ไม่มีประเด็นอะไรให้คุยต่อแล้วนะครับ^^ปิดกระทู้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pantoffski
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมพี่ล้ง
Bike: LA Urbano TBT, Strida จีน

Re: อยากได้ความเห็น เรื่องรถพับ ต้องการความเร็วเพื่อ ?

โพสต์ โดย pantoffski »

ของผมมี 2 ประเด็นครับ
  1. ไม่คิดจะมีจักรยานไว้เกิน 1 คันครับ เพราะผมวิ่งเป็นหลัก+ไม่มีที่เก็บครับ คันที่มีต้องพับได้ด้วยครับเพราะใช้เข้าเมือง
  2. คันที่มีมันกากครับ รอบขามันเหลือเลยใส่จาน bmx+เปลี่ยนเฟืองหลัง รถหนักก็ช่าง ขอให้พอผมกระทืบครับ มันเลยเร็วขึ้นไปเอง(เข้าข่ายต้องการความเร็วมั๊ยอ่ะ?)
dscthai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816156987
team: no
Bike: dahon boon c6

Re: อยากได้ความเห็น เรื่องรถพับ ต้องการความเร็วเพื่อ ?

โพสต์ โดย dscthai »

ถ้าอัพแล้ว จะปั่นช้าก็ได้ จะปั่นเร็วก็ดี งบแต่งก็มี
ก็คงไม่ต้องมีเหตุผลอื่นอีกแล้วครับ :D
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

โพสต์ โดย meeuwarn »

รถอะไรมันไม่เกื่ยวเท่าไหร่ครับ ผมชอบระโยคนี้ คนมันแรงรถอะไรมันก็แรง

เคยเจอรถพับยางเล็กๆ แซงเสือภูเขาแท้ๆยาง 1.95 ตรงทางขึ้นเขาเขียว เลยศาลเจ้าพ่อเขาเขียวมาหน่อย

ปั่นไล่ไม่ทันจนหมดแรงต้องไหลลงเขา :oops: :oops: หม้อน้ำระเบิด!!!
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
เติมศักดิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-7924760
team: ทัวร์ริ่ง
Bike: , Surly LHT ,
ตำแหน่ง: 690ม.7ต.ปรุใหญ่อ.เมืองจ.นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เติมศักดิ »

รถพับก็ขึ้นดอยอินทนนท์ไหวแซงผมอีกตั่งหาก เร็ว แรง
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

เติมศักดิ เขียน:รถพับก็ขึ้นดอยอินทนนท์ไหวแซงผมอีกตั่งหาก เร็ว แรง
มาได้เวลาพอดีสำหรับประโยคนี้

คือผมนั้นไม่เข้าใจน่ะครับ ว่าเพื่ออะไร จึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทว่าตอนนี้ได้อ่านหลายๆความเห็นจึงพอเห็นภาพบ้างแล้ว

ถ้าเป็นผม เกิดผมเป็นนักปั่นจักรยานจริงๆ ขึ้นอินทนนท์ผมก็เอารถชนิดอื่นขึ้นครับ ย้ำนะครับว่าถ้าผมเป็นนักปั่นจริงๆ แบบประเภทมีเสื้อกางเกงปั่น รองเท้าปั่น เครื่องเคราเยอะแยะ อะไหล่ในกระเป๋า ถ้าผมเป็นประเภทนี้ผมขึ้นอินทนนท์เอาอื่นขึ้นครับ เข้าใจโดยง่ายแบบแวบแรกคือมันท้าทาย ผมเองเมื่อเริ่มขี่จักรยานปลายปีก่อน ว่าง ไม่รุทำอะไร เอาใส่รถทัวร์ไปลงนครพนม ข้ามฝั่งไปปั่นที่แขวงคำม่วนผมก็ไปมาครับ 9วันสิริรวม500กว่ากิโล ไปมันคนเดียว ไม่ได้เย่อปั่นแข่งกับใคร อ่อ ถ้าจะแข่งบ้างก้อกับจิตใจตัวเอง การเดินทางของผมใช่ว่าต้องการความเร็ว ผมชมนกชมไม้ แวะคุยนั่นนี่กับผู้คนไปเรื่อย

ซึ่งแน่นอนว่ามันตรงกับจุดประสงค์รถพับ ที่เน้นการปั่นไปในระดับธรรมดา ผมกล่าวเช่นนี้ถูกต้องมั้ยครับ
Big1316
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern verge p18, Tyrell fx

โพสต์ โดย Big1316 »

ผมยึดเอาการใช้งานเป็นหลัก

โจทย์ผมมี2 ข้อ

1 ต้องพับได้ ก็เลยเป็นรถพับ

2 ต้องเร็วพอกับความต้องการในขณะนั้น ช้าก็ได้เร็วก็ได้ ตามที่กำลังเรามี
ไม่ใช่ขาไปได้ แล้วเกียร์หมดซะงั้น
kerry
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: DOPPELGANGER,BRIDY
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kerry »

ป๊อป เขียน:
เติมศักดิ เขียน:รถพับก็ขึ้นดอยอินทนนท์ไหวแซงผมอีกตั่งหาก เร็ว แรง
มาได้เวลาพอดีสำหรับประโยคนี้

คือผมนั้นไม่เข้าใจน่ะครับ ว่าเพื่ออะไร จึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทว่าตอนนี้ได้อ่านหลายๆความเห็นจึงพอเห็นภาพบ้างแล้ว

ถ้าเป็นผม เกิดผมเป็นนักปั่นจักรยานจริงๆ ขึ้นอินทนนท์ผมก็เอารถชนิดอื่นขึ้นครับ ย้ำนะครับว่าถ้าผมเป็นนักปั่นจริงๆ แบบประเภทมีเสื้อกางเกงปั่น รองเท้าปั่น เครื่องเคราเยอะแยะ อะไหล่ในกระเป๋า ถ้าผมเป็นประเภทนี้ผมขึ้นอินทนนท์เอาอื่นขึ้นครับ เข้าใจโดยง่ายแบบแวบแรกคือมันท้าทาย ผมเองเมื่อเริ่มขี่จักรยานปลายปีก่อน ว่าง ไม่รุทำอะไร เอาใส่รถทัวร์ไปลงนครพนม ข้ามฝั่งไปปั่นที่แขวงคำม่วนผมก็ไปมาครับ 9วันสิริรวม500กว่ากิโล ไปมันคนเดียว ไม่ได้เย่อปั่นแข่งกับใคร อ่อ ถ้าจะแข่งบ้างก้อกับจิตใจตัวเอง การเดินทางของผมใช่ว่าต้องการความเร็ว ผมชมนกชมไม้ แวะคุยนั่นนี่กับผู้คนไปเรื่อย

ซึ่งแน่นอนว่ามันตรงกับจุดประสงค์รถพับ ที่เน้นการปั่นไปในระดับธรรมดา ผมกล่าวเช่นนี้ถูกต้องมั้ยครับ
ผมว่าต่างกรรมต่างวาระความคิดใครความคิดมันไม่มีใครผิดครับ
ถ้าไม่มีอะไรให้เลือกผมว่ารถคันนั้นต้องไปให้ได้ทุกที่ครับเพราะไม่ว่าผมไปปั่นที่ไหนสภาพแวดล้อมจริงเหมาะกับรถอะไรผมก็เห็นมีรถทุกประเภทอยู่ณ.ที่นั้นด้วยเช่นอยู่ในเมืองเราก็ยังเห็นจักรยานที่ใช้ปั่นทางเขาอยู่ด้วยตลอดครับ อย่าคิดมากเลยครับ
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย freez »

ผมว่าต่างกรรมต่างวาระความคิดใครความคิดมันไม่มีใครผิดครับ
ถ้าไม่มีอะไรให้เลือกผมว่ารถคันนั้นต้องไปให้ได้ทุกที่ครับเพราะไม่ว่าผมไปปั่นที่ไหนสภาพแวดล้อมจริงเหมาะกับรถอะไรผมก็เห็นมีรถทุกประเภทอยู่ณ.ที่นั้นด้วยเช่นอยู่ในเมืองเราก็ยังเห็นจักรยานที่ใช้ปั่นทางเขาอยู่ด้วยตลอดครับ อย่าคิดมากเลยครับ[/quote]

ความคิดเห็นนี้มีประเด็นให้คิดครับ เพราะบางท่านอาจจะมีรถจักรยานแค่ประเภทเดียว(ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่ละบุคคล)

เพราะฉนั้นจึงไม่สนใจว่าที่ๆจะไปนั้นจะขึ้นเขาลงห้วยหรือถนนแย่และยากแค่ไหน ตราบไดที่เจ้ารถที่เค้ารักมองว่า มันไหว มันไปได้ ก็ไปเลย

แต่ในทางกลับกันสายตาของคนภายนอกที่มองดูการกระทำของคนๆก็คิดไปต่างๆนาๆกันก็ว่ากันไป

ก็อย่างที่คุณ kerry พูดเอาไว้นั้นละครับ อย่าคิดมากเลยครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับ

งั้นผมขอปิดรับความคิดเห็นก็แล้วกัน อิอิ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เอาเป็นว่า ใครใคร่อัพรถยังไงก้ตามใจ แต่จักรยานพับมันก็คือจักรยานพับน่ะครับ ผมขอสรุปแบบนี้ก็แล้วกัน

ขอบคุณอีกครั้งครับ
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

อ่านมาทั้งหมด ขอสรุปเสริมสักนิด ในฐานะตัวแทนคนรักรถเล็ก และเป็นสมาชิก DHC เหมือนคุณป๊อป
ต่างคนต่างความคิด ต่างความรู้และต่างประสพการณ์

อย่างคุณป๊อปเพิ่งเล่นรถมา4เดือน หากเล่นต่อเนื่องสัก10ปี 20ปี มีประสพการณ์ในการเล่นรถมากขึ้น
แล้วมีโอกาสมาเล่นรถเล็กประสิทธิภาพสูงอย่างBike FridayและAlex Moulton ความคิดและการขี่ก็จะเปลี่ยนไป

และอย่างขาประจำบางคนตั้งตัวเป็นเสือแต่ขี่ลาที่มีปัญหากับเขาไปทั่วกับหลายกระทู้ พูดเก่งเปรียบไปเลื่อย พูดดูหมิ่นเหยียดหยามรถเล็ก
ไม่รู้เคยขี่รถเล็กประสิทธิภาพสูงมาบ้างหรือเปล่า ลอง(กลายพันธุ์)มาขี่ดูบ้างแล้วจะรู้ว่ามีหลายแบรนด์ผลิตรถเล็กประสิทธิภาพสูง
ที่ขี่ได้ดีเท่ารถใหญ่แต่สะดวกกว่าในการเดินทางและแนวคิดในการออกแบบการพับ
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

super bike เขียน: อย่างคุณป๊อปเพิ่งเล่นรถมา4เดือน หากเล่นต่อเนื่องสัก10ปี 20ปี มีประสพการณ์ในการเล่นรถมากขึ้น
แล้วมีโอกาสมาเล่นรถเล็กประสิทธิภาพสูงอย่างBike FridayและAlex Moulton ความคิดและการขี่ก็จะเปลี่ยนไป

ใช่ครับ ตามนี้เลยครับ
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

ค๊าบบบบบ
ขอบคุณสองความเห็นก่อนหน้าด้วยครับ
ผมก็ว่างั้นล่ะครับพี่ๆ วันเวลาเปลี่ยน เดี๋ยวอะไรๆมันก็เปลี่ยนตามไป วันหน้าพี่ๆอาจเห็นผมเป็นนักปั่นขาซิ่งเข้ามาคุยศักยภาพของรถตัวเองอยู่บ่อยๆก็เป็นได้

คืออย่างที่ได้รู้กันว่าผมเพิ่งขี่จักรยาน "ไม่เคยเข้าใจเลยว่าเหตุใดเขาจึงเอาพับไปขี่กันเร็วๆ"

แต่ตอนนี้โอเคแล้วครับ บางคนว่าผมมีจุดประสงค์ที่จะกวน เปล่าเลยนะครับ

"ผมไม่รู้และไม่เข้าใจจริงๆ"
aoaon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 515 1200
team: ปั่นเดี่ยว,ว่างขอไปด้วย
Bike: Trek, Tern , Turbo Ben10, จักรยานเก่า ๆ

โพสต์ โดย aoaon »

ขาวอวบ เขียน:
super bike เขียน: อย่างคุณป๊อปเพิ่งเล่นรถมา4เดือน หากเล่นต่อเนื่องสัก10ปี 20ปี มีประสพการณ์ในการเล่นรถมากขึ้น

:lol: :lol:
โอนเงินที่
ธ.กสิกรไทย 726 2 01695 8
อนุชิต สาขาเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน
เช็คพัสดุ
http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

super bike เขียน:อ่านมาทั้งหมด ขอสรุปเสริมสักนิด ในฐานะตัวแทนคนรักรถเล็ก และเป็นสมาชิก DHC เหมือนคุณป๊อป
ต่างคนต่างความคิด ต่างความรู้และต่างประสพการณ์

อย่างคุณป๊อปเพิ่งเล่นรถมา4เดือน หากเล่นต่อเนื่องสัก10ปี 20ปี มีประสพการณ์ในการเล่นรถมากขึ้น

และอย่างขาประจำบางคนตั้งตัวเป็นเสือแต่ขี่ลาที่มีปัญหากับเขาไปทั่วกับหลายกระทู้ พูดเก่งเปรียบไปเลื่อย พูดดูหมิ่นเหยียดหยามรถเล็ก
ไม่รู้เคยขี่รถเล็กประสิทธิภาพสูงมาบ้างหรือเปล่า ลอง(กลายพันธุ์)มาขี่ดูบ้างแล้วจะรู้ว่ามีหลายแบรนด์ผลิตรถเล็กประสิทธิภาพสูง
ที่ขี่ได้ดีเท่ารถใหญ่แต่สะดวกกว่าในการเดินทางและแนวคิดในการออกแบบการพับ

แฮ่ะๆ ผมก็คิดแบบนั้นล่ะครับ อะไรๆมันก็ผันเปลี่ยนได้

ใจเย็นครับพี่ เด๋วเสือขี่ลาซึ่งไม่รุคนไหนเขาคิดเข้าตัว จะมาต่อความยาวกันไปเรื่อยไม่จบ ฮ่าๆๆ

จักรยานมันก็คือจักรยาน จะให้เร็วเป็นมอเตอร์ไซค์ก็คงไม่ใช่...จริงมั้ยครับพี่
deb34693
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton , Birdy

โพสต์ โดย deb34693 »

ขาวอวบ เขียน:

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”