี่ยนความเร็วตามที่ต้องการ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอบคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
dewmilknut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839143448
team: ไม่มี
Bike: ขี่ทุกอย่าง

Re: วิธีแก้ไข SRAM AUTO 2 speed ให้เปลี่ยนความเร็วตามที่ต้องการ (เกียร์ใน Tern Verge Duo และ java mini auto)

โพสต์ โดย dewmilknut »

****ขอเพิ่มเติมครับ ของ mini java x1 มาเป็นเฟือง 16 ฟันครับ ยิ่งเห็นยิ่งอยาก โม เร็วๆจัง
...Ribbee Ukulele paradise...
...I Love Ukulele...
...SUBARU carclub...
@@@@@@สินค้าซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน@@@@@
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: วิธีแก้ไข SRAM AUTO 2 speed ให้เปลี่ยนความเร็วตามที่ต้องการ (เกียร์ใน Tern Verge Duo และ java mini auto)

dewmilknut เขียน:****ขอเพิ่มเติมครับ ของ mini java x1 มาเป็นเฟือง 16 ฟันครับ ยิ่งเห็นยิ่งอยาก โม เร็วๆจัง
แก้แล้วครับ ทำรีวิวเองดันลืม จำผิดสลับกับ Dahon Dove นี่เอง ขอบคุณครับ
ถ้ารีบมากส่งไปให้ทางเบิร์ดทำก็ได้นะครับ แต่คงมีค่าใช้จ่ายหน่อย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
MERIDAMATTS
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863457218
Bike: RIT touring,, Dahon Formula s18

โพสต์ โดย MERIDAMATTS »

เก็บเป็นความรู้ครับ
คลิก megear
หรือ
https://www.facebook.com/megear.bikerepair

โทร : 086 345 7218, 098 270 1338

Megear Line ID : 10949345

พิกัด GPS :ลองติจูด:100.48859 ละติจูด:13.953998

ธนาคารกสิกรไทย 418-2-84580-4
ชื่อบัญชี มีเกียร์ โดย นายเทพฤทธิ์ ปิยพันธุ์วรขจร
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ดีจังเลย ครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

จริงๆ ผมไม่ได้รับสั่งเกียร์มานะครับ แต่เห็นมี PM กันมา ผมจะลองดูว่าได้เท่าไหร่เดี๋ยวบอกไป ไม่คิดกำไรอะไรเพิ่มเติม อยากให้ได้ของแปลกใช้กันครับ
dewmilknut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839143448
team: ไม่มี
Bike: ขี่ทุกอย่าง

โพสต์ โดย dewmilknut »

งั้น ผมถามต่อเลยแล้วกัน ถ้าผมอยากเปลี่ยนเฟืองจากเดิมที่มี เป็น11ฟัน แต่มันติดตรงบ่า ด้านในดุม ต้องหาเฟือง11ฟันที่เยื้องออกด้านนอก อันนี้หาจากไหนได้บ้างครับ
ไฟล์แนบ
C360_2013-01-09-22-47-35.jpg (55.97 KiB) เข้าดูแล้ว 6362 ครั้ง
...Ribbee Ukulele paradise...
...I Love Ukulele...
...SUBARU carclub...
@@@@@@สินค้าซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน@@@@@
kornMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O8162658O1
Bike: I love Mini(451)/DAHON

โพสต์ โดย kornMTB »

ขอบคุณครับ :D
"ระวัง ความคิด มันจะกลายเป็น คำพูด
ระวัง คำพูด มันจะกลายเป็น การกระทำ
ระวัง การกระทำ มันจะกลายเป็น นิสัย
ระวัง นิสัย มันจะกลายเป็น สันดาน"
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

dewmilknut เขียน:งั้น ผมถามต่อเลยแล้วกัน ถ้าผมอยากเปลี่ยนเฟืองจากเดิมที่มี เป็น11ฟัน แต่มันติดตรงบ่า ด้านในดุม ต้องหาเฟือง11ฟันที่เยื้องออกด้านนอก อันนี้หาจากไหนได้บ้างครับ
น่าจะแถววรจักรครับ ของเก่าๆ แต่เห็นว่าโปรตี๋มีอะไหล่พวกนี้หมดนะ ลองไปดูครับ แต่ผมว่าเปลี่ยนขนาดจานอาจจะง่ายกว่านะ
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 27 ก.พ. 2013, 13:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Jaggies
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814929004
Bike: Dahon ขำๆ ปั่นเล่นกะลูกกะเมีย

โพสต์ โดย Jaggies »

ปัก...
ถ้าไม่ลอง คุณจะไม่รู้ว่าทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA

โพสต์ โดย catveryfat »

สุดยอดครับ นับถือจริงๆๆๆๆ :D :D

ปล. แขนเป็นอย่างไรบ้างครับ หายดีหรือยังครับ
tom160510
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816159792
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา-เสือหมอบ-รถพับ
ตำแหน่ง: รังสิต

โพสต์ โดย tom160510 »

ถ้าได้ราคาแล้วบอกด้วยนะครับ อยากหามาเล่นบ้าง
TOMDIYขอ DIY อุปกรณ์จักรยานด้วยคน
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

catveryfat เขียน:สุดยอดครับ นับถือจริงๆๆๆๆ :D :D

ปล. แขนเป็นอย่างไรบ้างครับ หายดีหรือยังครับ
พอขี่ไปซื้อน้ำเต้าหู้ได้ครับ ตอนนี้เ้น้นทำรถแต่งรถมากกว่า :)

สำหรับคนที่ PM มา เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์ผมจะเช็คเจ้าเกียร์นี้ให้นะว่าเท่าไหร่ แต่อย่างที่บอกไปต้องเก็บตังก่อนนะครับ จ่ายหมดไม่ไหว
bankmodify
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Verge Duo

โพสต์ โดย bankmodify »

ใครที่อยากได้แต่ไม่อยากรอ ผมเพิ่งสั่งมาตัวนึงครับ ตอนแรกตั้งใจจะซื้อ Tern Link Uno หรือ Dr.Hon Mu Uno มาใส่ พอดีไปดูๆ Tern Verge Duo แล้วรู้สึกว่ามันใช่กว่า เลยไม่ได้ใช้แล้ว ใครสนใจ pm มานะครับ
ไฟล์แนบ
20130228_213515.jpg (19.66 KiB) เข้าดูแล้ว 6180 ครั้ง
20130228_213553.jpg (28.69 KiB) เข้าดูแล้ว 6180 ครั้ง
20130228_213535.jpg (36.55 KiB) เข้าดูแล้ว 6180 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”