ไม่มีประเด็นอะไรให้คุยต่อแล้วนะครับ^^ปิดกระทู้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: อยากได้ความเห็น เรื่องรถพับ ต้องการความเร็วเพื่อ ?

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

อ่านทุกความเห็นแล้ว ดีครับ
ความคิดผม การแต่งรถพับเพื่อให้ขี่เร็วขึ้น ดีครับ เป็นการพัฒนาทั้งร่างกายของผู้ขี่ และคุณภาพของรถครับ
ข้อเสียคือ ต้องเสียค่าใช้จ่ายสูงกว่า เมื่อเทียบความเร็วที่ได้กับจำนวนเงินที่ต้องจ่ายไปกับการปรับแต่ง หมายถึงไปแต่งรถแบบอื่นครับ
แต่จะมีความภูมิใจมากกว่า เพราะแสดงว่าคนที่แต่งมีความสามารถและร่างกายแข็งแรงครับ
อีกอย่างที่สำคัญคือ เขาชอบขี่รถพับครับ ซึ่งมีข้อดีหลายอย่าง เช่น เก็บสะดวก พกพาไปที่ไหนง่าย อย่างผมตอนนี้ ไปเที่ยวที่ไหนก็เอารถพับไปด้วย 2 คัน
ถ้าในกรุงเทพก็เอาไป 1 คันครับ
แต่งแล้วมีความสุข ขี่เร็วแล้วมีความสุข ทำไปเถิดครับ เท่าที่ดูแล้วค่าใช้จ่ายก็ไม่มากเท่าไร เมื่อเทียบกับสุขภาพที่แข็งแรงครับ
แต่ให้ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ เพราะรถที่แต่งเร็วจะใช้ยางหน้าเล็กและแรงดันลมยางสูงครับ ทำให้ลื่นได้ง่ายครับ
ผมเองก็ติดตามข้อมูลของคนที่แต่งเหมือนกันครับ ส่วนไหนที่พอทำใด้ อยูในงบที่พอมี จะทำตามเหมือนกันครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: อยากได้ความเห็น เรื่องรถพับ ต้องการความเร็วเพื่อ ?

โพสต์ โดย shpiak »

Pisit sirichote เขียน:อ่านทุกความเห็นแล้ว ดีครับ
ความคิดผม การแต่งรถพับเพื่อให้ขี่เร็วขึ้น ดีครับ เป็นการพัฒนาทั้งร่างกายของผู้ขี่ และคุณภาพของรถครับ
ข้อเสียคือ ต้องเสียค่าใช้จ่ายสูงกว่า เมื่อเทียบความเร็วที่ได้กับจำนวนเงินที่ต้องจ่ายไปกับการปรับแต่ง หมายถึงไปแต่งรถแบบอื่นครับ
แต่จะมีความภูมิใจมากกว่า เพราะแสดงว่าคนที่แต่งมีความสามารถและร่างกายแข็งแรงครับ
อีกอย่างที่สำคัญคือ เขาชอบขี่รถพับครับ ซึ่งมีข้อดีหลายอย่าง เช่น เก็บสะดวก พกพาไปที่ไหนง่าย อย่างผมตอนนี้ ไปเที่ยวที่ไหนก็เอารถพับไปด้วย 2 คัน
ถ้าในกรุงเทพก็เอาไป 1 คันครับ
แต่งแล้วมีความสุข ขี่เร็วแล้วมีความสุข ทำไปเถิดครับ เท่าที่ดูแล้วค่าใช้จ่ายก็ไม่มากเท่าไร เมื่อเทียบกับสุขภาพที่แข็งแรงครับ
แต่ให้ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ เพราะรถที่แต่งเร็วจะใช้ยางหน้าเล็กและแรงดันลมยางสูงครับ ทำให้ลื่นได้ง่ายครับ
ผมเองก็ติดตามข้อมูลของคนที่แต่งเหมือนกันครับ ส่วนไหนที่พอทำใด้ อยูในงบที่พอมี จะทำตามเหมือนกันครับ
เดือนก่อนเจอหมอบคาร์บอน ทรงท่อตะเกียบต่างๆแหลมตัดลม แต่มาแฉลบฝาท่อหน้าบ้านผมครับ ล้มเพราะโดนมอไซปาดเลยหักหลบลงฝาท่อตอนฝนเพิ่งลงเม็ด ดีที่คันหลังไม่ตามมาซ้ำครับ ขี่ล้อเล็กๆลมแข็งๆนี่น่ากลัวมากกับถนนบ้านเรา ขี่ดีๆยังซวยได้
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ของผมรถพับเดิมๆมาพร้อมกับยางหนา 2.0 แต่อยากได้ความเร็วเลยไปเปลี่ยนเป็น 1.25 ได้เร็วสมใจ ยางหัวโล้น อัดลมยาง 85 PSI (สูงสุดตาม spec คือ 100) แต่ก็ต้องแลกกับความปลอดภัยตามที่เพื่อนข้างบนบอกไว้ ใช้ยาง 2.0 ขี่สบายๆไม่ต้องระวังมากเรื่องร่องฝาท่อระบายน้ำ รอแตกรอยแยกบนพื้นถนน แต่พอมาเป็นล้อ 1.25 ต้องระวังมากขึ้น ขี่ลอยหน้าลอยตาไม่ได้เลย ต้องดูพื้นถนน ดูทางตลอด คือต้องตื่นตัวตลอดเวลา

ถ้าถามว่าอยากเปลี่ยนกลับไปใช้ยาง 2.0 หรือเปล่า คงตอบว่าไม่เพราะเริ่มชินกับยางหน้าเล็กแล้ว ขี่สนุกไปไวตรงตามวัตถุประสงค์ แต่ถ้าให้ไปใช้หน้ายางเล็กกว่านี้คงไม่กล้าขี่ มันเล็กเกินไป แค่นี้ก็เสียวเกินพิกัดแล้ว ยางหัวโล่นมันไม่มีดอกยางเลย ต้องใช้หน้ายางของมันเป็นตัวเกาะถนน เวลาเข้าโค้งๆมีกรวดทรายต้องระวังสุดๆ เมื่อผมตัดสินใจเล่นยางหน้าเล็กก็ต้องเอาแบบดีที่สุดเท่าที่หาซื้อได้ในท้องตลาด ตอนนี้ใช้ Panaracer Minits Lite PT ขอบพับเส้นละ 1050 บาท ถ้าใช้ตัวนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปหายางอื่นมาใช้อีกแล้ว แสดงว่าตัวเองไม่เหมาะกับยางประเภทนี้
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

บรรศักดิ์ เขียน:ของผมรถพับเดิมๆมาพร้อมกับยางหนา 2.0 แต่อยากได้ความเร็วเลยไปเปลี่ยนเป็น 1.25 ได้เร็วสมใจ ยางหัวโล้น อัดลมยาง 85 PSI (สูงสุดตาม spec คือ 100) แต่ก็ต้องแลกกับความปลอดภัยตามที่เพื่อนข้างบนบอกไว้ ใช้ยาง 2.0 ขี่สบายๆไม่ต้องระวังมากเรื่องร่องฝาท่อระบายน้ำ รอแตกรอยแยกบนพื้นถนน แต่พอมาเป็นล้อ 1.25 ต้องระวังมากขึ้น ขี่ลอยหน้าลอยตาไม่ได้เลย ต้องดูพื้นถนน ดูทางตลอด คือต้องตื่นตัวตลอดเวลา

ถ้าถามว่าอยากเปลี่ยนกลับไปใช้ยาง 2.0 หรือเปล่า คงตอบว่าไม่เพราะเริ่มชินกับยางหน้าเล็กแล้ว ขี่สนุกไปไวตรงตามวัตถุประสงค์ แต่ถ้าให้ไปใช้หน้ายางเล็กกว่านี้คงไม่กล้าขี่ มันเล็กเกินไป แค่นี้ก็เสียวเกินพิกัดแล้ว ยางหัวโล่นมันไม่มีดอกยางเลย ต้องใช้หน้ายางของมันเป็นตัวเกาะถนน เวลาเข้าโค้งๆมีกรวดทรายต้องระวังสุดๆ เมื่อผมตัดสินใจเล่นยางหน้าเล็กก็ต้องเอาแบบดีที่สุดเท่าที่หาซื้อได้ในท้องตลาด ตอนนี้ใช้ Panaracer Minits Lite PT ขอบพับเส้นละ 1050 บาท ถ้าใช้ตัวนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปหายางอื่นมาใช้อีกแล้ว แสดงว่าตัวเองไม่เหมาะกับยางประเภทนี้
เห็นด้วยครับ เลือกใช้ยางคุณภาพสูงเท่าที่จะหาใด้ ถึงราคาจะแพง แต่คุ้มค่ากว่าครับ เวลาล้มเสียหายมากกว่าเยอะครับ
ข้าวหอม's Daddy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dr.Hon Jifo, Dahon 30th Anniversary, BMC SLR02

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy »

ผมมองว่าเหตุผลที่มีความสำคัญเป็นอันดับแรกในการเลือกซื้อรถพับคือความสะดวกในการเคลื่อนย้าย
เหตุผลลำดับรองๆลงมา ไม่น่าต่างกับการเลือกซื้อจักรยานทั่วไป นั่นคือมีความต้องการที่มากมายหลากหลาย
ความกะทัดรัด ความเบา สมรรถนะ สปีด ความหรูหรามีระดับ ความสวยงามคลาสิค ความทนทาน อื่นๆ
ผู้ซื้อมีโจทย์ที่ต่างกัน งบประมาณ รสนิยม จุดคุ้มค่า ต่างกัน

ผู้ผลิตก็พร้อมที่จะผลิตสินค้ามาตอบสนองความต้องการเหล่านั้น หลากหลายรุ่น ระดับราคา เพื่อให้ครอบคลุมกลุ่มลูกค้าเป้าหมายให้ได้มากที่สุด ผมเลยมองประเด็นคำถามไม่ต่างไปจาก จักรยานซักคันต้องการความเร็วไปเพื่ออะไร และไม่ได้คิดว่ารถพับอย่างพวก Dahon Speed, Vector
เป็นการใช้งานผิดวัตถุประสงค์แต่อย่างใด พับก็ได้ พกพาก็ง่าย อยากจะเร็วก็ได้ น่าจะเป็นเรื่องดี ความเห็นส่วนตัวครับ
The bicycle is the noblest invention of mankind. ~ William Saroyan Nobel prize winner
Moo Moo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896900536
Bike: Dahon Curve SL

โพสต์ โดย Moo Moo »

:D :D :D เห็นด้วยครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ข้าวหอม's Daddy เขียน:ผมมองว่าเหตุผลที่มีความสำคัญเป็นอันดับแรกในการเลือกซื้อรถพับคือความสะดวกในการเคลื่อนย้าย
เหตุผลลำดับรองๆลงมา ไม่น่าต่างกับการเลือกซื้อจักรยานทั่วไป นั่นคือมีความต้องการที่มากมายหลากหลาย
ความกะทัดรัด ความเบา สมรรถนะ สปีด ความหรูหรามีระดับ ความสวยงามคลาสิค ความทนทาน อื่นๆ
ผู้ซื้อมีโจทย์ที่ต่างกัน งบประมาณ รสนิยม จุดคุ้มค่า ต่างกัน

ผู้ผลิตก็พร้อมที่จะผลิตสินค้ามาตอบสนองความต้องการเหล่านั้น หลากหลายรุ่น ระดับราคา เพื่อให้ครอบคลุมกลุ่มลูกค้าเป้าหมายให้ได้มากที่สุด ผมเลยมองประเด็นคำถามไม่ต่างไปจาก จักรยานซักคันต้องการความเร็วไปเพื่ออะไร และไม่ได้คิดว่ารถพับอย่างพวก Dahon Speed, Vector
เป็นการใช้งานผิดวัตถุประสงค์แต่อย่างใด พับก็ได้ พกพาก็ง่าย อยากจะเร็วก็ได้ น่าจะเป็นเรื่องดี ความเห็นส่วนตัวครับ
จริงและตรงเป๊ะเลย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ขาประจำ
ขาประจำ

Cookiebike เขียน:
ข้าวหอม's Daddy เขียน:ผมมองว่าเหตุผลที่มีความสำคัญเป็นอันดับแรกในการเลือกซื้อรถพับคือความสะดวกในการเคลื่อนย้าย

จริงและตรงเป๊ะเลย
เห็นด้วยครับ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

เสือปลา เขียน:
tune-bike เขียน: :lol: เสือพับไล่กัดเสือภู...เสือภูไล่กัดเสือหมอบ....เสือหมอบไล่กัดมอร์ไซค์
:D :D :D ความเร็วไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง และความช้าก็ไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง
แต่ถ้าเราสามารถหารถจักรยานดีๆที่ถูกจริตของเราและใช้มันให้ได้ครบวัตถุประสงค์เรามากที่สุด แค่นั้นก็ถือว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไปแล้ว ;)
อย่างผมเนี่ยเสือทัวร์ครับ รอบขาไม่เกิน25ฮาฮาฮา :lol: :lol:
อยากกระทืบไลน์ให้สักร้อยครั้ง...ผมเบื่อมากที่เวลาเข้ากลุ่มจักรยานแล้วได้ยินคำว่า อัดไปเท่านั้น เท่านี้ คุยกันแต่เรื่องความเร็ว..ห่วย!! อยากเร็วทำไมไม่บิดมอไซค์เลยล่ะเพ่...
.....55555 :lol: :lol: :lol: เนาะๆจเร็วไปถึงไหนกัน...ถ้าทีมชาติหรือเตรียมไป tour de franceก็ว่าไปอย่าง อิอิ...ปล.แต่ถ้าจะฝึกรอบขาให้ได้แอร์โรบิคก็ต้องไวเหมือนกันนะ :? :?
haha6677
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810170660
Bike: เสือภูเขา dr hon p9

โพสต์ โดย haha6677 »

;)
ไฟล์แนบ
3603224023_563973b715_o.jpg (118.66 KiB) เข้าดูแล้ว 94 ครั้ง
อัมพวา สมุทรสงคราม
KUBA
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ปั่นได้หมดถ้ามีแรง

โพสต์ โดย KUBA »

แต่ละคนมีความชอบและความพึ่งพอใจต่างกัน ดังนั้นอย่าไปคิดมาก เอาเป็นว่าชอบแนวไหนก็ไปตามนั้นเพื่อที่จะได้ตอบโจทย์ของตัวเองได้
balldesign99
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Speed P8 / Peugot Colibri 16''

โพสต์ โดย balldesign99 »

ต่างคนต่างมุมมองต่างคนต่างความคิด มองเเค่เพียงเค้าสุขเเบบไหนเราสุขเเบบไหนต่างคนต่างคิดไม่ใครถูกใจเราร้อบเปอร์เซ็นหรอกครับ
ปล ผมก็รถพับ เเต่ไม่เคยคิดไล่หมอบ ไม่เคยคิดเเข่ง ผมนักวิ่งมาราธอน วิ่งไม่คิดเเข่งกับใคร เเค่ทำให้ใจมีความสุขก็พอ อยากช้าก็ช้าอยากเร็วก็เร็ว
เเต่คนที่มองเราดันมองอย่างอื่นนี่สิ ;)
รองเท้าวิ่งที่ดีที่สุด คือ คู่ที่คุณใช้บ่อยที่สุด // จักรยานที่ดีที่สุด คือ จักรยานที่คุณใช้บ่อยที่สุด
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

บางทีเพื่อเข้ากลุ่มเพื่อนที่ขี่หมอบครับ..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

ส่วนตัว
มีเป้าหมายคือ อยากมีพาหนะอะไรสักอย่างที่ใส่กระเป๋ากางเกงได้
อยากใช้ก็หยิบๆล้วงๆออกมา จะถีบ ปั่น ใส หรืออื่นๆ ก็ตามแต่
ความเร็ว/ความปลอดภัย พอให้เดินทางในสภาพแวดล้อมนั้นๆได้สมเหตุ สมผล สมราคาพลังงานที่ให้
พอใช้เสร็จก็ขยุ้มๆ ใส่เป๋ากางเกงเดินต่อ

การ up รถล้อเล็กๆ เป็นบันไดขั้นนึง ที่ทำเพื่อหาข้อจำกัด และพิสุจณ์ว่าข้อจำกัดนั้น
มันเป็น แค่คำเล่าลือ หรือ มันเป็นเรื่องจริงครับ... :roll:
หากเป็นจริง...
ทำไม...
แล้วจะแก้ยังไง...
เพื่อจะนำความเข้าใจ กระบวนการเหล่านี้ไปปรับใช้ในการเข้าถึงเป้าหมายหลัก... :roll:

จินตนาการผมอาจจะอิงโดรเอม่อน ดราก้อนบอล หรือ อาราเร่ มากไปหน่อย เพราะโตมากับยุคนั้น :roll:
ผมอยากให้โลกนี้ มีค้อปเตอร์ไม้ไผ่ มากๆๆๆๆ
อยากให้ แค็ปซูลคอปเปอเรชั่นในการ์ตูนมีจริงๆ กดปุ่มโยน รถ บ้าน หรือแม้แต่ เรือเดินสมุทก็ออกมาจากแค็ปซูลเล็กๆได้
อยากมีเครื่องวัดพลังเหน็บหูแบบชาวไซย่าในดราก้อนบอลใช้...
วัยเด็ก ดูการ์ตูนเหล่านี้แล้วมีความสุข
ถึงจะรู้ว่ามันห่างไกลความจริงเหลือเกิน

พอโตขึ้น
เห็นวิทยาการหลายๆอย่างมันทำลายกำแพงขอบเขตระหว่างจินตนาการกับความจริงได้อย่างรวดเร็วมาก
วันนี้มีเครื่องวัดพลังแบบเหน็บหูแล้วจริงๆ ถึงจะไม่ได้วัดพลังต่อสู้เหมือนการตูนก็เถอะ
ต่อไปจะเป็นอะไร...
น่าคิด... น่าติดตาม...และ
น่าเข้าร่วมเป็นหนึ่งในกระบวนการทลายกำแพงนี้เป็นอย่างมาก :twisted: :roll: :twisted:

ดังนั้น
อะไรที่คิดว่า รู้อยู่แล้ว มันต้องเป็นอย่างนี้แน่ๆ แต่ ไม่เคยทำจริงๆ
ถ้าพอทำได้ ผมจะขอลองทำก่อนที่จะสรุปครับ
วันนี้ เจ้าทิมมี่ มันทำให้ผมงงๆมึนๆในหลายๆเรื่อง
เพราะมันเริ่มสอนบทเรียนที่ไม่มีในตำราให้ผมบ้างแล้ว :oops: :twisted: :roll:
ไฟล์แนบ
timmy80.JPG (27.69 KiB) เข้าดูแล้ว 163 ครั้ง
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
ขาประจำ
ขาประจำ

zzzz เขียน:ส่วนตัว
มีเป้าหมายคือ อยากมีพาหนะอะไรสักอย่างที่ใส่กระเป๋ากางเกงได้
อยากใช้ก็หยิบๆล้วงๆออกมา จะถีบ ปั่น ใส หรืออื่นๆ ก็ตามแต่
ความเร็ว/ความปลอดภัย พอให้เดินทางในสภาพแวดล้อมนั้นๆได้สมเหตุ สมผล สมราคาพลังงานที่ให้
พอใช้เสร็จก็ขยุ้มๆ ใส่เป๋ากางเกงเดินต่อ

การ up รถล้อเล็กๆ เป็นบันไดขั้นนึง ที่ทำเพื่อหาข้อจำกัด และพิสุจณ์ว่าข้อจำกัดนั้น
มันเป็น แค่คำเล่าลือ หรือ มันเป็นเรื่องจริงครับ... :roll:
หากเป็นจริง...
ทำไม...
แล้วจะแก้ยังไง...
เพื่อจะนำความเข้าใจ กระบวนการเหล่านี้ไปปรับใช้ในการเข้าถึงเป้าหมายหลัก... :roll:

จินตนาการผมอาจจะอิงโดรเอม่อน ดราก้อนบอล หรือ อาราเร่ มากไปหน่อย เพราะโตมากับยุคนั้น :roll:
ผมอยากให้โลกนี้ มีค้อปเตอร์ไม้ไผ่ มากๆๆๆๆ
อยากให้ แค็ปซูลคอปเปอเรชั่นในการ์ตูนมีจริงๆ กดปุ่มโยน รถ บ้าน หรือแม้แต่ เรือเดินสมุทก็ออกมาจากแค็ปซูลเล็กๆได้
อยากมีเครื่องวัดพลังเหน็บหูแบบชาวไซย่าในดราก้อนบอลใช้...
วัยเด็ก ดูการ์ตูนเหล่านี้แล้วมีความสุข
ถึงจะรู้ว่ามันห่างไกลความจริงเหลือเกิน

พอโตขึ้น
เห็นวิทยาการหลายๆอย่างมันทำลายกำแพงขอบเขตระหว่างจินตนาการกับความจริงได้อย่างรวดเร็วมาก
วันนี้มีเครื่องวัดพลังแบบเหน็บหูแล้วจริงๆ ถึงจะไม่ได้วัดพลังต่อสู้เหมือนการตูนก็เถอะ
ต่อไปจะเป็นอะไร...
น่าคิด... น่าติดตาม...และ
น่าเข้าร่วมเป็นหนึ่งในกระบวนการทลายกำแพงนี้เป็นอย่างมาก :twisted: :roll: :twisted:

ดังนั้น
อะไรที่คิดว่า รู้อยู่แล้ว มันต้องเป็นอย่างนี้แน่ๆ แต่ ไม่เคยทำจริงๆ
ถ้าพอทำได้ ผมจะขอลองทำก่อนที่จะสรุปครับ
วันนี้ เจ้าทิมมี่ มันทำให้ผมงงๆมึนๆในหลายๆเรื่อง
เพราะมันเริ่มสอนบทเรียนที่ไม่มีในตำราให้ผมบ้างแล้ว :oops: :twisted: :roll:
ชอบอ่านมากครับ ขอติดตามตอนต่อไปว่าเขาสอนบทเรียนอะไรครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”